[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

hongins174

Xe buýt
Vậy là trách nhiệm của vụ này thuộc về quốc hội khi ban hành luật XNC 2019 hả các cụ?

barca6996

Xe container
Em là người đặt câu hỏi phân biệt về PoB và nơi khai sinh đây. Thấy cụ trả lời và em có quote lại nhưng có vẻ là cụ không đọc trả lời của em nên vẫn nhầm lẫn giữ NƠI SINH và NƠI KHAI SINH trong cái thông tin dữ liệu công dân. Hiển thị trên số ID là nơi khai sinh nhưng vẫn tồn tại dữ liệu nơi sinh, còn không biết BCA có xử lý dữ liệu nơi sinh không hay bỏ đi thì không biết.
NƠI SINH vẫn hiển thị trên giấy khai sinh và có trên hộ chiếu cũ. Còn hộ chiếu mới không ghi nơi sinh mà theo như BCA nói thì mọi người đang hiểu là sẽ lấy dữ liệu từ số ID sang.
Em thì hiểu theo quy định của pháp luật thôi, đúng sai tùy theo người hiểu. Cụ hiểu nơi sinh là bệnh viện, nhà hộ sinh, trạm xá xã phường hay trên máy bay tàu bò thì do cách của cụ Còn cơ quan nhà nước thì lấy theo nơi cấp giấy khai sinh làm nơi sinh và các cơ quan khác sau này sẽ căn cứ vào giấy khai sinh để tiếp tục cấp các loại giấy tờ khác. Cụ nói là trên giấy khai sinh có thể hiện nơi sinh nhưng em không biết ghi ở chỗ nào 🤔

Em xin phép dừng việc này để tránh làm loãng thớt

TBN28

[Tịch thu bằng lái]
Em thì hiểu theo quy định của pháp luật thôi, đúng sai tùy theo người hiểu. Cụ hiểu nơi sinh là bệnh viện, nhà hộ sinh, trạm xá xã phường hay trên máy bay tàu bò thì do cách của cụ Còn cơ quan nhà nước thì lấy theo nơi cấp giấy khai sinh làm nơi sinh và các cơ quan khác sau này sẽ căn cứ vào giấy khai sinh để tiếp tục cấp các loại giấy tờ khác. Cụ nói là trên giấy khai sinh có thể hiện nơi sinh nhưng em không biết ghi ở chỗ nào 🤔
View attachment 7306673
Ngay dưới dòng Giới tính đó cụ

Hieumos

Xe container
Dân bầu cán bộ, cán bộ làm sai thì là do lỗi anh dân bầu. Mình làm sai thì phải đề nghị người ta sửa cho chứ nàm thao nữa.
Đấy, hôm nay cán bộ đăng đàn bảo là tại anh Dân cứ thích đi Đức, đi Tây Bán Nhà mới lắm chuyện thế. Chứ đi các nước khác có sao đâu.

Anh xxx chỉ làm theo Luật. Mà Luật là do QH ban hành, mà QH lại do anh Nhân văn Dân bầu.

Đấy, tại anh Nhân văn Dân cả. Thế nên anh Nhân văn Dân phải đề nghị là đúng dồi.

Chỉnh sửa cuối:

vephiadong

Xe điện
Đấy, hôm nay cán bộ đăng đàn bảo là tại anh Dân cứ thích đi Đức, đi Tây Bán Nhà mới lắm chuyện thế. Chứ đi các nước khác có sao đâu.

Anh xxx chỉ làm theo Luật. Mà Luật là do QH ban hành, mà QH lại do anh Nhân văn Dân bầu.

Đấy, tại anh Nhân văn Dân cả. Thế nên anh Nhân văn Dân phải đề nghị là đúng dồi.
Anh ấy tự làm khó mình, giờ đã được tạo điều kiện thuận lợi còn kêu ca gì
Khoản 3 điều 6 làm gì có nơi sinh

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Em là người đặt câu hỏi phân biệt về PoB và nơi khai sinh đây. Thấy cụ trả lời và em có quote lại nhưng có vẻ là cụ không đọc trả lời của em nên vẫn nhầm lẫn giữ NƠI SINH và NƠI KHAI SINH trong cái thông tin dữ liệu công dân. Hiển thị trên số ID là nơi khai sinh nhưng vẫn tồn tại dữ liệu nơi sinh, còn không biết BCA có xử lý dữ liệu nơi sinh không hay bỏ đi thì không biết.
NƠI SINH vẫn hiển thị trên giấy khai sinh và có trên hộ chiếu cũ. Còn hộ chiếu mới không ghi nơi sinh mà theo như BCA nói thì mọi người đang hiểu là sẽ lấy dữ liệu từ số ID sang.
Hiểu như bác là đúng. Gớm lắm ông lơ mơ mà tranh luận rõ hăng.

