[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

.Bo My

Xe container
Các bác toàn nói chuyện xấu cá mập và cán bộ nhà nước, mà không nêu gương người tốt việc tốt gì cả

Người duy nhất không nhận quà khi thanh tra SCB

Chí ít vẫn còn 1 người :P

ông Du có mở thùng xốp ra xem là bao nhiêu không ạ, nếu là con số giật mình thì dù có trả lại nhưng vẫn ký thông qua thì đáng tội nặng.

Anhdex

Xe tăng
Dân trong ngành này hơn 10 năm nay đều coi SCB là danh sách đen ko cho vay hay làm ăn gì. Nên bảo NHNN ko biết gì thì đúng là kỳ cục.
Coi như biết nhưng thời điểm đấy đấu ko lại abc thì cũng chịu 😄 đến ông bạc còn rơi nước mắt trên tivi vì X nữa là 😅

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Từ 2014 chắc đã vào tầm ngắm, nhưng vướng víu các thế lực nên mới ra thế!
1 triệu $ này không phải dành cho ông N đâu. Ai hồi đó theo dõi chặt phiên tòa mới thấy thông tin. Thông tin ấy chỉ một thoáng trên đại chúng rồi biến mất.
Nếu tính quy mô theo thời điểm hiện tại thì 1 triệu đó có khả năng giá trị bằng 10 triệu bây giờ.

smart_sharp

Xe tăng
Em vừa xem lại luật sửa đổi thì kể cả tiền của bà ấy 100% vẫn bị quy tội tham ô cụ ah, cứ lợi dụng chức vụ/quyền hạn rút tiền của doanh nghiệp (không phân doanh nghiệp trong hay ngoài nhà nước) là dính tội tham ô. Như thế này thì các cụ mợ có doanh nghiệp tư nhân của mình cẩn thận đấy, không phải doanh nghiệp của mình thì chỉ đạo kế toán/thủ quỹ lấy tiền đơn giản đâu, họ mà phản tố ngược thì khung hình nặng thôi rồi :((
Vâng. Em lấy ví dụ SCB (không phải toàn bộ tiền là của bà Lan) cho dễ hình dung thôi. Nếu doanh nghiệp của mình 100% thì để quy tội tham ô lại sẽ phải xem xét kỹ hơn tới quy chế tài chính, kế toán của nội bộ doanh nghiệp... mới quy tội tham ô được hay không, tranh luận phức tạp hơn nhiều.

tab00

Xe điện
Các bác toàn nói chuyện xấu cá mập và cán bộ nhà nước, mà không nêu gương người tốt việc tốt gì cả

Anh Zoo sang CQTTGSNH tháng 10/2018 bị dí ký kết luận thanh tra từ đời tiền nhiệm Hưng Gắt - người mà cứ cò quay abc ko chịu ký vì sắp về hiu. Ko ăn gì mà đọc báo cáo thanh tra qua loa rồi ký thì có khi phải có động lực, áp lực nào đó khác. Anh có nghiệp vụ thanh tra tốt vì từng ở VTB và ít liên quan trong quá trình thanh tra.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng. Em lấy ví dụ SCB (không phải toàn bộ tiền là của bà Lan) cho dễ hình dung thôi. Nếu doanh nghiệp của mình 100% thì để quy tội tham ô lại sẽ phải xem xét kỹ hơn tới quy chế tài chính, kế toán của nội bộ doanh nghiệp... mới quy tội tham ô được hay không, tranh luận phức tạp hơn nhiều.
Em cho rằng nếu áp dụng cho cả doanh nghiệp tư nhân của mình thì quá nặng khi nhân viên nó bất đồng/bất mãn tố ngược. Tất nhiên án có thể khác nhưng cứ chiếu theo luật và khung hình để xxx họ cù mình thì cũng đủ chết!

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em vừa xem lại luật sửa đổi thì kể cả tiền của bà ấy 100% vẫn bị quy tội tham ô cụ ah, cứ lợi dụng chức vụ/quyền hạn rút tiền của doanh nghiệp (không phân doanh nghiệp trong hay ngoài nhà nước) là dính tội tham ô. Như thế này thì các cụ mợ có doanh nghiệp tư nhân của mình cẩn thận đấy, không phải doanh nghiệp của mình thì chỉ đạo kế toán/thủ quỹ lấy tiền đơn giản đâu, họ mà phản tố ngược thì khung hình nặng thôi rồi :((
Cụ nhớ cho gấu xem chi tiết điều luật nhé. Tiền của mình làm ra mà các bà vợ cứ rút lõi hết. :))

LinhNguyễn

Xe tăng

fanmu12345

Xe điện

Không nhận quà nên áp tội thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng

Nhận quà thì lên tội lợi dụng chức vụ quyền hạn, hoặc tội nhận hối lộ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ nhớ cho gấu xem chi tiết điều luật nhé. Tiền của mình làm ra mà các bà vợ cứ rút lõi hết. :))
Thế giờ cứ thành lập cái Doanh nghiệp gia đình cụ nhể. Tiền lương của mình cứ nộp vào DNGĐ, con vợ mà láo nháo, lợi dụng chức vụ, tham ô rút ruột từ 2tr đồng trở lên là bị 2-7 năm tù rồi :))

smart_sharp

Xe tăng
Em cho rằng nếu áp dụng cho cả doanh nghiệp tư nhân của mình thì quá nặng khi nhân viên nó bất đồng/bất mãn tố ngược. Tất nhiên án có thể khác nhưng cứ chiếu theo luật và khung hình để xxx họ cù mình thì cũng đủ chết!
Doanh nghiệp của cụ là 100% vốn thì trừ phi cụ lấy tiền đấy rồi "bùng" đi mất hoặc phá sản trong khi các khoản vay ngân hàng, người khác thì không có khoản đâu trả mới quy tội này thôi (hoặc tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản...). Bình thường cụ lấy tiền, khi có người hỏi thì cụ trả lại (vẫn từ túi nọ sang túi kia của cụ thôi mà). Nếu doanh nghiệp cụ lớn, liên quan tới lãi tiền gửi (doanh thu tài chính) của doanh nghiệp thì số tiền cụ lấy ra cũng phải nhiều/rất nhiều, lại không chi cho hoạt động của doanh nghiệp thì họ mới "cù" được. Chứ lấy ra một vài đồng... thì ai hỏi và "cù" cụ làm gì? Hoặc hơn nữa, đúng nguyên tắc, cụ lấy tiền của doanh nghiệp, cụ sẽ phải có khoản chi, hóa đơn... phù hợp với nghiệp vụ và nhu cầu của doanh nghiệp thì chẳng ai đi "cù" cụ là chi này cho cá nhân cụ chứ không phải cho doanh nghiệp của cụ. Doanh nghiệp 100% vốn tư nhân em thấy có vụ tham ô là nhân viên phía dưới lấy tiền của doanh nghiệp (bản chất tiền của chủ) rồi trốn. Khi đó họ xử tội tham ô bình thường. Em đã đọc đâu đó về vụ án như vậy và em nghĩ trường hợp này xảy ra nhiều trong thực tế (không kém gì tiền nhà nước).

ALEX_ABCXYZ

Xe máy
- NCB của Sungroup
- PGBank của TC Group
- Vietbank của Tập đoàn Hoa Lâm
- Sacombank của HimLam
- LPBank của Thai Holding

Các cụ cần phơm, có phải mấy ông chủ này là người nước lạ ko ạ #:-s

Điền thêm chi tiết:
Hệ sinh thái Ngân hàng và Tập đoàn của các ông chủ:
1. SCB và Vạn Thịnh Phát
2. Techcombank và Vingroup, Masterise Homes
3. Kiên Long bank và Sunshine Homes
4. Maritime bank và TNR Holdings
5. HDBANK và SOVICO
6. ABBank và GLEXIMCO
7. SHB và T&T
8. BacABank và TH Group

Như thế này thì chính cần lao gửi tiền là người đã gián tiếp giúp chúng nó thổi giá đất VN lên tầm vũ trụ.
Chả nhẽ đi rút hết về mua vàng cất gầm giường, éo cho chúng nó phá hoại quốc gia bằng xiền của mình nữa, các cụ nhờ #:-s
Chúng nó sử dụng tiền của quần chúng để tạo lợi thế tuyệt đối trong kinh doanh đối với các đối thủ cùng ngành thông qua việc sở hữu chéo các ngan hàng , tiền là vô biên.

Chỉnh sửa cuối:

TaiNon1974

Xe buýt
Tham ô có chứ cụ. Vì tiền của SCB không phải toàn bộ tiền của bà ấy (có các cổ đông khác góp vốn, dù ít, dù nhiều). Bà ấy lấy tiền của SCB nên bị quy tội tham ô.
Giờ: cổ đông SCB kiện BLĐ SCB vì cho VTP vay sai, SCB kiện VTP yêu cầu phát mãi ts đảm bảo, CTHĐQT VTP đề nghị phá sản VTP do mất khả năng chi trả , cuối cùng chị Lan chỉ mất phần vốn góp ở VTP.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ông chủ mà cứ tự rút tiền của chính doanh nghiệp 100% vốn của ông ta để sử dụng vào những mục đích mà nhân viên cũng không biết là việc gì, rồi bắt nhân viên tìm cách hợp thức hoá số tiền bị rút ra, thì nhân viên cũng sẽ bị liên lụy khi vụ việc bị phát hiện.

Chưa cần nói đến nguyên nhân bất đồng/bất mãn, chỉ với lý do tự bảo vệ bản thân thì nhân viên đã có thể tố cáo rồi: ai mà biết được ông chủ dùng tiền như thế nào (đưa hối lộ, trốn thuế, rửa tiền ...)

Đông86

Xì hơi lốp
Nếu đơn thuần vay tiền cho sân sau kinh doanh BĐS thật sự như cụ nói thì đã không thành chuyện.
Em mà là chủ ngân hàng , mỗi năm em rút ruột của ngân hàng vài ngàn tỷ ra tiêu pha, làm sao nằm trong giới hạn cho phép về tỷ lệ nợ xấu có khả năng mất vốn thì có khi cũng khó mà xử em
Bà TML là chủ của SCB (chủ tịch hội đồng sáng lập) nhưng chức tổng giám đốc SCB là người khác. Vấn đề là TML chọn người ngoan ngoãn đặt lên các vị trí chủ chốt để sẵn sàng ký tá mọi giấy tờ. Đó là điểm yếu chết người của các công ty gia đình. Cần siết lại tỷ lệ cổ phần thành viên sáng lập đối với khối ngân hàng.

Chỉnh sửa cuối: