[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

LinhNguyễn

Xe tăng
Người dân làm việc để lấy lương, doanh nghiệp sản xuất kinh doanh để kiếm lợi nhuận. Thuế chỉ là sản phẩm phụ của các hoạt động trên thôi. Chả ai đi làm để đóng thuế cả.
"nn quản lý không tốt thì dân mất tiền": câu này chỉ đúng khi bị cướp, bị lừa đảo (lừa đảo thì lỗi 1 phần của người dân). Vụ SCB nn quản lý không tốt dẫn đến người dân bị mất tiền thì đương nhiên nn có trách nhiệm.
Còn nn dùng tiền (từ nhnn) "cứu" scb thì không thể nói là "lấy tiền từ túi cụ, túi em" được vì tiền đấy đã là của nn rồi. Nghĩ thế cho nhẹ đầu.
Thế ông chủ doanh nghiệp là người zời à cụ, cán bộ các cấp là người zời. Cụ chắc đang nghĩ từ dân ở đây chỉ là dân đen, cá thể.

cartonbox

Xe buýt
hị hị. Cụ nâng cao vai trò của kiểm toán quá.
Kiểm toán nn: nói đúng luật DN thì kiểm toán nn không có quyền đi kiểm toán các dn (đây là dn nói chung, ngân hàng thì có luật tổ chức td gì đó nữa) tư nhân không/ít vốn nn. Mối quan hệ duy nhất của nhà nước với dn tư nhân là cơ quan THUẾ.
kiểm toán độc lập: họ cũng chỉ là người cưỡi ngựa xem hoa thôi. Thế nên họ luôn có ý "các hạn chế của kiểm toán". Còn tính độc lập và khách quan: bằng chính uy tín của họ thôi, đội b4 kiểm toán còn tin được chứ đội kiểm toán lâu nhâu thì đóng dấu ăn tiền thôi.
Cụ nhầm. Tùy đặc thù loại hình doanh nghiệp mà có thêm sự quản lý chuyên ngành (bởi các luật khác nhau), ngoài ra là các luật cơ bản: luật hình sự, dân sự, môi trường....

202

Xe container
Chưa hiểu như thế lấy nhiều tiền để làm gì? Có bank, có chỗ huy động rồi, khi cần đầu tư có lợi thì lấy nguồn đó, chứ cứ cứ liên tục vậy chả hiểu tiền nhiều để làm gì.

Opel Astra

Xe điện
Còn nn dùng tiền (từ nhnn) "cứu" scb thì không thể nói là "lấy tiền từ túi cụ, túi em" được vì tiền đấy đã là của nn rồi. Nghĩ thế cho nhẹ đầu.
Tiền "dải kíu" này thực sự từ túi của tui và bác đấy.
Vì lẽ ra, nếu không phải cứu chị Lan, thì mình (tức là tui và bác) đã có thêm dăm quảng trường và chục tượng đài để đáp ứng nhu cầu giải trí văn hoá tinh thần hết sức bức xúc của anh em mình và nhân dân mình rồi, bác ạ.

Cứ nghĩ thế đi.

nguyenx

Xe điện
Vấn đề lớn nhất là với tần suất rất dầy,lặp đi lặp lại nhiều lần như này nếu nhà không nhiều đất cháu e rằng không qua khỏi lâu rồi. Ơn giời,với bản tính cần cù làm ăm lam lũ của các ông bà chủ cùng khối tài sản được thừa hưởng do cha mẹ giao cho mặc nhiên sử dụng nên qua mau thôi. Báo nợ nó cũng quen nên không sốc nữa.

.Bo My

Xe container
Chưa hiểu như thế lấy nhiều tiền để làm gì? Có bank, có chỗ huy động rồi, khi cần đầu tư có lợi thì lấy nguồn đó, chứ cứ cứ liên tục vậy chả hiểu tiền nhiều để làm gì.
Bỏ vào thùng xốp siêu to khổng lồ chứ làm gì. 1 thùng khoảng 1 ka tỉ, bằng 40 triệu đô.

Dùng đến thùng này thì phải làm ăn to hơn nữa mới bù đắp được.

Alisoma

Xe buýt
Tiền "dải kíu" này thực sự từ túi của tui và bác đấy.
Vì lẽ ra, nếu không phải cứu chị Lan, thì mình (tức là tui và bác) đã có thêm dăm quảng trường và chục tượng đài để đáp ứng nhu cầu giải trí văn hoá tinh thần hết sức bức xúc của anh em mình và nhân dân mình rồi, bác ạ.

