[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

Catmatpat

Xe điện
Em không phản đối comment này của cụ, nó rất hợp lý.
Nhưng em rất ghét những người chưa biết gì đã kết tội cán bộ VN ngu dốt, ngồi xổm lên quy định, thông lệ...
Đối với họ tây luôn đúng, VN luôn sai.
Em đọc thấy các cụ bức xúc và chê cái lỗi sơ đẳng như thế mà cũng mắc phải, chứ có nói Tây luôn đúng đâu nhỉ? Cụ không thích bị chê à? ;))

boyboy1990

Xe điện
Nhưng em rất ghét những người chưa biết gì đã kết tội cán bộ VN ngu dốt, ngồi xổm lên quy định, thông lệ...
Em thấy Tây nó đề cập đến độ quan trọng của POB trong hộ chiếu từ lâu, nó nói rõ những vấn đề gặp phải nếu thiếu thông tin này, một số nước cho phép công dân tuỳ chọn bỏ POB khỏi hộ chiếu nhưng có cảnh báo rõ ràng hậu quả. Bài viết từ 2019:

xukthal.

Xe lăn

Tookies

Xe điện
Có một số nước không có nơi sinh, nhưng họ tương tác cơ sở dữ liệu tốt nên được chấp nhận, đợi trả lời chính thức, nhưng thông tin tạm dừng là đúng chứ không phải đồn thổi
Bọn nó tương tác qua chip RFID. Đen là trong đó lại đầy đủ dữ liệu nhân thân + sinh trắc học! POB dĩ nhiên là có!

Hộ chiếu Hàn/Nhật chỉ cần điện thoại có NFC + phần mềm chuyên dụng - quẹt qua con chip là nổi hết dữ liệu! Nên đừng lấy bọn nó ra để bao biện là nó không có POB ở trang nhân thân!

Đấy cũng là 1 cách chống làm giả HC cực tốt - phần dữ liệu được ẩn trên chip kia - khi phỏng vấn giúp xác minh đối tượng sử dụng HC có đúng người thật không cực hiệu quả!

Cũng như hộ chiếu Malaysia là một hộ chiếu cực mạnh! Nó in hết 1 loạt cam đoan ở cuối hộ chiếu, bằng toàn bộ các tiếng các bộ tộc của nó. Em bóc 1 thằng người giả - dùng hộ chiếu Malaysia thật bằng đúng phần này như sau: Hỏi - mày bộ tộc nào?
Ok bộ tộc A. Tiếp mày chọn phần tiếng bộ tộc mày trên hộ chiếu. Ok tìm thấy rồi xong đọc cho tao nghe.
Đọc xong giờ tao thu hộ chiếu - mày nhắc lại câu vừa đọc.
Thằng cu Malaysia giả kia mặt tái dại - thế là không khảo mà xưng!

Bây giờ nhiều thanh niên VN không có POB - khi bị phỏng vấn ở cửa khẩu bên kia - lòi ra là ở vùng bọn nó có ấn tượng - dĩ nhiên kết quả phỏng vấn trực tiếp ở cửa khẩu cũng bị lòi phần bất hợp lý so với khi khai tại ĐSQ giống như chú Malay kia. Giờ nhiều quá thì dẫn đến hậu quả là nó ngưng chấp nhận + gửi công hàm! Ở cửa khẩu nó - chứ cửa khẩu mình đâu mà ép nó thuộc 6 trang định danh như mình ca vọng cổ :))

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em thấy Tây nó đề cập đến độ quan trọng của POB trong hộ chiếu từ lâu, nó nói rõ những vấn đề gặp phải nếu thiếu thông tin này, một số nước cho phép công dân tuỳ chọn bỏ POB khỏi hộ chiếu nhưng có cảnh báo rõ ràng hậu quả. Bài viết từ 2019:
Em lấy ví dụ: Cặp vợ chồng A người nước A, đi du lịch ở nước B, sinh con ở đó thì nơi sinh có phản ánh nguồn gốc của đứa trẻ không?