Cơ sở:

Khoản 3 Điều 31 Thông tư 04/2020/TT-BTP hướng dẫn Luật Hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch do Bộ trưởng Bộ Tư pháp ban hành

Cách ghi nơi sinh: ghi tên cơ sở y tế và địa chỉ trụ sở cơ sở y tế (ghi đủ 3 cấp đơn vị hành chính).

Ví dụ: Bệnh viện Phụ sản Hà Nội, phường Ngọc Khánh, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.

(Trước đây chỉ ghi mỗi "Bệnh viện Phụ sản Hà Nội").

Sản phụ tỉnh thành khác lên Hà Nội đẻ để cấp cứu hoặc hưởng dịch vụ tốt hơn, sinh xong về đăng ký khai sinh cho con mình ở địa phương, sau này hộ chiếu, bằng cấp chứng chỉ và tất cả các giấy tờ có mục nơi sinh của người đó đều ghi là Hà Nội.

barca6996

Xe container
Cái này cũng phải xem lại anh nào chắp bút trình ra QH cho các ông nghị gật.
Thông lệ nước mình thì Bộ chuyên ngành dự thảo. Với luật này chắc Cục XNC và Cục Pháp chế Bộ C.A soạn thảo. Trước khi trình QH còn qua Ủy ban thẩm tra của QH,với luật này là Ủy ban QP và AN

namnabonbon

Xe tải
Thực ra việc bỏ nơi sinh của BCA là ý tốt.
Nơi sinh trước đây phần lớn có ý nghĩa quê quán luôn.
Do một số địa phương của mình bị một số nước, vùng lãnh thổ phân biệt, ko cho nhập cảnh. Ví dụ: Hồng Kong ko cấp visa cho dân Hải Phòng, Hàn Quốc ko cáp visa cho Nghệ An, Hà Tĩnh.
do việc bị phân biệt đối xử, 1 phần thể diện quốc gia, nên BCA muốn bỏ đi để hạn chế việc cho phép nhập cảnh liên quan đến 1 số địa phương.
Nhiều nước cũng bỏ phần nơi sinh trong hộ chiếu nhưng do quốc gia họ có uy tín nên ko bi soi. Một số nước thì cho lựa chọn điền hoặc ko điền nơi sinh, kèm khuyến cáo các rắc rối có thể gặp phải
Cụ có biết tại sao họ k cấp visa k vậy? Cám ơn nhiều nhe.

hung303

Xe điện
Cụ có biết tại sao họ k cấp visa k vậy? Cám ơn nhiều nhe.
Vì các hành động, vi phạm ... của những người Việt Nam ở các địa phương đó gây rất nhiều vấn đề cho nước sở tại, nên họ cấm để phòng ngừa những rắc rối có thể xảy ra. ở VN gọi là kỳ thị vùng miền

hd-vt

Xe container
Vì các hành động, vi phạm ... của những người Việt Nam ở các địa phương đó gây rất nhiều vấn đề cho nước sở tại, nên họ cấm để phòng ngừa những rắc rối có thể xảy ra. ở VN gọi là kỳ thị vùng miền
Ý nghĩa từ kỳ thị vùng miền ở nước ngoài và trong nước khác nhao cụ oi.

Hiendai

Xe tăng
View attachment 7306673
Cụ dừng thì em cũng thôi không bàn nữa nhưng thấy cụ đưa cả ảnh mẫu giấy khai sinh rồi bảo không có chỗ nào ghi NƠI SINH thì cụ nên đọc lại mẫu giấy đó 1 lần nữa.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra việc bỏ nơi sinh của BCA là ý tốt.
Nơi sinh trước đây phần lớn có ý nghĩa quê quán luôn.
Do một số địa phương của mình bị một số nước, vùng lãnh thổ phân biệt, ko cho nhập cảnh. Ví dụ: Hồng Kong ko cấp visa cho dân Hải Phòng, Hàn Quốc ko cáp visa cho Nghệ An, Hà Tĩnh.
do việc bị phân biệt đối xử, 1 phần thể diện quốc gia, nên BCA muốn bỏ đi để hạn chế việc cho phép nhập cảnh liên quan đến 1 số địa phương.
Nhiều nước cũng bỏ phần nơi sinh trong hộ chiếu nhưng do quốc gia họ có uy tín nên ko bi soi. Một số nước thì cho lựa chọn điền hoặc ko điền nơi sinh, kèm khuyến cáo các rắc rối có thể gặp phải
Tôi không tin rằng, đó là ý tốt, bác ạ.

Vì, theo logic mà suy, tụi Korea đã từng hỏi nhau: Thằng ni NGUYÊN QUÁN chỗ mô?
Nghệ Tĩnh hử? Cho nó rớt.

Còn bi giờ:
Thằng ni NGUYÊN QUÁN chỗ mô?
Biết thế đel nào được. Thấy bên bển bẩu, cần tránh "việc bị phân biệt đối xử, 1 phần thể diện quốc gia", tụi nó xóa cmn đi dồi.
Vậy ta làm răng: Tụi ni có xác suất 2/63 sinh ra tại cái tỉnh nhạy cảm. Vậy, cho chúng nó rớt.

Phỏng ạ?

Nay mưa bão rảnh em tra lại giấy tờ của em thì thấy GKS ghi nơi sinh Bắc Ninh, CMND ghi nguyên quán Hà Nội, hộ chiếu ghi nơi sinh Hà Nội -> chắc họ lấy thông tin nguyên quán làm nơi sinh luôn vì lúc làm HC đâu cần GKS, thông tin lung tung phết, ko biết các cụ có thế ko hay mỗi em dính :-?

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
Nay mưa bão rảnh em tra lại giấy tờ của em thì thấy GKS ghi nơi sinh Bắc Ninh, CMND ghi nguyên quán Hà Nội, hộ chiếu ghi nơi sinh Hà Nội -> chắc họ lấy thông tin nguyên quán làm nơi sinh luôn vì lúc làm HC đâu cần GKS, thông tin lung tung phết, ko biết các cụ có thế ko hay mỗi em dính :-?
Thông tin quê quán/nguyên quán chắc đúng và phản ánh tập tục con người hơn. Hà Nội, Nghệ An đi đâu cũng vẫn bản chất người Hà Nội, Nghệ An, (ngày xưa ko có ghi chép lại giấy tờ thì ko xác định được nguyên quán phải chịu, xác định được thì ghi đủ thông tin nguyên quán và địa chỉ thường trú

ps. Cái noi sinh thì chắc do cụ điền vào tờ khai lần đầu khi làm hộ chiếu đấy. cụ lấy 1 trong 2 nơi đều được.

hung303

Xe điện
Tôi không tin rằng, đó là ý tốt, bác ạ.

Vì, theo logic mà suy, tụi Korea đã từng hỏi nhau: Thằng ni NGUYÊN QUÁN chỗ mô?
Nghệ Tĩnh hử? Cho nó rớt.

Còn bi giờ:
Thằng ni NGUYÊN QUÁN chỗ mô?
Biết thế đel nào được. Thấy bên bển bẩu, cần tránh "việc bị phân biệt đối xử, 1 phần thể diện quốc gia", tụi nó xóa cmn đi dồi.
Vậy ta làm răng: Tụi ni có xác suất 2/63 sinh ra tại cái tỉnh nhạy cảm. Vậy, cho chúng nó rớt.

Phỏng ạ?
Ý thực sự của BCA là vậy cụ ah, cũng dựa trên căn cứ là ko phải yêu cầu bắt buộc và có HC của các nước bỏ đã POB, nhưng ko ngờ tình huống phát sinh như vậy.
Giờ thêm bị chú là sửa đươc, những người nhận HC mới đợt đầu bị gặp khó khăn