[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

Xe Thánh

Xe buýt
Có ai nhớ vụ hồ sơ panama tiết lộ mụ lan này chuyển rất nhiều tiền ra nước ngoài mà từ nhứng năm 2016 rồi, giờ mới vỡ ra, chúng rút ruột từ lâu lắm rồi
Bà này hồi 2017 tính xin nhập tịch nước ngoài mà không được, bị vào tầm ngắm từ hồi ấy rồi, mà mãi tận giờ mới bắt. Mấy năm đủ để mụ ta đốt cả chục tỷ đô la, nhiều khả năng tuồn ra nước ngoài.

Đông86

Xì hơi lốp
Vốn chủ sở hữu âm 443k tỉ, lỗ lũy kế 464k tỉ là con số cuối cùng bên điều tra, định giá đưa ra dựa trên tình trạng hiện tại của SCB. Vậy ta hiểu là trong 10 năm kiểm soát SCB bà Lan làm SCB mất khoảng 450k tỉ. Ta cần xem lại 450k tỉ này đi đâu để tìm lại.

Ta cần nhớ tổng tiền gửi tại SCB tăng dần từ 200k tỉ năm 2013 đến 700k tỉ tháng 10/2022, em tính trung bình khoảng 400k tỉ cho cả giai đoạn. Với mức lãi suất huy động luôn trong top các ngân hàng, em dự tính chi phí trả lãi của SCB trung bình phải tối thiểu 10% mỗi năm. Vậy trung bình mỗi năm SCB phải trả lãi là hơn 40k tỉ, 10 năm thì cũng đến con số hơn 400k tỉ. Nếu tiền chị Lan mượn SCB toàn để vào các dự án đắp chiếu thì cơ bản không sinh lời. Thế nên khả năng cao chả thu hồi được 400k tỉ SCB bị thiệt hại đâu, vì nó là tiền trả lãi người gửi hết rồi.
Em cho rằng bà Lan lập SCB nhằm huy động tiền đầu cơ đất, nhưng đất thì kén khách, giá ko như kỳ vọng, thế là sập .
Tính toán của cụ phản ánh đúng thực tế, nói thêm 93% tiền huy động là để chuyển cho bà Lan..

TTXVH

Xe hơi
Lương tháng cao, không phải nghĩ nhiều thì rất nhiều người sẵn sàng ký mà cụ. Đây có phải vụ lần đầu kiểu này đâu? Nhiều người còn đưa tiền cho người khác với kỳ vọng nhận lãi (không giấy tờ...) kia mà. Chữ ký là cái gì đâu.
Cao là bao nhiêu ? Giờ gánh tội vay hàng trăm tỉ của SCB không trả được thì hàng chục năm tù đày có đáng không. Đưa tiền cho người khác chỉ mất tiền chứ không đi tù
. Đồng phạm cùng TML thì tù mọt gông ...

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói gì thì nói, đại gia rất giỏi.
Như anh gì hay bị réo tên. Cứ lập cty bán 49% giá từ x5 - x10... Thế là thu 1 mớ. Cty lỗ hay lãi là việc của nó. A 1 vốn 4-5 lời. Cổ đông 20-30% lợi nhuận 1 năm, nhưng mà tính trên mệnh giá.

con dơi 141

Xe tăng
Bên CA và thẩm định xét tài sản (định giá ts cầm cố) và nợ (tiền gửi) rồi mới ra vốn chủ sở hữu âm bao nhiêu đấy chứ cụ. Còn trên báo cáo tài chính SCB tự công bố thì làm gì có chuyện âm vốn được.
Sợ cụ luôn. Cụ nói "Bên CA và thẩm định xét tài sản (định giá ts cầm cố) và nợ (tiền gửi) rồi mới ra vốn chủ sở hữu âm" vậy thì cụ sai to về tài chính rồi ạ. Tài sản cầm cố và tiền gửi ko được đưa vào trong việc tính toán ra VCSH âm.

Bocui

Xe buýt
Big 4 kiểm toán nó còn coi ko ra gì nữa là kiểm toán viên.

Mời các cụ OF thẩm thêm game bá đạo này.

So với vụ bà L chỉ như trẻ con, vậy mà rung chuyển đất nước họ. Mà ở mình em thấy có vẻ chưa thấy gì, có gì đó lạ lạ.

.Bo My

Xe container
Em cho rằng bà Lan lập SCB nhằm huy động tiền đầu cơ đất, nhưng đất thì kén khách, giá ko như kỳ vọng, thế là sập .
Tính toán của cụ phản ánh đúng thực tế, nói thêm 93% tiền huy động là để chuyển cho bà Lan..
Trên mạng bảo bà Lan vốn là tiểu thương chợ, kết nghĩa với vợ ông quận nên phất lên từ đó. Chồng bà vốn là tiếp thị bia bên TQ. Trò kết nghĩa hiệu quả quá cho nên sau này mấy người quen nhà đó đều kết nghĩa như cha nuôi, mẹ nuôi..

Sau này thì bà Lan cũng ít được mua đất giá rẻ rồi, phải mua sang tay lại từ các đại gia Quảng Nam như Cao Trí.

