[Funland] Tổng hợp vụ ‘dì ghẻ’ bạo hành làm bé gái 8 tuổi tử vong cùng trách nhiệm của người bố

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Khiếp, các cụ mợ vẫn như mọi khi, chửi kẻ khác không mất một cọng lông thì rất hăng say nhiệt tình.
Tội ác đã xảy ra và đang được xử lý, các cụ bình luận đòi tử hình hay loại khỏi xã hội cũng chỉ là để thỏa mãn tâm lý của chính các cụ là chính, chứ có mấy cụ có nhũng hành vi cụ thể gì đâu?
Bây giờ thử tự hỏi: sau vụ này, các cụ có hành vi gì cụ thể để bảo vệ trẻ em và người yếu thế ở ngoài xã hội? Các cụ có sẵn sàng quan sát, can thiệp vào các hành vi của người khác để ngăn chặn những hậu quả xấu có thể xảy ra hay không? Có dám đối mặt các phiền toái, rủi ro đi kèm hay không?
Chứ ngoài đời thì mũ ni che tai, giữa đường thấy việc bất bình thì cũng mặc kệ cho yên thân, rồi về nhà lại lên mạng làm chuyên gia phân tích, chuyên gia đạo đức miễn phí, hăng say lên án, buộc tội...nay vụ này, mai vụ khác...chán lắm.

King Neptune

Xe tải
Cụ ơi, e ko bao biện cho con Trang. E chỉ nói lên trăn trở của mình. Vì bản thân mình là phụ nữ, vì con mình là con gái. Vụ án này làm e bị ám ảnh kinh khủng ạ. Cụ để ý đi, trong vụ án này những người gánh chịu hậu quả nặng nề nhất toàn là phụ nữ: cháu bé, mẹ bé và thủ phạm Trang. Bố cháu bé dù cho dư luận thế nào thì vẫn phải xử dựa vào pháp luật và chắc chắn án không thể quá nặng được.
Điều em trăn trở ở đây là phải giáo dục con gái thế nào cho đúng. Phụ nữ quá thiệt thòi, từ lúc sinh ra tới lúc mất đi. Con Trang ác nhưng một mình Trang đâu thể muốn làm gì thì làm. Nên nhớ Trang không có QUYỀN LỢI và TRÁCH NHIỆM và NGHĨA VỤ gì với bé An hết!!!! Vì sao làm được những điều như vậy. Ai cho phép Trang có được những quyền như vậy. Và e đọc được những thông tin này nhưng không nhớ ở đâu nên không thể trích dẫn được, là bố mẹ Trang có bất ngờ trước vụ việc này, là có gặp được bé An qua live hay gì đó, còn có gọi ông bà ngoại chi đó nữa, nghĩa là có biết những việc Trang làm, có biết bé An... Em nghĩ trong trường hợp này, lời khuyên đúng nhất dành cho con mình là "THÔI, BỎ ĐI MÀ LÀM NGƯỜI CON Ạ". Những người đàn ông ích kỉ họ chỉ biết bản thân họ thôi. Mình là phụ nữ vì sao mình lại gây đau khổ cho người phụ nữ khác, rồi con gái họ...
sao bác lại để con Trang xếp cùng hàng với những người gánh chịu hậu quả thế?
Ý bác là nguyên nhân tai họa này từ thằng Thái là chính , ngay cả con Trang nó gây ra hành vi độc ác cũng do thằng Thái ?
Thằng Thái và cuộc hôn nhân đổ vỡ chỉ là môi trường tốt cho con Trang bộc lộ tâm tính quái ác và thỏa mãn cơ hội tra tấn người yếu thế thôi bác ạ. Trẻ em nói chung không phải riêng bé gái vẫn sẽ tử vong nếu rơi vào tay con Trang.
Mình nghĩ cái vấn đề cấp thiết ở đây là bài học đối với các gia đình li hôn , quan trọng nhất là bảo vệ trẻ em. Bằng cách nào thì các bên cha mẹ, ông bà, nhà trường,ngay cả khu phố hàng xóm đều phải tìm cách giám sát sự an toàn của đứa trẻ. Nhất là đứa trẻ trong gia đình có bố /mẹ tái hôn.
Và những bố /mẹ li hôn phải chuẩn bị tâm lý, và dạy con cách tự bảo vệ mình, ý thức phản kháng, và ý thức giữ liên lạc thường xuyên với người mà bé tin cậy khi cần sự giúp đỡ.