Thỏ móm

Xe điện
Hiểu biết là ko ngồi xổm lên lp và thông lệ qt cụ ạ, cho dù việc ấy có lợi cho qg mình :D
Thay cho lời muốn nói.

hatdecuoi

Xe buýt
Em ko biết đúng sai ntn! Nhưng cứ phải đi sửa hay cải chính thông tin hay cấp đổi, cấp lại .... các giấy tờ như HC, CCCD ... là e lại thấy quá nản cái bộ CA!

Từ cmt sang cmt 12 số rồi sang CCCD rồi sang CCCD gắn chíp rồi lại mã định danh điện tử...
Bây giờ lại cả vụ hộ chiếu này.

Biết bao ng phải đi lại tốn kém và mất time để thay đổi chính sửa theo mấy cái loại giấy tờ này!
Sao ko thống nhất giữa các Bộ và CP để nhất quán và đổi 1 lần có phải là hợp lý hơn ko????
Liệu có lợi ích nhóm nhiếc gì ko, liệu có củi lửa gì vào lò hay ko...

xukthal.

Xe lăn
Có một số nước không có nơi sinh, nhưng họ tương tác cơ sở dữ liệu tốt nên được chấp nhận, đợi trả lời chính thức, nhưng thông tin tạm dừng là đúng chứ không phải đồn thổi
Vđe là nó có chip, mình lại đi sớm quá nhẽ ra chờ làm chip xong đổi 1 thể thì ko xảy ra trường hợp này :D

xukthal.

Xe lăn
Em ko biết đúng sai ntn! Nhưng cứ phải đi sửa hay cải chính thông tin hay cấp đổi, cấp lại .... các giấy tờ như HC, CCCD ... là e lại thấy quá nản cái bộ CA!

Từ cmt sang cmt 12 số rồi sang CCCD rồi sang CCCD gắn chíp rồi lại mã định danh điện tử...
Bây giờ lại cả vụ hộ chiếu này.

Biết bao ng phải đi lại tốn kém và mất time để thay đổi chính sửa theo mấy cái loại giấy tờ này!
Sao ko thống nhất giữa các Bộ và CP để nhất quán và đổi 1 lần có phải là hợp lý hơn ko????
Liệu có lợi ích nhóm nhiếc gì ko, liệu có củi lửa gì vào lò hay ko...
Cụ cứ hình dung sgk in mỗi năm 1 khác là rõ, cần gì phải hỏi nhiều ;;)

vua_luoi

Xe điện
Bây h chả may cả lũ EU nó hùa nhau ko công nhận hc mới này thì chả lẽ chúng tôi cực lực phản đối hả các cụ

xukthal.

Xe lăn

Tookies

Xe điện
Hậu quả thì chính ICAO 9303 nó cảnh báo mục POB. Chẳng qua phần thiệt thì dân chịu.
Đơn giản nhất là thấy hộ chiếu 5 thằng thường trực LHQ - không có thằng nào bỏ POB - tuân thủ hoàn toàn mẫu ICAO 9303. Kể cả Nga ngố.
9303 các cụ phải hiểu là tài liệu/hợp đồng tiêu chuẩn LHQ nó xây dựng để giúp các nước nghèo bớt phải tốn công nghiên cứu thay đổi! Anh không tuân thủ tôi chả ý kiến gì/ dân của anh sẽ chịu rắc rối + tốn thời gian và chi phí khi giao dịch với quốc tế!

Thằng đi ngược 9303 phải chịu hậu quả đầu tiên - giờ đã phải sửa - đó là Ấn Đụ! Cả tỷ dân nó đụ thì các cụ phải biết là ông nào duyệt pspst Ấn Độ mẫu cũ sướng thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

kimma

Xe điện
Chắc chắn sẽ phải sửa sai lầm nghiêm trọng này. Tổn hại quốc,thể nghiêm trọng. Tổn thất kính tế to lớn, và người dân sẽ phải gánh chịu tất cả hậu quả đó những kẻ thiếu thông minh gây ra. Cái,anh gì gì phía trên bênh vực lỗi nghiêm trọng như này thì chết dở. Tây hay Ta gì cũng chẳng ai hoàn hảo cả. Nhưng rõ ràng là Tây nó sai ít hơn ta rất nhiều. Và cái quan trọng nhất là nó tự thấy nhục và đứng dậy khỏi cái ghế mà nó đang ngồi và ko cần ai nhắc nhớ. Ta thì ngược lại với Tây chắc như bắp .
Vụ này BNG sẽ phải làm vc với tất cả các nc và vùng lãnh thổ trên TG. Sau đó sẽ từ từ thay đổi với tổn thất về thời gian, kinh tế cũng như tổn thất không đong đếm đc về mặt quốc thể.