Cứ nghĩ thế đi.
Ơ thế này thì ko có 350k tị để cụ cháu mình được chấn hưng văn hoá nữa ạ?

thanhlam171

Xe tăng
Có bao nhiêu dự án tăng cường năng lực rồi hợp tác, đào tạo, khảo sát về mô hình tuyển dụng, đề bạt, sử dụng công chức từ các mô hình tiên tiến của nước ngoài như Pháp, Singapore,.... Nhưng rút cục vẫn là cái gì muốn thay đổi thì đưa ví dụ nước ngoài ra để minh chứng. Cái gì ko muốn thay đổi thì dùng lí lẽ VN có đặc thù riêng biệt, rồi phải có lộ trình, ...v..v...
Ví du: Cái gì nó thành tiền lệ thì khó thay đổi, giờ thay đổi thì còn ai bơm cho người đi trước nữa nên ý chí trính trị thượng tầng phải dứt khoát, bắt đầu từ hạ tầng. Muốn làm hay không thôi chứ không phải không làm được. Như bà Lan nói " ...không muốn phát triển"

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Trong các vấn đề sai phạm và xử lý sai phạm của các cá nhân/tổ chức, một số cụ hay lạm dụng từ Dân để đưa ra các vấn đề trong quan điểm của mình nhỉ. Cả hơn 100tr người Việt thì ai chả là dân, từ trẻ đến già, từ người lao động đến chủ doanh nghiệp hay lãnh đạo nhà nước, từ người tốt đến người xấu, từ người lương thiện đến kẻ phạm trọng tội, ... vì vậy em nghĩ với mỗi con người cụ thể hãy nói về mình chứ không nên quá lạm dụng từ Dân như một sự đại diện cho tất cả ~o)

3077

Xe container
Big 4 kiểm toán cũng chỉ là làm dịch vụ ăn tiền, kèo khó quá như Flc thì nó mới không kiểm toán. Gần đây thì Kpmg dính nhiều phốt, mới nhất là vụ Carillion phá sản bên UK.
Cái đám xếp hạng tín dụng như Fitch hay Moody, S&P cũng thế, 06 ngày trước khi Lehman sập thì nó vẫn được S&P xếp hạng là A, Moody xếp hạng là A2.
Khổ nỗi, ko có chữ ký của bọn này thì người nông dân, ko chỉ ở Vn, thì lại ko tin tưởng cho lắm vào mấy cái báo cáo, số liệu nên đâm ra đối với người thấp cổ bé họng thì mất tiền hay được tiền phụ thuộc nhiều vào hên xui hơn là tính toán.
Coi the big short thì mấy ông chơi short sang bên S&P chửi sao trái phiếu bđs nó lừa đảo thế vẫn xếp A thì nó bảo là nếu tôi không xếp A thì nó lại sang tòa nhà bên kia đường để mua giấy của Moody =))

theanh90

Xì hơi lốp
Nhà nước cứu là cứu thanh khoản, cứu hệ thống tài chính tiền tệ chứ cứu gì scb? Tài sản thế chấp chuyển ngay đc thành tiền để trả cho người dân à? Tiền nó rút thu hồi lại được luôn chắc, bao nhiêu thằng giống thằng nguyễn cao trí đang trong bụi rậm muốn tẩu tán, xoá dấu vết tiền của scb. Nghe vụ nh xây dựng đòi tiền phương trang chưa?

LinhNguyễn

Xe tăng
Cả năm nay người gửi tiền SCB vẫn nhận đủ gốc và lãi đấy. Cụ ko chấp nhận thì cụ định làm gì? Căng băng rôn phản đối NN cứu SCB à?
Cụ hiểu nhầm ý rồi, việc chấp nhận ở đây là tư tưởng chấp nhận kiểu, ừ thôi tiền thì nó rút rồi ko ảnh hưởng đến mình, nhà nước lo rồi--> mọi việc bình thường thôi.

Heliosii

Xe tải
Việc giải quyết vấn đề này là cơ quan nhà nước,cá nhân em lên án vấn đề này. Tất cả mọi chuyện đều xuất phát từ những điều nhỏ đấy cụ, ko có gì là vô ích đâu.
Em đồng ý với cụ là tiền NHNN giải cứu SCB lấy từ túi dân mà ra cụ thể là thuế của dân của các DN. Tiền thuế này đúng ra để vận hành và phst triển đất nước, nhưng giờ nó phải đem ra để giải quyết cho khoản nợ của VTP thay vì là nguồn lực để phát triển nền kinh tế

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cả năm nay người gửi tiền SCB vẫn nhận đủ gốc và lãi đấy. Cụ ko chấp nhận thì cụ định làm gì? Căng băng rôn phản đối NN cứu SCB à?
Nếu làm rõ và có phát ngôn chính thống việc Cứu, khả năng cũng bị căng thật chứ không đùa :D

mira

Xe hơi
dân đem tiền gửi cho các ông bà chủ bank, , các ông bà này lấy tiền đó đảy giá đất lên cả chục lần. dân lại cày cả đời ko mua được đất. đây mới chính là những tay cướp nhà băng sừng sỏ, như mụ lan thì 1 ngày cướp mấy chục tỷ

sthd

Xe lăn
lần đầu tiên có khởi tố cán bộ UBKTKTW !
mà sao Ủy ban của Đ. ảng , không trực tiếp quản lý , lại có liên quan nhỉ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Báo chí mấy ngày nay bắt đầu hướng mũi nhọn vào 2 người con gái của bà Lan. Về mặt thủ tục cho tặng tài sản, có lẽ bà Lan đã làm kín kẽ, nhưng nếu xxx chứng minh được nguồn tiền cho tặng là không "sạch", thì có lẽ 2 người này cũng khó thoát.

Xechaybangcom

Xe điện
Có khi nào chị Lan chở tiền mặt về nhà để cho vay tín dụng đen không các cụ, kiểu giống bố con nhà Tân Hiệp Phát ấy?