Còn vấn đề giáo dục thế nào để con cái mình ko biến thành quỷ dữ như Trang và Thái thì là câu chuyện rất dài và khó hiểu ! Những đối tượng cá biệt máu lạnh như Trang -Thái dù hưởng chế độ giáo dục tốt nhưng tâm lý vẫn quái ác như vậy lý do từ đâu ? hay nó là 1 phần lỗi của tạo hóa : cha mẹ sinh con trời sinh tính ?

2congai

Xe buýt
Thế vụ này đã có lịch xét xử chưa các mợ?
Cụ cứ bình tĩnh. Trình tự sẽ như sau, khi có đơn tố giác hoặc có dấu hiệu phạm tội, cơ quan công an sẽ điều tra sơ bộ, sau đó là khởi tố vụ án, khởi tố bị can. Tiếp theo sẽ có 2 tháng điều tra, được gia hạn thêm 1 tháng với vụ án có tính chất nghiêm trọng. Sau đó công an sẽ củng cố hồ sơ để chuyển sang vks xem xét ra quyết định truy tố rồi mới ra toà. Vụ này gây bức xúc có thể sẽ nhanh hơn nhưng mà làm sao đã có lịch xét xử đc.

dhela

Xe tăng
Em không bênh con quỷ nhưng em xin phép nói đôi dòng:
- về gia đình con quỷ: nó đã 18t, tự chịu trách nhiệm về bản thân mình. Nếu nó cặp bồ người ta thì cao lắm gia đình chỉ dừng lại ở việc nhắc nhở. Việc gia đình nó có cấm đoán hay không thì ở đây không ai biết, vui lòng đừng chỉ trích gia đình nó về việc này.
Việc nó hành hạ bé trong thời gian dài thì gia đình nó cũng hông biết, vui lòng đừng chỉ trích.
Còn sau việc này, nếu gia đình nó đồng tình ủng hộ. Thì tha hồ nhận chỉ trích.
- riêng về gia đình thằng quỷ, đặc biệt là 2 ông bà, thì không cần nói nữa, vì đó là cháu 2 ông bà.
Còn về gia đình chị gái, mình chưa biết sự tình sao thì vui lòng đừng chỉ trích, vì có khi cả năm chưa gặp cháu nữa.
Còn sau này chị gái có lên tiếng ủng hộ thằng em thì không còn gì để nói.

Em xin hết ạ.

Mọi người có chỉ trích thì vui lòng đúng người, đúng tội.

1 người đang có 2 con gái mẫu giáo và 1 cháu gái ở chung nhà còn nhỏ hơn, lên tiếng.
Mọi người chỉ trích vì có lí do đó cụ:
1. Bố mẹ 2 đứa, sau sự vụ quá tàn nhẫn ác độc do con mình gây ra mà vẫn lì lợm chơi trò ngậm tăm. Thế khác nào ngồi xổm lên thiên hạ?
2. Chị thằng Thái bị chửi vì ngay sau ngày cháu bé bị bạo hành đến chết, vẫn nhơn nhơn cái mặt PR cho cty như ko có chuyện gì.
Thằng chồng, là anh rể thằng Thái thì mang nước ra hắt những người đặt hoa đặt nến cho bé.
Có thể việc đặt hoa với nến ở trước nhà nó là việc cũng nên cân nhắc. Nhưng hành động hắt nước đấy của anh rể thằng Thái thế là ngu. Ngạo mạn khinh thường một đám đông đang phẫn nộ thì ko phải ngu nữa mà là ngu quá!

