[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

nghiasup

Xe tải
+ Trái phiếu có bảo đảm: ca này em thấy hơi khó thực hiện, vì nếu có tài sản bảo đảm, thì doanh nghiệp vay xèng từ ngân hàng còn dễ hơn là phát hành trái phiếu.

Em vừa xem trên mạng, từ nay đến năm 2024 , tổng trị giá trái phiếu đến hạn trả nợ là 750.000 tỷ đồng . Cụ Cấn Văn Lưc trên mạng có nói đến một giải pháp đó là: cho doanh nghiệp phát hành thêm trái phiếu để trả nợ. :)) Giải pháp này cũng hay, nhưng nhà đầu tư nào dám ôm cục nợ đây ?. Cũng có môt giải pháp đó là trả bằng hiện vật cho nhà đầu tư,nhưng cơ mà liệu còn tài sản để trả không?

+ Trường hợp doanh nghiệp có tài sản bảo đảm thật (ko tính bọn lấy vài cái sổ đỏ rồi được định giá lên vài chục nghìn tỉ), thì nếu ngân hàng hết hạn mức tín dụng hoặc thu xếp khoản vay giữa nhiều ngân hàng rồi bảo lãnh các kiểu phức tạp thì doanh nghiệp nó vẫn cần kênh Trái phiếu để có tiền. Nhưng mà em nghĩ ở VN thì chưa có doanh nghiệp nào rơi vào hoàn cảnh này. Toàn phát hành trái phiếu để lùa gà thôi.

+ Cái ông gì tên Cấn Văn Lực ý, cá nhân em thấy hơi xấu hổ cho cái trường nào cấp bằng cho ông ý :(. Bình luận đánh giá của cụ ý về tài chính, ngân hàng, cổ cánh với em cũng không hơn mấy chuyên gia đọc lệnh là mấy.

Trái chủ bắt vạ NH !
Nếu không phải do nhân viên ngân hàng chèo kéo, thuyết phục tại phòng giao dịch của ngân hàng
+ Trường hợp doanh nghiệp có tài sản bảo đảm thật (ko tính bọn lấy vài cái sổ đỏ rồi được định giá lên vài chục nghìn tỉ), thì nếu ngân hàng hết hạn mức tín dụng hoặc thu xếp khoản vay giữa nhiều ngân hàng rồi bảo lãnh các kiểu phức tạp thì doanh nghiệp nó vẫn cần kênh Trái phiếu để có tiền. Nhưng mà em nghĩ ở VN thì chưa có doanh nghiệp nào rơi vào hoàn cảnh này. Toàn phát hành trái phiếu để lùa gà thôi.

+ Cái ông gì tên Cấn Văn Lực ý, cá nhân em thấy hơi xấu hổ cho cái trường nào cấp bằng cho ông ý :(. Bình luận đánh giá của cụ ý về tài chính, ngân hàng, cổ cánh với em cũng không hơn mấy chuyên gia đọc lệnh là mấy.
Ông Cấn là chuyên gia tư vấn của bidv thời ông Bắc Hà ;))

TieuFu

Xe container
Nếu không phải do nhân viên ngân hàng chèo kéo, thuyết phục tại phòng giao dịch của ngân hàng

Ông Cấn là chuyên gia tư vấn của bidv thời ông Bắc Hà ;))
Để em bẩu con vợ già là do các cháu chèo kéo nên em tặc lưỡi xem thế nào !

Để em bẩu con vợ già là do các cháu chèo kéo nên em tặc lưỡi xem thế nào !
Lãi cao thì ai chẳng ham cụ ạ. Nhưng nếu không phải được bán bởi nhân viên ngân hàng tại phòng giao dịch của ngân hàng thì đừng nói là lãi 11% mà lãi 20% thì cũng ít người mua lắm cụ ạ.

cuabacang

Xe tải
Lãi cao thì ai chẳng ham cụ ạ. Nhưng nếu không phải được bán bởi nhân viên ngân hàng tại phòng giao dịch của ngân hàng thì đừng nói là lãi 11% mà lãi 20% thì cũng ít người mua lắm cụ ạ.
Hôm nọ em chuyển tk từ scb sang vcb cũng có 1 cô vcb xui em đầu tư vào cty tài chính(cty này lại đầu tư vào cổ và trái phiếu). Em xem qua thì cam kết ls 1-9% trong 15 năm. Em muốn bật cười mà phải lịch sự im im đi(chúng m định lừa ông ah, nói em xin tiền của anh cho nó nhanh) :))

TieuFu

Xe container
Kk ! Thì bọn bị túm cũng vẫn bai bải là không ai muốn trái rụng ! Cơ mà thấy tiền nên ham ! Nghe cũng quen tai lắm !