Daniel1219

Xe tải
chuẩn ICAO 9303 các nước G7 và nhiều nước chuẩn hoá bao lâu rồi mà mấy bố bộ CA chẳng lẽ ko biết mà ấu trĩ ẩn POB đi? Cải chưa thấy tiến đc gì chỉ thấy mất công cho dân đổi đi đổi lại đủ các thể loại SHK, CCCD, CMT. HC thì 1 mình làm 1 kiểu chả theo chuẩn gì cũng khổ dân nốt.

hatdecuoi

Xe buýt
Làm đi làm lại CCCD thấy tệ nhưng không tệ, khai tới khai lui lại bắt được 1 số đáng kể thành phần cướp của giết người lừa đảo thay đổi nhân thân trôi dạt nhiều phương trời, nhiều anh trốn cả 20 năm thay đổi tên họ lấy vợ sinh con đẻ cái thậm chí làm cán bộ tốt ở địa phương vẫn bị lộ tông tích.
E ko phản đối việc đổi cccd mới! Mà vấn đề là các cơ quan nên thống nhất và nhất quán với nhau để đổi một lần là ok!
Nhưng thực tế thì cụ thấy đấy: gần nhất là làm cccd gắn chíp, sau đó vài tháng lại yêu cầu mọi ng ra làm tk định danh điện tử... Hai cái này làm luôn 1 lần thì có phải tiết kiệm hơn không!
còn trước đây yêu cầu đổi từ cmt 9 số sang cmt 12 số, đc đâu tầm 2-3 năm lại bắt đổi sang cccd ( ko gắn chip) rồi đâu đó tầm 2-3 năm lại bắt đổi sang cccd có gắn chip. Đó mất công mất tiền mất time của cả mọi ng dân cũng như của nhà nc và XH!

Daniel1219

Xe tải
E ko phản đối việc đổi cccd mới! Mà vấn đề là các cơ quan nên thống nhất và nhất quán với nhau để đổi một lần là ok!
Nhưng thực tế thì cụ thấy đấy: gần nhất là làm cccd gắn chíp, sau đó vài tháng lại yêu cầu mọi ng ra làm tk định danh điện tử... Hai cái này làm luôn 1 lần thì có phải tiết kiệm hơn không!
còn trước đây yêu cầu đổi từ cmt 9 số sang cmt 12 số, đc đâu tầm 2-3 năm lại bắt đổi sang cccd ( ko gắn chip) rồi đâu đó tầm 2-3 năm lại bắt đổi sang cccd có gắn chip. Đó mất công mất tiền mất time của cả mọi ng dân cũng như của nhà nc và XH!
Còm trên e cũng bức xucd như cụ nhưng khổ nỗi ko vẽ thì lấy gì bỏ miệng cụ nhỉ

search

Xe điện
Khi nhập cảnh hoặc xin visa nó quét trang hộ chiếu, thiếu trường về nơi sinh hiện lên thì nó auto méo cho nhập, thế thôi, các nước sẽ đều thế cả. Ts đóng thuế nuôi 1 lũ bã đậu.

xuanmanhnguyen

Xe điện
Ko hiểu các ông trên nghĩ gì mà ko ghi nơi sinh vào hộ chiếu.Chỉ khổ những người đang và sẽ đi học tập, làm ăn sinh sống nước ngoài.Giờ tụi em đi làm giấy tờ hay công chứng éo biết phải ghi sinh ở đâu! Hay ghi từ trên trời rơi xuống!!Thằng nghĩ ra cái hc này chắc não để ở phần dưới bụng!!

toyota219

Xe điện
E thấy xác suất trùng tên họ và ngày tháng năm sinh là khá cao đối với người Việt mình.
Nên dễ dàng cho mình và cho cả họ thì nên thêm nơi sinh là đúng.