Ngu thế thì bị chởi cho là đúng òy :-?

Bớt đọc sách vớ vẩn đi cụ. Nói như cụ thì mỗi ngày có hàng trăm vụ thế này vì đầy người bỏ nhau, mấy năm trước tỷ lệ ly hôn ở SG đã là khoảng 1/3, đầy người sống cùng vợ/chồng không chính thức mới với con riêng --> sẽ có rất nhiều vụ giết con riêng như thế này???
Đọc sách xong mà tẩu hoả nhập ma thế này thì bỏ mẹ quá cụ nhở #:-s

zzz_23581

Đi bộ
Em không tin vào "tình yêu vĩ đại" mà Thái dành cho cô Trang đâu, chỉ có thứ ích kỉ của bản thân, sợ bị tù tội, mất những lợi ích, thú vui của cuộc sống hiện tại của chính hắn ta thôi.
thấy dẫn nhau ra phố cổ chụp choẹt, ko biết thế nào...

link

Tình cờ

Xe tải
Khiếp, các cụ mợ vẫn như mọi khi, chửi kẻ khác không mất một cọng lông thì rất hăng say nhiệt tình.
Tội ác đã xảy ra và đang được xử lý, các cụ bình luận đòi tử hình hay loại khỏi xã hội cũng chỉ là để thỏa mãn tâm lý của chính các cụ là chính, chứ có mấy cụ có nhũng hành vi cụ thể gì đâu?
Bây giờ thử tự hỏi: sau vụ này, các cụ có hành vi gì cụ thể để bảo vệ trẻ em và người yếu thế ở ngoài xã hội? Các cụ có sẵn sàng quan sát, can thiệp vào các hành vi của người khác để ngăn chặn những hậu quả xấu có thể xảy ra hay không? Có dám đối mặt các phiền toái, rủi ro đi kèm hay không?
Chứ ngoài đời thì mũ ni che tai, giữa đường thấy việc bất bình thì cũng mặc kệ cho yên thân, rồi về nhà lại lên mạng làm chuyên gia phân tích, chuyên gia đạo đức miễn phí, hăng say lên án, buộc tội...nay vụ này, mai vụ khác...chán lắm.
Cần cả 1 hệ thống, cơ chế để những việc như này ko xảy ra, như vấn đề quy định pháp luât khi ly hôn, thi hành án dân sự nghiêm túc, sự can thiệp của cơ quan chức năng khi có bạo hành xảy ra... Tất cả chỉ có thể thay đổi dưới áp lực dư luận, sự đòi hỏi của xã hội... Không ai rỗi hơi dành thời gian gõ từng cái còm để đưa ra ý kiến đâu cụ ạ. Tìm ra lỗ hổng để mà sửa nó, chả nhẽ các cụ các mợ đây ko đc làm! Nhờ có cộng đồng mạng mà vụ này ko bị chìm dễ dàng. Cụ chán là việc của cụ nhưng chưa bao giờ em yêu cái hăng say của cộng đồng mạng như lúc này.

dhela

Xe tăng
thấy dẫn nhau ra phố cổ chụp choẹt, ko biết thế nào...

link
Càng thế này thì càng thấy chúng nó đc check in lên tạm giam TP là xứng đáng. Chúng mày biết ấp ủ nâng niu nhau mà sao lại tàn bạo với đứa trẻ yếu ớt ko khả năng tự vệ như thế :|

