[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

toimuondie

Xe container
Cụ toimuondie là dân giao thông, ko nên lấy giao thông ra bàn về chủ quyền, an ninh, ngoại giao
Chính cái này là chủ quyền, an ninh và ngoại giao cụ ạ.
Bất kỳ nước nào cũng có quyền từ chối các công dân nước khác nhập cảnh, thậm chí không cần lý do.
Hộ chiếu mới của VN hoàn toàn phù hợp với quy định chung, trước khi đưa vào sử dụng là đã gửi mẫu cho các nước, các tổ chức liên quan rồi.
Còn việc Đức từ chối vì liên quan đến công việc của họ, cái này Bộ Ngoại giao sẽ phải làm việc với họ. Còn tất nhiên họ có thể quyền yêu cầu VN phải bổ sung nếu không sẽ không cho nhập cảnh. VN có thêt chấp nhận hoặc trả đũa, tùy lựa chọn.

emeraldflagon

Xe buýt
không biết các quốc gia khác có dừng cấp visa cho Việt Nam không? Thế thì phải làm lại hộ chiếu mất :(

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nói giấy khai sinh cụ.
Trước đây ghi nơi sinh; quận/huyện/tỉnh.
Bây giờ ghi; Bệnh viện xxx
Mình thấy cách ghi đó hay, nơi sinh là chính xác nơi thể nhân đó sinh ra bắt đầu nhận địa vị pháp lý. Ngày xưa quan trọng là nguyên quán, bắt thể nhân phải gánh cả tốt xấu tông tộc địa phương, trong khí có khi chưa test ADN cho chính xác bố :D

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Bất kỳ nước nào cũng có quyền từ chối các công dân nước khác nhập cảnh, thậm chí không cần lý do.
Hộ chiếu mới của VN hoàn toàn phù hợp với quy định chung, trước khi đưa vào sử dụng là đã gửi mẫu cho các nước, các tổ chức liên quan rồi.
Còn việc Đức từ chối vì liên quan đến công việc của họ, cái này Bộ Ngoại giao sẽ phải làm việc với họ. Còn tất nhiên họ có thể quyền yêu cầu VN phải bổ sung nếu không sẽ không cho nhập cảnh. VN có thêt chấp nhận hoặc trả đũa, tùy lựa chọn.
Nếu có văn bản Đức hay EU checked mẫu hc trước thì e chịu cụ. Trong các đối tác lớn thì tôn trọng nhau nên có phản hồi, cross checked. Ko phải hơn thua trả đũa gì, ngoại giao tôn trọng đối ngẫu

Alibama

Xe buýt
Giấy khai sinh vẫn có nơi cấp mà. Để kiểm tra sự ra đời của 1 người thì nơi cấp giấy ks hoặc bv mới có thông tin lưu trữ. Đặt trường hợp sinh con ở HN xong thì chuyển vào HCM khai sinh trong đó chắc cũng OK, nhưng khai nơi sinh HN mà muốn kiểm tra thì tạch.

Girl lai oto

Xe tải
Em nghiêng về việc mình sửa sai hơn cụ ạ. Cụ nhập cảnh vào nước nào mà có tờ khai thì luôn có mục Nơi Sinh. Còn tờ khai nộp lấy visa cũng có nơi sinh cụ ạ, dựa trên thông tin trên hộ chiếu. Chính phủ mình chả hơi đâu đi trả đũa, đưa đũa họ cầm luôn lại hớ chết. Sai thì sửa có gì to tát đâu.

sakai_yo

Xe lăn
Em hóng ngày mai các cơ quan hữu quan sẽ trả lời ra răng?

Xã viên

Xe tải
có thể cán bộ nhà ta ít kinh nghiệm, ít được đi học tập, trao đổi chuyên môn tại các nước khác nên mới thế.
Ở đây không nói đúng sai theo quy chuẩn mà là không lường hết được rắc rối khi áp dụng vào trường hợp nhà mình, vốn đã bị các nước luôn để ý.