Số tiền mặt chở về nhà hơn 100k tỉ chắc là tiền hối lộ và chuyển ra nước ngoài. Báo đăng bên Hongkong chồng có khoảng hơn 1 tỉ đô chắc là bằng 30k tỉ. Như vậy còn khoảng 70k tỉ chưa rõ đi về đâu thôi, còn lại là 200k tỉ là thua lỗ.

longkhau

Xe tải
Chu Lập Cơ có liên quan gì đến Chu Vĩnh Khang bên TQ không các cụ nhỉ?

nguyentoan.uct

Xe điện
Em chỉ lấy ví dụ như này: Buổi trưa nay toàn anh em làm về tài chính, luật lá ngồi trà đá với nhau, đố nói chính xác con số 300 nghìn tỷ bằng chu số, mà cả bọn còn cãi nhau mãi mới xác định được đáp số đúng!
Cái đó lại khác cụ ah, nếu mà làm tài chính đọc con số ko nhảy đc thì giáo dục có vấn đề. Như con số trên 300 + nghìn thì thêm 3 số 0 + tỷ thì thêm có 9 số không, có gì đâu phải cãi nhau. Về tài chính cụ để ý khi nói đến lượng tiền đô ở thời kỳ nào đó nó sẽ quy đổi đến thời điểm hiện tại là bao nhiêu.

XSim

Xe container
Sợ cụ luôn. Cụ nói "Bên CA và thẩm định xét tài sản (định giá ts cầm cố) và nợ (tiền gửi) rồi mới ra vốn chủ sở hữu âm" vậy thì cụ sai to về tài chính rồi ạ. Tài sản cầm cố và tiền gửi ko được đưa vào trong việc tính toán ra VCSH âm.
Thế theo cụ họ tính ra VCSH âm cách nào vậy?

sthd

Xe lăn
VTP chưa sập. bị chặn giữa chừng thôi

liên khui thìn xưa cũng sập nhưng 20 năm sau Thi hành án còn chưa bán hết đất.

VTP thì đam mê đầu cơ đất thôi. chứ không phải mong muốn rút ruột làm gì. chồng con vẫn ở VN cả mà

Cucumin

Xe tăng
Vừa đọc thấy bảo quy mô của Vạn Thịnh Phát phải xếp hạng thứ 3 thế giới về lửa đảo tài chính. Cũng có gì tự hào phết nhỉ, mặc dù chúng ta nghèo nhưng chịu chơi không kém bố con thằng nào.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ có nhiều còm tâm tư lỗi server nọ kia ... cụ nên nhớ lừa đảo ở đâu cũng có. Cụ nên đọc thêm các vụ Enron, Madoff để thấy xứ sở thiên đường mà cụ mơ ước nó cũng đầy rẫy lừa đảo nghiêm trọng.
Vụ Madoff mất 65 tỷ $ nhưng trong đó 47 tỷ $ là lãi ảo (fabricated gains). Thực chất mất của khách 18 tỷ $.

FBI truy thu hồi được 14 tỷ. Cuối cùng mất ròng là 4 tỷ $

magaten

Xe đạp
Vừa đọc thấy bảo quy mô của Vạn Thịnh Phát phải xếp hạng thứ 3 thế giới về lửa đảo tài chính. Cũng có gì tự hào phết nhỉ, mặc dù chúng ta nghèo nhưng chịu chơi không kém bố con thằng nào.
Xin nguồn với cụ

minhhai985

Xe lăn
Bà này chơi kiểu này khác gì chơi hụi các cụ nhỉ.

.Bo My

Xe container
Cũng nên phân biệt rút tiền để tiêu xài và rút tiền để kinh doanh bị thua lỗ!

dzoro

Xe điện
Big 4 kiểm toán nó còn coi ko ra gì nữa là kiểm toán viên.

Mời các cụ OF thẩm thêm game bá đạo này.

Vụ 1MDP hồi đó ông đồng nghiệp cũ của em người Malay suốt ngày lên Facebook mắng chửi :)) em giờ vẫn còn nhớ. Xem video của cụ mới thấy EY và KPMG hay Deloitte xử lý khéo phết. Một anh từ chối ký báo cáo, một anh đòi phải có xác nhận quốc gia, còn một anh đòi phải có chứng minh dòng tiền thu về. Cơ bản là họ thoát được vụ đó theo các cách khác nhau.

Quay lại vụ kiểm toán ngân hàng, em vẫn băn khoăn liệu đơn vị kiểm toán có bị ảnh hưởng không? Với tỷ lệ cho vay dưới chuẩn cao vậy mà Credit Review không ra phát hiện nào thì e là kiểm toán cần phải xem lại.

Đông86

Xì hơi lốp
Ngoài ra chị yêu cầu phải xóa dấu vết 71 người vay cùng địa chỉ.
Vui thiệt.
71 người ở cùng địa chỉ số 4 Nguyễn Thi Minh Khai là vô lý.
Mà để 71 lần thế chấp căn nhà này còn vô lý hơn.
Thế mà chị Nhàn vẫn mờ mắt ký giấy. Liều thật.