chim-ưng

Xe tăng
Em chính là người chỉ trích gia đình 2 đứa này và mong pháp luật sờ đến họ xem có liên can gì ko.
Em trả lời cụ/mợ lí do vì sao chứ ko đơn thuần kiểu “ghét người ghét cả tông chi họ hàng”:
-Khi con trang tra tấn chết cháu bé. Dù bố mẹ nó không biết, ko dạy con khốn nạn thì làm con người có nhận thức tối thiểu cũng lên cúi đầu xin lỗi vong linh cháu và nhận lỗi với xã hội vì đã không dạy bảo được con mình như một người bình thường. Nhưng bố mẹ nó có bất cứ động thái nào không?? Chưa kể việc bố nó thẩm phán, mẹ giáo viên.. có thể có những tác động nhất định nên ban đầu xxx truy tố với tội rất nhẹ. Đừng ai nói do chưa trích xuất được camera nhé. Từ xưa tới giờ hàng triệu vụ án các kiểu ko có camera nhưng bằng nghiệp vụ điều tra, hỏi cung..là chính.
-Bố mẹ thằng thái, một người là Bs nội khoa kỳ cựu nhìn những vết thương như vậy mà bảo cháu mất do “sặc sữa” thì cụ bao biện cho lão già này kiểu gì. Mẹ nó cũng ko lên tiếng một lời. Cả nhà nó ko một ai đưa lời xin lỗi chính thức vì sự thiếu quan tâm tới cháu ruột mình. Chưa kể khi dân mạng tới cửa nhà thắp hương cháu chúng còn từ trên đổ nước xuống. Dạy con ko nên người có một phần trách nhiệm của cha mẹ dù con mình 40-50 tuổi. Thêm nữa, lí do gì thằng này một trong 2 nghi phạm mà được thả về nhà ngay? Gia đình nó có dùng tiền bạc, quan hệ để tác động không? Em và nhiều người có quyền nghi ngờ.
Việc chỉ trích gđ nó với em là có mục đích hẳn hoi chứ ko cảm tính. Mục đích ngăn chặn sự chạy án cụ/mợ ạ chứ ko quen biết thù hằn gì họ hết.
chạy án có phải là 1 tội danh không cụ nhỉ ? .

Van82

Xe đạp
Cái này trách làm sao được. Vì chuyện đánh trẻ con ở VN là bình thường. Bố mẹ đánh con hành xóm sang can sao được vì biết như thế nào đâu mà can???
Em nghĩ là khi đánh dạy con cháu, con cháu đau 1, cha mẹ bác cậu dì mợ đau 5 hoặc 10 lần, đánh dạy con trẻ sẽ khác hoàn toàn đánh hành hạ, bạo hành khác, e mong bác hiểu 2 vấn đề này ạ.
Bản thân em có 1 lần trên đường về thấy 1 bà mẹ thấy đứa con vào tiệm nét đứng xem người khác chơi mà bà ta bạt tay như con ko phải do bà ta đê, em đã phải dừng xe và gọi 113 lại
Em nghĩ khi thấy người lớn đánh trẻ em theo cách dạy dỗ hoặc hành hạ rất dể nhận ra, vấn đề là do mình thờ ơ thôi

Chỉnh sửa cuối:

Le d

Xe hơi
Đánh đến ói đến chết như thế này là tra tấn kiểu tình báo không cho không ai phát hiện không cho phản đối.nó bơm nuóc / bơm bia vào mũi thì các nạn nhân phải há mồm nuốt hết bia và nước. Đánh chết không dấu vết không kết tội giêt người mà lỡ tay đạp bụng khi cấp cứu lúc ngất

trinhhunghb

Xe lăn
Quá đã man cccm ah

Binhan.4ever

Xe buýt
Sai đúng như nào các cụ các mợ phân tích hết rồi.

Nhưng đúng là khi trẻ em không được đến trường thì là một thiệt thòi lớn. Giá như không có dịch bệnh, có lẽ giáo viên, nhà trường đã phát hiện sớm việc cháu bị bạo hành và có hướng ngăn chặn, can thiệp. Và có lẽ bọn thủ ác sẽ phải chùn tay hơn khi xuống tay với cháu.

congthuong

Xe điện
Cụ chán là việc của cụ nhưng chưa bao giờ em yêu cái hăng say của cộng đồng mạng như lúc này.
Hăng say ném đá giống như vùng nào đó đánh chết kẻ trộm chó, kẻ cắp vặt.

Suy đoán vô căn cứ hành vi phạm tội theo cảm tính có thể đẩy người khác tội oan. Khi ở đây chưa ai thấy hết bằng chứng của vụ án thì hãy để tòa án xét xử.

