[Funland] Top 10-20 ôtô bán chạy nhất tại Đức vắng bóng Nhật, Hàn.

Huthasa

Xe container
Đơn giản là nó không phù hợp lắm ở Đức. Vì chạy Autobahn cần xe đầm. Vì mùa đông băng, tuyết phủ ngập đường, cũng cần xe đầm và chất thép chịu muối tốt.
Một năm có hai mùa du lịch, hầu như dân nó vác xe chạy khắp EU, có ngày nên tới cả ngàn cây trên mọi cung đường. Rất cần xe trâu bò cho những chuyến đi xa.
Vì nó có thị trường cạnh tranh tự do. Nên vẫn có đủ tất cả các hãng xe trên thế giới phục vụ mọi nhu cầu của khách hàng. Tất cả các thành phố đều có mặt các nhà xe trên thế giới như Ford, Volvo, Toyota, Suzuki, Mitshubishi, Mazda....Ông nào cảm thấy có mặt nào cạnh tranh được thì nhảy vào thôi.
Chính sách mua bán xe của nó cũng linh hoạt. Nó có thể mua lại xe cũ, khi mua xe mới của nó. Nó bán trả góp với thời gian thanh toán có thể từ 1 năm tới cả chục năm. Đi không thích, ra gửi lại xe cho nó rồi đổi xe mới cũng OK.
Mua xe không khó, nên dân chúng nó cứ thoải mái chọn xe hợp với mình thôi.
Cụ nói sai rồi. Băng Tuyết thì đâu bằng Canada. Bên đó em thấy dân nó chạy Nissan khá nhiều, còn lại xe Mỹ. Mer với Bim thấy toàn bọn tàu nó chạy.

harman_kardon

Xe điện
Cứ 2 xe đâm vào nhau sẽ thấy nên chọn loại nào. Ko có tiền phải chịu thôi. Em đi cả 2 nên nếu có sự lựa chọn thì xe đức luôn là số 1.
Xe đức em đi đc 9 năm rồi. Mỗi năm chẳng bh mất quá 7 củ sửa chữa cả. Chỉ tổng bảo dưỡng lớn 1 năm 1 lần thôi. Tất nhiên ko tinh thay đồ định kỳ

ubisapro

Xe trâu
Ở Đức thì lấy đâu ra xe châu á mà so :D

wave-tau

Xe container
Tây lông nước nào vẫn còn các hãng sx xe họ ủng hộ xe nước họ thôi.
Vd tại séc xe bán chạy nhất vẫn thuộc về Skoda, Pháp renault,Peugeot, Ý Fiat, tây ban nha seat, thụy điển volvo...
Tại Đức các hãng ô tô khác càng khó cạnh tranh, vì nên công nghiệp ô tô quá mạnh chưa kể các ưu đãi mua xe mới từ các hãng trong nước.

DE.VN

Xe tăng
Cụ nói sai rồi. Băng Tuyết thì đâu bằng Canada. Bên đó em thấy dân nó chạy Nissan khá nhiều, còn lại xe Mỹ. Mer với Bim thấy toàn bọn tàu nó chạy.
Canada em không biết, nhưng ở Đức, dân Đức nó nói vậy và em cũng đã trải nghiệm qua hai loại xe Nhật và Đức tại Đức, nên cũng thấy vậy. Đơn giản nhất là cái ống bô, bô xe Nhật hầu như sớm rụng hoặc mọt nhanh sau vài mùa đông băng giá.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Bản tin trưa nay của VTV1 nói Toy số 1 về doanh số nửa đầu năm 2020 ạ. Cái thế giới này toàn bọn cuồng Toy hay sao ý:

Screenshot_20200731-133959_VTV Go.jpg
Đậu móa cái tụi vú to vãi này thì cứ thèng nào cho tiền để bơm vú nó đều nói tốt hết mà....

d4e

Xe buýt
Sao ko nhìn sang nước Nhật ạ, có thấy xe Đức nào lọt top không các cụ nhỉ?

Mocoitinh

Xe hơi
Ở Đức thì lấy đâu ra xe châu á mà so :D
Em ở từ nam tới bắc ở Đức, nơi nào cũng có đủ loại xe cả, Á, Ý, Mẽo... chỉ có tỉ lệ khác thôi. Dân phía Nam, giàu có thì tỉ lệ Mer, BMW, Audi (dòng cao cấp) cao hơn. Gần biên giới P thì xe Peugeot với Renault nhiều hơn vì nhiều cửa hàng bán với hỗ trợ sửa chữa nhiều hơn nên dân tình mua nhiều hơn. Mer với BMW cao cấp thì dân Tàu với Thổ đi nhiều thật (chả biết đâu lắm tiền thế) nhưng dân Đức đi cũng nhiều, chủ yếu vì an toàn, độ bền và chi phí thay phụ tùng rẻ hơn xe nhập ngoại.
Mặt khác nữa là vì xe Đức bền (+ với người dùng Đức rất giữ xe) nên xe Đức cũ rất nhiều và rất được giá --> nhiều người mua xe Đức mới + nhiều người dùng xe Đức cũ --> tạo vòng lặp :D

hoangduc.sbr

Xe container
Số 1 về cái gì?
Giờ cho cụ mua đồng giá xe cùng phân khúc, cụ chọn Mẹc hay Toy? ;))
Điều cụ nói có bao giờ xảy ra quái đâu mà Nếu:))
Còn nếu nói chung về xe Nhật thì em chọn Subaru ah và xét ngang giá thì hầu như chả con C.Âu nào ăn đc nó (may đc con Golf nếu đem so với Impreza).

kienvinh

Xe lăn
Thị trường Đức 5 triệu xe / năm. Thị trường VN tiêu thụ 200.000 xe / năm.

