[Funland] Tổng hợp vụ bắt cóc cháu trai ở Bắc Ninh

Trăm hoa đua nở

Xe điện
"Theo nhà chức trách địa phương, chị gái Thu từng lĩnh 15 năm tù do buôn bán trẻ em sang Trung Quốc, hiện đã chấp hành xong án phạt tù. Bố mẹ nghi phạm đã qua đời."
Theo VNexpress.
Căng quá cccm nhỉ, nhà nó như này thì sao tin được lời khai của nó.

h_mdc

Xe điện
"Theo nhà chức trách địa phương, chị gái Thu từng lĩnh 15 năm tù do buôn bán trẻ em sang Trung Quốc, hiện đã chấp hành xong án phạt tù. Bố mẹ nghi phạm đã qua đời."
Theo VNexpress.
Có ai tin đâu, đứa bé nếu trót lọt sẽ được mang đi bán là cái chắc.

coquay

Xe container
Theo VNexpress.
Đọc lịch sử thì nhà nó có nghề buôn bán trẻ e rồi, 1,2 hôm tới là tuôn ra hết ấy mà cụ

maianh

Xe đạp
Lỗi ở đây là kẻ chủ mưu bắt cóc ấy.

Ví dụ của bạn không phù hợp. Đây là 1 sân chơi cho trẻ, có bảo vệ, người lớn quanh đó, không thể so sánh với thế giới loài vật trong tự nhiên được.

Phương tây, nếu con cái ai đó bị bắt cóc, thì họ sẽ không đổ lỗi cho nạn nhân.

Nếu nhà bạn bị mất trộm, không thể đổ lỗi cho việc bạn không xây tường thép quanh nhà được.
Chắc bác đã quên lời dạy của cổ nhân: "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân". Kẻ chủ mưu bắt cóc có TỘI chứ không phải là lỗi.

Không ai nói khôn được cả đời nhưng biết rút kinh nghiệm của người khác thì xác suất mình phải ngồi hồi hộp chờ vận may của trời sẽ thấp hơn rất nhiều.

Chắc bác chưa từng đến Paris thời gian gần đây khi mà cảnh báo móc túi, cướp giật của cảnh sát ở khắp nơi, và khi mình là nạn nhân đến trình báo với họ thì họ chỉ nhìn mình thương hại rồi cấp cho giấy xác nhận để làm lại giấy tờ thôi. Đương nhiên họ không trách thẳng vào mặt mình rồi.

Rủi ro trong cuộc sống đến từ nhiều phía mà ta không thể lường hết được. Trẻ con thì khả năng phòng ngừa và chống đỡ rủi ro là nhiệm vụ của bố mẹ đầu tiên rồi mới đến những người lớn xung quanh. Ở các nước phát triển hơn Việt Nam hiện nay như châu Âu và Nhật đã có một số vụ nạn nhân là trẻ em gốc Việt. Khi ta đã làm hết sức có thể mà rủi ro vẫn xảy ra thì chỉ có thể đổ tại do số thôi. :)

Vụ này tôi chỉ nói rằng bố cháu bé và gia đình đã có may mắn cực lớn. Đó cũng là bài học kinh nghiệm cho tất cả mọi người.

Chỉnh sửa cuối:

Lavabo

Xe máy
chúc mừng cháu và gia đình.. may quá

congthuong

Xe điện
Chắc bác đã quên lời dạy của cổ nhân: "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân". Kẻ chủ mưu bắt cóc có TỘI chứ không phải là lỗi.

Không ai nói khôn được cả đời nhưng biết rút kinh nghiệm của người khác thì xác suất mình phải ngồi hồi hộp chờ vận may của trời sẽ thấp hơn rất nhiều.