Hùa nhau tấn công, xúc phạm bất kỳ ai có lời nói khác biệt dù chưa đọc hết bài viết của người ta, diễn biến này của phong trào bảo vệ bé chả khác nào Hồng Vệ Binh của TQ

Vào OF thread này mà ngỡ lạc Webtretho.

Tình cờ

Xe tải

Suy đoán vô căn cứ hành vi phạm tội theo cảm tính có thể đẩy người khác tội oan. Khi ở đây chưa ai thấy hết bằng chứng của vụ án thì hãy để tòa án xét xử.

Hùa nhau tấn công, xúc phạm bất kỳ ai có lời nói khác biệt dù chưa đọc hết bài viết của người ta, diễn biến này của phong trào bảo vệ bé chả khác nào Hồng Vệ Binh của TQ

Nếu tư pháp ở mình độc lập, tòa án bảo vệ đc công lý, bảo vệ đc quyền con người thì ngày hôm nay, đám đông đã ko phải hăng say tốn thời gian như này đâu cụ ạ. Vụ này, cũng chỉ cần điều tra, xét xử đúng, có ai cần gì hơn đâu.

Matnautq

Xe tải
Trên mạng giờ xuất hiện nhiều chiên da, người truyền cảm hứng, phông bạt, tô vẽ bản thân, rao giảng đạo đức, ảo tưởng mình là thánh nhân, khai sáng trí tuệ cho người khác. Thế mà nhiều người mê muội sùng bái mới sợ.
Trên OF ở thread này cũng có mấy kẻ thích đưa ra ý kiến ngược chiều, tỏ vẻ khác người. Đúng là khác người thật.

sthd

Xe lăn
cụ đừng nghĩ ai cũng như cụ.
em mà nghe thấy đánh trẻ con, trẻ con gào khóc, đường nhiên là gọi 113, gọi bảo vệ tòa nhà
em mà nhìn thấy trực tiếp thì đương nhiên sẽ vào can ngăn

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mọi người chỉ trích vì có lí do đó cụ:
1. Bố mẹ 2 đứa, sau sự vụ quá tàn nhẫn ác độc do con mình gây ra mà vẫn lì lợm chơi trò ngậm tăm. Thế khác nào ngồi xổm lên thiên hạ?
2. Chị thằng Thái bị chửi vì ngay sau ngày cháu bé bị bạo hành đến chết, vẫn nhơn nhơn cái mặt PR cho cty như ko có chuyện gì.
Thằng chồng, là anh rể thằng Thái thì mang nước ra hắt những người đặt hoa đặt nến cho bé.
Có thể việc đặt hoa với nến ở trước nhà nó là việc cũng nên cân nhắc. Nhưng hành động hắt nước đấy của anh rể thằng Thái thế là ngu. Ngạo mạn khinh thường một đám đông đang phẫn nộ thì ko phải ngu nữa mà là ngu quá!

Ngu thế thì bị chởi cho là đúng òy :-?

Đọc sách xong mà tẩu hoả nhập ma thế này thì bỏ mẹ quá cụ nhở #:-s
Thế đặt nến và hoa tưởng nhớ bé ở đâu thế hả cụ?
Em tưởng là ở nhà chung cư chỗ bé ở?

Sophia2020

Xe hơi

Em lại thấy mừng vì chưa bao giờ thấy đám đông đồng lòng như vậy trước một hành vi cực kì đáng lên án với những bằng chứng rõ ràng không thể chối cãi được cho hành vi tra tấn man rợ đến chết một đứa trẻ không có khả năng chống cự, điều này chứng tỏ đa phần người dân mình là có lòng trắc ẩn và yêu thương đồng loại, không ít người đã khóc vì thương cho hoàn cành của bé.
Còn cũng thấy may là thành phần như cụ chỉ là số rất rất ít, tự cho mình là khác biệt và lý trí, đưa ra bình luận chỉ muốn thỏa mãn cho cái bản ngã tự tôn của mình.