nghiasup

Xe tải
Trình độ tư vấn của mấy em nhân viên nó cùng tầm mấy em tư vấn vay tiêu dùng, bán bảo hiểm nhân thọ hay thậm chí ngân hàng cột điện thôi bác ạ. Bạn em có cũng có học hành đầy đủ, làm kế toán trưởng công ty hẳn hoi mà vì ham lãi cao thì vẫn dính bẫy thôi. Người có học mà tham ngoài đời nhiều lắm. Giờ đen lại đổ tội cho mấy em tư vấn thì em thấy tội quá.

hoaoaihuong

Xe buýt
Trái chủ bắt vạ NH !
Bắt vạ hay ăn vạ? Không nhẽ thêm Cào mặt nữa mới giống :(( .
Em không bênh bank nhưng làm như thế là không đúng, dù hiểu đồng tiền đi liền khúc ruột, xót xa lắm. Chẳng biết nói sao, lại tự cảm thán “cái thời nó thế” :((

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bắt vạ hay ăn vạ? Không nhẽ thêm Cào mặt nữa mới giống :(( .
Em không bênh bank nhưng làm như thế là không đúng, dù hiểu đồng tiền đi liền khúc ruột, xót xa lắm. Chẳng biết nói sao, lại tự cảm thán “cái thời nó thế” :((

Talk is cheap! :D

Bác hoaoaihuong cứ chờ xem người dân, dân không phải nghèo mà là nhà giầu làm gì sắp tới nhé! :))

Rô-Ron

Xe điện
Thanh khoản của SCB dạo này thế nào các cụ? Sổ TK hoặc CCTG đến hạn có rút được bình thường ko các cụ?

BloodOwl87

Xe điện
Cụ ko nên cười
Vì có những người họ đang gửi tiết kiệm thì nhân viên lừa ký 1 loạt giấy tờ chuyển sang dạng trái phiếu - Rất nhiều người bị lừa như vậy
Chứ ko phải do lòng tham, biết mà vẫn mua - ko nói làm gì
Hôm trước xem 1 clip 2 ông bà già mếu máo khai với CQDT trên F- mà giờ ko tìm ra
Đm bọn banker láo nhỉ

BloodOwl87

Xe điện
Thanh khoản của SCB dạo này thế nào các cụ? Sổ TK hoặc CCTG đến hạn có rút được bình thường ko các cụ?
Vẫn kém lắm cụ, có thanh khoản nhưng đường ống nước thu nhỏ lại rồi. Chuyển khoản chỉ cho dưới 5 tỷ và phải báo trước, thế là vẫn rất yếu. Chuyển khoản còn thế thì tiền mặt đủ hiểu thế nào rồi.

tausuot

Xe buýt
Bạn em vừa tất toán sổ tiết kiệm trc hạn 3 tỏi mà mất 3 ngày mới nhận đc chuyển khoản ra

BloodOwl87

Xe điện
Qua đó có thể thấy nhà nước gánh quả scb này cũng còng lưng, toàn tiền ngân sách của dân cả. Các bank quy mô tts rất lớn, nếu vài bank nữa vỡ em nghĩ cũng ko có tiền đỡ ntn nữa đâu. Đừng nói in tiền vì như thế là tăng lạm phát, lấy tiền toàn dân cứu mấy ông tham lãi cao gửi bank nhỏ. Có lẽ trước sau cũng phải để 1 bank phá sản cho dân tình sáng mắt ra. Sếp Lý xuân hải có bài khá chi tiết về vấn đề này.

hunggal

Xe tăng
Vẫn kém lắm cụ, có thanh khoản nhưng đường ống nước thu nhỏ lại rồi. Chuyển khoản chỉ cho dưới 5 tỷ và phải báo trước, thế là vẫn rất yếu. Chuyển khoản còn thế thì tiền mặt đủ hiểu thế nào rồi.
Chuyển khoản được 5 tỷ thì tội gì đi rút tiền mặt nhỉ? Chuyển tới ngân hàng khác rồi cần thì rút ở chỗ đó có phải đơn giản hơn không?

DidiLe

Xe container
Vui như hội làng ạ.

Qua đó có thể thấy nhà nước gánh quả scb này cũng còng lưng, toàn tiền ngân sách của dân cả. Các bank quy mô tts rất lớn, nếu vài bank nữa vỡ em nghĩ cũng ko có tiền đỡ ntn nữa đâu. Đừng nói in tiền vì như thế là tăng lạm phát, lấy tiền toàn dân cứu mấy ông tham lãi cao gửi bank nhỏ. Có lẽ trước sau cũng phải để 1 bank phá sản cho dân tình sáng mắt ra. Sếp Lý xuân hải có bài khá chi tiết về vấn đề này.
Ý cụ nói là dân tình tối mắt vì NH chưa phá sản?

Bạn em vừa tất toán sổ tiết kiệm trc hạn 3 tỏi mà mất 3 ngày mới nhận đc chuyển khoản ra
Quan tâm tới bạn quá ạ.