Chắc bác chưa từng đến Paris thời gian gần đây khi mà cảnh báo móc túi, cướp giật của cảnh sát ở khắp nơi, và khi mình là nạn nhân đến trình báo với họ thì họ chỉ nhìn mình thương hại rồi cấp cho giấy xác nhận để làm lại giấy tờ thôi. Đương nhiên họ không trách thẳng vào mặt mình rồi.

Rủi ro trong cuộc sống đến từ nhiều phía mà ta không thể lường hết được. Trẻ con thì khả năng phòng ngừa và chống đỡ rủi ro là nhiệm vụ của bố mẹ đầu tiên rồi mới đến những người lớn xung quanh. Ở các nước phát triển hơn Việt Nam hiện nay như châu Âu và Nhật đã có một số vụ nạn nhân là trẻ em gốc Việt. Khi ta đã làm hết sức có thể mà rủi ro vẫn xảy ra thì chỉ có thể đổ tại do số thôi. :)

Vụ này tôi chỉ nói rằng bố cháu bé và gia đình đã có may mắn cực lớn. Đó cũng là bài học kinh nghiệm cho tất cả mọi người.
Câu này là dùng cho ngôi thứ nhất, cho bản thân mình thôi, không nên lợi dụng câu này để chỉ trích hay phán xét người khác, bạn hiểu không ?

Bạn không phải là nạn nhân, hà cớ gì lên mặt phán xét người ta nên thế này, thế kia ???

Phán xét và quy lỗi cho nạn nhân thi luôn dễ dàng lắm.

Cuộc sống luôn có rủi ro , mỗi người có thể dám chấp nhận rủi ro ở mức nào hay thôi ? Không có ai lỗi ở đây hết.

Chỉnh sửa cuối:

thuyht119

Xe tải
Hãy thôi lỗi ngụy biện đổ lỗi cho nạn nhân đi các cụ à.

1 xã hội văn minh thì cần là 1 môi trường an toàn cho trẻ, không phải là 1 môi trường giám sát 100%.

Trẻ cần được tự do tiếp xúc với người lạ, chứ không phải ru rú trong 1 cái vỏ bọc bố mẹ tạo ra.

Nỗi sợ mẹ mìn khiến trẻ trở nên nhút nhát, không làm gì lớn được.
Thôi thôi thôi, nghe ở đó là cái hồ to đùng rất nhiều người đã chết đuối ở đấy chứ cớ gì 1 đứa trẻ 2 tuổi bố không để mắt đến. Con mình thì phải trông thôi cụ ơi, không đổ lỗi cho xã hội với môi trường được.

Còn nói đến văn minh thì bài học đau thương để con nhỏ tự đi học ở Nhật vẫn còn đó cụ nhé.

congthuong

Xe điện
Thôi thôi thôi, nghe ở đó là cái hồ to đùng rất nhiều người đã chết đuối ở đấy chứ cớ gì 1 đứa trẻ 2 tuổi bố không để mắt đến. Con mình thì phải trông thôi cụ ơi, không đổ lỗi cho xã hội với môi trường được.

Còn nói đến văn minh thì bài học đau thương để con nhỏ tự đi học ở Nhật vẫn còn đó cụ nhé.
Ở gần đó chả có cái hồ nào cả, đừng nghe nói, hãy lên google map mà tra nhé. Muốn ra cái hồ đó còn lâu mới tới.

Vâng và họ vẫn để trẻ tự đi một mình nhá, chứ không phải "rút kinh nghiệm" bằng cách "rụt cổ lại" cho an toàn.

NNS

Xe ngựa
Cháu bé đi với người lạ mà không khóc lóc gì nhỉ.
Có vẻ cháu bé quen với cách sống dễ gần người lạ, ai bế cũng theo, có lẽ cha mẹ cháu ko để ý dạy kĩ năng sống cho bé. Các cụ đừng chửi “dạy gì đứa trẻ lên 2” nhé, trẻ lên 2 nó cũng cần kĩ năng của trẻ 2. Đó là ko xà vào người lạ, ko tự ý chạy xa bố mẹ....

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có vẻ cháu bé quen với cách sống dễ gần người lạ, ai bế cũng theo, có lẽ cha mẹ cháu ko để ý dạy kĩ năng sống cho bé. Các cụ đừng chửi “dạy gì đứa trẻ lên 2” nhé, trẻ lên 2 nó cũng cần kĩ năng của trẻ 2. Đó là ko xà vào người lạ, ko tự ý chạy xa bố mẹ....
Cẩn thận vẫn hơn cụ nhỉ.Cứ dặn trước từ bé. Đâu xa như em đây ngần này tuổi rồi mà vợ em ngày nào cũng nhắc ra ngoài đường đừng nhìn đừng nói chuyện với phụ nữ lạ :))

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Cẩn thận vẫn hơn cụ nhỉ.Cứ dặn trước từ bé. Đâu xa như em đây ngần này tuổi rồi mà vợ em ngày nào cũng nhắc ra ngoài đường đừngnhìn đừng nói chuyện với phụ nữ lạ :))
Nhà em vẫn dạy con những kĩ năng vặt, dần dần hi vọng nó thành kháng thể nhất định với cái xấu. Ngay với boy, nhà em vẫn dạy ko theo người lạ, ko cho ng khác ngoài cha mẹ sờ vào nhạy cảm, thuộc số đt ba mẹ, ko chạy loạn nếu lạc và tìm sự giúp đỡ của người lớn vvv

maianh

Xe đạp
Câu này là dùng cho ngôi thứ nhất, cho bản thân mình thôi, không nên lợi dụng câu này để chỉ trích hay phán xét người khác, bạn hiểu không ?

Bạn không phải là nạn nhân, hà cớ gì lên mặt phán xét người ta nên thế này, thế kia ???

Phán xét và quy lỗi cho nạn nhân thi luôn dễ dàng lắm.

Cuộc sống luôn có rủi ro , mỗi người có thể dám chấp nhận rủi ro ở mức nào hay thôi ? Không có ai lỗi ở đây hết.
Chắc bác có vấn đề về đọc hiểu! :)

Trong các comment của tôi trong topic này, tôi chưa lên mặt chỉ trích bố cháu bé hay gia đình mà tôi chỉ nói rằng gia đình họ quá may mắn trong lần này. Nhưng tôi không dám chắc họ hay những người khác sẽ liên tục gặp may ở lần sau nếu vẫn tiếp tục sự lơ đễnh tương tự.

Tôi chỉ comment trả lời bài viết của bác khi bác cho rằng họ không có lỗi, hay xã hội nơi xảy ra vụ việc là kém văn minh. Tôi đồng ý với bác là trẻ nên được chủ động trong giao tiếp, kể cả với người lạ NHƯNG ở trong tầm mắt của người có trách nhiệm đang trông trẻ.

Mỗi người một quan điểm sống thôi, phúc đến đâu thì hưởng đến thế.

Nói thêm là trẻ con nhà tôi toàn tự đi học và về 1 mình từ năm lớp 1 (trường cách nhà 10 phút đi bộ), tự mở cửa, ăn trưa, làm các công việc của mình một cách chủ động cho đến giờ.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Chắc bác có vấn đề về đọc hiểu! :)

Trong các comment của tôi trong topic này, tôi chưa lên mặt chỉ trích bố cháu bé hay gia đình mà tôi chỉ nói rằng gia đình họ quá may mắn trong lần này. Nhưng tôi không dám chắc họ hay những người khác sẽ liên tục gặp may ở lần sau nếu vẫn tiếp tục sự lơ đễnh tương tự.

Tôi chỉ comment trả lời bài viết của bác khi bác cho rằng họ không có lỗi, hay xã hội nơi xảy ra vụ việc là kém văn minh.

Mỗi người một quan điểm sống thôi, phúc đến đâu thì hưởng đến thế.