Thiếu thống kê, tất cả lập luận xuẩn ngốc sau đó là vô nghĩa.

Cái thị trường của 1 nc to hơn VN 1 tý thì chả khẳng định đc j cả. Kể cả có tính cả C.Âu (vì vẫn có nhiều nc C.Âu nhỏ và nghèo) thì cũng chả so đc với 1m thị trường Mẽo chứ đừng nói là cả TG.
Nói chung thì Toy nó vẫn là số 1 TG suốt chục năm qua rồi. Chả có thằng xe C.Âu nào đủ tầm ăn đc nó cả, kể cả VW.

fanbarca

Xe buýt
E ko đi xe Hàn nhưng e thấy nhiều người chê xe Hàn kể cũng lạ. Kia và nhất là Huyndai có nhiều dòng xe được đánh giá cao ở nhiều nước. Ở Singapore Huyndai là một trong những hãng bán chạy Nhất. Mà tiêu chuẩn về an toàn/khí thải...ở Sing chắc ko phải thấp.

hoangduc.sbr

Xe container

Cụ thì khôn;))
Em nói nc Đức to hơn 1 tý so với VN đâu có j là sai, thế theo cụ thì nc Đức to gấp mấy lần VN mà đủ sức đại diện cho cả C.Âu để đem ra so sánh với 1 thị trường tiêu thụ trung bình 16-17tr xe/năm như TT Mẽo. Nơi Toy đang đứng đầu và 1 loạt hãng xe Jap, Kor # có có vị trí tốt trong bxh doanh số hàng năm.
Mà doanh số ở Đức qua các năm trung bình chỉ 3.5tr xe/năm thôi. Còn thua Jap - quê hương các hãng xe Jap - 5tr xe/năm.
Cụ thích số liệu thì em cho cụ số liệu đấy.

Chỉnh sửa cuối:

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Bản tin trưa nay của VTV1 nói Toy số 1 về doanh số nửa đầu năm 2020 ạ. Cái thế giới này toàn bọn cuồng Toy hay sao ý:

Screenshot_20200731-133959_VTV Go.jpg
Phân khúc giá rẻ thương hiệu bình dân doanh số bg cũng cao hơn mà cụ, chỉ là cụ trên nói "Toy là số 1" mà ko nói rõ số 1 về cái gì thôi :D

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thì khôn;))
Em nói nc Đức to hơn 1 tý so với VN đâu có j là sai, thế theo cụ thì nc Đức to gấp mấy lần VN mà đủ sức đại diện cho cả C.Âu để đem ra so sánh với 1 thị trường tiêu thụ trung bình 16-17tr xe/năm như TT Mẽo. Nơi Toy đang đứng đầu và 1 loạt hãng xe Jap, Kor # có có vị trí tốt trong bxh doanh số hàng năm.
Mà doanh số ở Đức qua các năm trung bình chỉ 3.5tr xe/năm thôi. Còn thua Jap - quê hương các hãng xe Jap - 5tr xe/năm.
Cụ thích số liệu thì em cho cụ số liệu đấy.
Cụ nói "to" mà ko nói rõ "to" về dân số, sức mua, GDP đầu người, thị hiếu thẩm mỹ, v.v... để ss giữa Đức, VN... thì có hơi khập khiễng.
Cụ dẫn thêm thị trường TQ đi, "to" hơn Mỹ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Xe Đức , xe Nhật giá same same nhau !
Xe nào sửa chữa thì cũng vào hãng không chênh lệch nhau nhiều!
Thế thì nên chọn xe Đức hay Nhật!?

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Bên đó thuế 0% thì sao phải mua xe Nhật, Hàn làm gì. Cứ xe Đức, Pháp, Ý mà chơi cho sướng cái thằng người
Vấn đề mấu chốt ở đâu cũng là.... đầu tiên thôi cụ.
Khi cụ mua, hay thuê xe chạy bên châu Âu thôi, cũng phải tùy túi tiền của mình, cũng p cân nhắc mới quyết định mua/ thuê xe Đức hay xe Nhật/ Hàn.
Kiểu gì thì Mẹc, Bim vẫn đắt hơn đáng kể so với Toy, Huyndai cùng phân khúc tương đương.
Không có chuyện "ở Đức được ưu đãi, thuế 0%" thì xe Đức sẽ rẻ bằng, hoặc rẻ hơn xe Nhật, Hàn để "kích cầu" cụ ah.

harman_kardon

Xe điện
Canada em không biết, nhưng ở Đức, dân Đức nó nói vậy và em cũng đã trải nghiệm qua hai loại xe Nhật và Đức tại Đức, nên cũng thấy vậy. Đơn giản nhất là cái ống bô, bô xe Nhật hầu như sớm rụng hoặc mọt nhanh sau vài mùa đông băng giá.
Khung xương nó nhanh mọt vì muối. Nhất là ống bô như cụ nói mọt trc tiên

Duc Sang

Xe container
Top20 xe ở Nhật và Hàn không biết có xe Đức không nhỉ? :D

HI_CLASS

Xe điện

Nửa đầu năm nay thị trường Đức tiêu thụ 1,2tr xe, giảm hơn 20% so vs cùng kỳ. Thị trường Việt Nam năm ngoái 380k xe, nửa đầu năm nay cũng tầm 150-160k xe rồi.