[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

hai rau pham

Xe buýt
Bà chị cháu bị mấy em bank nó dụ mua trái phiếu Tân Việt mấy củ to. Sáng ra bank đòi lại. Tụi nó vẫn làm hồ sơ & nói chị cứ yên tâm. Chủ tịt nghẻo thì sẽ có người lên thay, chị sẽ lấy lại được xèng nhưng tgian hơi lâu vì rất rất nhiều người mua trái phiếu Tân Việt kiểu này........CCCM có cao kiến gì không?

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Ở nơi lùa Gà dễ thế này thì BĐS với Đa cấp bát nháo còn kiếm ăn tốt.
Trích: " Công ty Mediterranena Revival Villas có vốn chủ sở hữu chỉ 153 tỷ đồng nhưng năm vừa qua đã phát hành tới 7.200 tỷ đồng TPDN, tương đương tỷ lệ phát hành trên vốn chủ sở hữu lên tới hơn 47 lần. Công ty Osaka Garden phát hành 7.700 tỷ đồng TPDN, gấp 28,5 lần so với vốn chủ sở hữu 270 tỷ đồng. Công ty cổ phần Hoàng Phú Vương và Công ty cổ phần Đầu tư và Phát triển Residence đều phát hành gấp 6 lần vốn chủ sở hữu. Công ty cổ phần Đầu tư và Xây dựng Vạn Trường Phát gấp 4 lần".
Nhà nước nhẽ ra nên có quy định, doanh nghiệp không được phát hành trái phiếu cao hơn vốn chủ sở hữu; nghĩa là giả sử vốn chủ sở hữu là 500 tỷ thì chỉ được phát hành 500 tỷ trái phiếu thôi!

chứ ai lại cho phép phát hành trái phiếu vô tội vạ thế này!

hungboy

Xe buýt
Nói vui thôi chứ đút TS vào để rút tiền của bank không dễ thế đâu cụ. Trừ khi lãnh đạo bank (với đa số bank thì khoản vay vài ngàn tỷ phải lên cấp HĐQT duyệt) chủ ý làm bậy cùng DN thì không nói.
Vay không đúng mục điach thành lừa đảo ngay

mitdac1819

Xe điện
Thì cứ trả lãi đều là ổn?
Lãi trái phiếu đến kỳ hạn nó mới trả, mà còn tùy vào trái phiếu ấy thế nào cơ cụ. Lỡ dính trái phiếu rồi, thì chỉ biết cầu giời khấn phật thôi, trái chủ Tân Hoàng Minh, có cụ Ngao5 , cụ hỏi cụ ấy xem rút được tiền chưa? Nhà em dính vài tỏi của a Masan, mà đến tháng 1 mới đến hạn, chả biết đến lúc ấy thế nào. Cái trò trái phiếu này khá khốn nạn, chúng nó phát hành không có tài sản bảo đảm, nhưng lại chơi trò lập lờ ngân hàng Bảo lãnh phát hành, người thường ko hiểu, thấy lãi cao, lại ngân hàng bảo lãnh thì ngon quá, biết đâu là bảo lãnh phát hành, ko phải bảo lãnh thanh toán. Tổ sư bọn nó.

buicongchuc

Xe ba gác
Đúng cụ ạ, không chỉ trên OF nhà mình, thực tế là nhiều nguồn cũng có những thông tin nhưng không bao giờ được coi là chính thống. Vụ FLC và THM đợt rồi cũng khiến nhiều người thực sự hiểu ra vấn đề là không đơn giản có những thông tin như thế được úp mở trong nhiều năm.
Kiểu đấu đá nội bộ nên xì ra, chờ phe kia yếu thế là nhảy lên đập.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cv nhỏ mà cụ, cũng đi vào làm ổn định r cụ nhưng để bên khác đứng tên tc nên cũng k ăn thua cụ ah. Nói chung cơ hội như vậy k nhiều mà e k nắm dc thì tại mình thôi cụ
99 thì sang năm lập công ty riêng làm ăn.Tầm 24-25 là tuổi đẹp để khởi nghiệp;)

AkiraBin

Xe tăng
Thớt hót quá mới đọc đến tầng 10. Em chấm cái rảnh hóng nốt các cụ bóng bàn bắt bớ.

Xep

Xe tăng
Bà chị cháu bị mấy em bank nó dụ mua trái phiếu Tân Việt mấy củ to. Sáng ra bank đòi lại. Tụi nó vẫn làm hồ sơ & nói chị cứ yên tâm. Chủ tịt nghẻo thì sẽ có người lên thay, chị sẽ lấy lại được xèng nhưng tgian hơi lâu vì rất rất nhiều người mua trái phiếu Tân Việt kiểu này........CCCM có cao kiến gì không?
Thì rõ ràng là lâu rồi mà cụ. Có người mua thì mới về tiền đc chứ. Giờ cứ ngày ngày qua hỏi thôi

Dream 100

Xe trâu
Người OF

f1_hn

Xe container
Lãi trái phiếu đến kỳ hạn nó mới trả, mà còn tùy vào trái phiếu ấy thế nào cơ cụ. Lỡ dính trái phiếu rồi, thì chỉ biết cầu giời khấn phật thôi, trái chủ Tân Hoàng Minh, có cụ Ngao5 , cụ hỏi cụ ấy xem rút được tiền chưa? Nhà em dính vài tỏi của a Masan, mà đến tháng 1 mới đến hạn, chả biết đến lúc ấy thế nào. Cái trò trái phiếu này khá khốn nạn, chúng nó phát hành không có tài sản bảo đảm, nhưng lại chơi trò lập lờ ngân hàng Bảo lãnh phát hành, người thường ko hiểu, thấy lãi cao, lại ngân hàng bảo lãnh thì ngon quá, biết đâu là bảo lãnh phát hành, ko phải bảo lãnh thanh toán. Tổ sư bọn nó.
Trái phiếu của cụ là cụ lên Masan lấy hay bên bank họ đưa trực tiếp cho cụ ah?

Y Nok

[Tịch thu bằng lái]
Mình cũng có cùng câu hỏi. Gấu mình đang ôm một mớ An Đông đây. Không biết số phận của nó như thế nào?
Khởi đầu của Vụ này cũng là TPDN của An đông.
An đông phát hành 25.000 tỷ đồng TPDN...khả năng cao là a lê cu tèo như TP ủa THM...

nguoibatdau

Xe tăng
Ngân hàng SCB mấy hôm nay bốc mùi, bị NHNN theo dõi chặt chắc cũng một phần do vụ này. Dân tình ra SCB rút tiền ào ạt, Phó Chủ tịch Cty Chứng khoán đột tử là người bên Vạn Thịnh Phát
Chủ tịch công ty chứng khoán cụ ơi, vợ ông ấy là phó tổng VTP. Và ông chủ tịch đó chính là kiến trúc sư trưởng của phát hành trái phiếu đó.