Nói thêm là trẻ con nhà tôi toàn tự đi học và về 1 mình từ năm lớp 1 (trường cách nhà 10 phút đi bộ), tự mở cửa, ăn trưa, làm các công việc của mình một cách chủ động cho đến giờ.
Bạn mới là người đọc hiểu có vấn đề khi quote bài của tôi.

Chả ai có quyền phán xét nạn nhân lỗi hay không.

Mà tôi cũng chả bao giờ nói chỗ đó kém văn minh, đừng chụp mũ, suy diễn vớ vẩn.

thanh3883

Xe buýt
xem video mua quần áo ở Tuyên Quang, thấy hoặc là cậu bé này dạn dĩ, bố mẹ hay cho đi tiếp xúc với người lạ hoặc là bọn này quá chuyên nghiệp trong việc làm quen dụ dỗ trẻ em. Nhìn cậu bé rất bình thường, Con nhà em mà thế thì nó khóc suốt
Mình xem Clip cũng quá bất ngờ, mới qua một đêm mà bé quen ngay? Chẳng lẽ diễn sâu quá????

quochung89

Xe buýt
Chính ra OF nên tham gia Uỷ ban Tư pháp QH. Thẩm phán online phí quá.
Nói về bât cóc trẻ con, nhiều cụ đi về làng quê cứ lơ ngơ đi lòng vòng lại bị vu cho bắt cóc trẻ con bị ăn đòn hội đồng nát cả người.
thêm 1 bài học là ra chỗ lạ, thấy trẻ con 1 mình , có đáng yêu tới đâu cũng đừng có trêu trêu, cho quà, bẹo má, vuốt tóc,...ko cẩn thận là lại vỡ mồm

hatinh5760

Xe điện
Cháu bé đi với người lạ mà không khóc lóc gì nhỉ.
Trẻ con bây giờ đi học, đi nhà trẻ sớm, nên hoạt bát dạn dĩ lắm. Trẻ con chỉ thấy người tốt. Không biết phân biệt người lạ, người xấu. Con nhà e, lớp 3 còn không biết đi xe ôm phải trả tiền. Chỉ thấy bác ấy bảo: cháu lên đây bác chở về nhà. Đến nhà thì : cảm ơn bác, rồi chạy vào nhà. May là bố cháu (đi đón), đi theo ngay sau và thanh toán tiền. Lơ ngơ thế đấy.

im lặng

Xe máy
Trẻ con bây giờ đi học, đi nhà trẻ sớm, nên hoạt bát dạn dĩ lắm. Trẻ con chỉ thấy người tốt. Không biết phân biệt người lạ, người xấu. Con nhà e, lớp 3 còn không biết đi xe ôm phải trả tiền. Chỉ thấy bác ấy bảo: cháu lên đây bác chở về nhà. Đến nhà thì : cảm ơn bác, rồi chạy vào nhà. May là bố cháu (đi đón), đi theo ngay sau và thanh toán tiền. Lơ ngơ thế đấy.
:D cu nhà em năm 4 tuổi cũng hú vía đây. Oonh đi đón xong cu hiếu động chạy khắp sân trường nên ông kệ cháu. Thế nào nó chạy xong không thấy ông nó ra đứng cổng khóc. Rồi được 1 bà đón đi sang xã khác làm cả nhà em với anh em họ hàng tìm kjawps nơi mà không thấy hú vía luôn. Xong lên báo công an họ đọc loa mấy xã xung quanh thế là bà kia chở nó ra công an . Úi giời, đang ngồi làm việc mà choáng.

thanh3883

Xe buýt
Tuổi cấp II tầm 14,15 các cháu nó mới dạn dĩ :)) chứ cháu trong vụ này mới 2.5 tuổi. Nếu mà khôn thế đã chẳng theo người lạ cụ ah. Trẻ con tầm này đi học về khóc với ốm vài tháng cụ ơi!

LeTai1979

Xe cút kít