toyennha

Xe lăn
Em đọc mà ngạc nhiên quá, cccd thì nguyên quán mấy đời rõ mồn một (dù đầy người dân họ không còn biết nguyên quán đó to nhỏ thế nào vì ông và bố đã di chuyển lâu rồi) mà sao hộ chiếu lại sơ suất quên nơi sinh. Hộ chiếu nước nào cũng có mục này các cụ ạ. Em e là VN sẽ phải làm lại phôi mới để sửa sai.
Cmnd 9 số của em bắt ghi rõ Đức Lâm Đức Thọ Hà Tĩnh. Cũng vì Đức Lâm em nhớ khoảng 2 tiếng đồng Hồ mới mò ra, đến lúc làm 12 số nó bỏ luôn Đức Lâm. Nhưng nó lại đòi số Cmnd hoặc cccd của Ba, Má em . Rồi đến gắn chip thì nó cho má em 12/12 trong khi bà là GV đại Học sư phạm. Bà cũng đành chịu chứ ko chịu lại phải đi dịch thuật vì bằng của má em là bằng Nga Ngố cấp

tramper

Xe tải
Nếu format chuẩn quốc tế, phải có trường PoB thì quả này em sợ các ĐSQ khác cũng từ chối cấp Visa trên form mới này mới là bách nhục, bách khổ, và bao nhiêu hệ lụy đi theo cho rất nhiều người, rồi ai chịu trách nhiệm với những tổn thất, chi phí phát sinh này.

Em lấy ví dụ, các cháu đi học về nghỉ hè, đã đặt vé khứ hồi, ấn định ngày bay đi, giờ đổi hộ chiếu mới không thể xin visa đi đúng hạn được -> hủy vé máy bay, -> lỡ chương trình nhập học..., chờ hộ thông báo v/v mẫu hộ chiếu mới hoặc cấp lại (mẫu sửa có trường PoB)..chờ đợi kg biết đến bao giờ.
Những người lên kế hoạch đi công tác, học tập thăm thân...phải hủy, hoặc đặt lại toàn bộ lịch trình...
Túm lại em thấy quả mẫu H/C mới này mà bị từ chối cấp Visa thì phải sửa ngay, bằng cách cấp lại, miễn phí và ưu tiên cho những người vừa được cấp để họ còn kịp xoay sở với công việc lịch trình công tác học tập

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng ngày mai các cơ quan hữu quan sẽ trả lời ra răng?
Mai mà có ngay trả lời media thì cũng là 1 bước tiến lớn về phản xạ tự nhiên rồi, chúc mừng sự phát triển của chất lượng qlnn! Các cụ soạn thông cáo ngủ sớm giữ gìn sức khỏe nhé

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ quả này to chuyện vì liên quan trực tiếp đến quyền lợi người dân mà nhiều tay to nên em thấy các báo đăng khá nhiều

Tookies

Xe điện
Cmnd 9 số của em bắt ghi rõ Đức Lâm Đức Thọ Hà Tĩnh. Cũng vì Đức Lâm em nhớ khoảng 2 tiếng đồng Hồ mới mò ra, đến lúc làm 12 số nó bỏ luôn Đức Lâm. Nhưng nó lại đòi số Cmnd hoặc cccd của Ba, Má em . Rồi đến gắn chip thì nó cho má em 12/12 trong khi bà là GV đại Học sư phạm. Bà cũng đành chịu chứ ko chịu lại phải đi dịch thuật vì bằng của má em là bằng Nga Ngố cấp
Bà già nhà em còn tự làm khổ mình khi hưu - 15 năm không đụng cái bằng đại học sư phạm - nên cụ hoả táng cùng đống giấy tờ lúc chuyển nhà - trong đó có đống sổ Đoàn của bọn em. Đến lúc cần đến nhục!

duongphong

Xe container
Mình thấy cách ghi đó hay, nơi sinh là chính xác nơi thể nhân đó sinh ra bắt đầu nhận địa vị pháp lý. Ngày xưa quan trọng là nguyên quán, bắt thể nhân phải gánh cả tốt xấu tông tộc địa phương, trong khí có khi chưa test ADN cho chính xác bố :D
Quả nguyên quán thì đúng là phải đi xác thực nguốc gốc bằng ADN. :D
Bệnh viện, trạm xá thì ghi là nơi sinh (nhỡ đẻ ở nhà, đẻ ở đồng, đẻ trên đường....) Thì ghi thế nào nhể. :)) Theo em hiểu BV nó không phải là đơn vị quản lý hành chính. Xã/phường/ quận...nó mấy là quản lý chứ nhể.

Main_GSM

Xe tăng
quốc thể, bộ mặt quốc gia, bao nhiêu nhà nghiên cứu, mà thế này đây?
Đã nói rồi, cái con đại bàng nó triện vào rồi thì đổi làm gì lại mất thêm mớ tuớng.

Nletgo

Xe buýt
Cấp lại free
Bổ xung nơi sinh là xong