[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tiền mặt của các ngân hàng:
View attachment 7442584
Nguồn: Số liệu lấy từ báo cáo tài chính Q2/2022 của các ngân hàng
Dân mới gửi thêm mấy ngàn tỏi vào SCB vì lãi cao nữa nên có khi tiền của SCB cũng nhòe đủ nhỉ chưa cần vay nóng, chưa cần nhà nước kíu. Thôi, tuần này thế là ok, giải tán ko hóng thanh khoản SCB nữa nhỉ? :D nhnn cũng bơm tiền lãi suất liên ngân hàng giảm nữa thì tiền nhòe.

Cái chính là tương lai lâu dài chất lượng tài sản, nợ xấu các nh thế nào là cái đáng quan tâm, đó mới là nền tảng ổn định hệ thống.

Chỉnh sửa cuối:

john.wick

Xe tải
Đó là 1 chỉ số thôi, TCB còn lợi nhuận chưa phân phối và tiền gửi của tổ chức tài chính tín dụng khác rất nhiều nên nguồn ngon thôi. Nh là tổ chức siêu doanh nghiệp nên rất nhiều chỉ số mới đánh giá hết ko là thầy bói xem voi à. Chỉ là chất lượng tài sản cho vay bđs và chứng khoán đầu tư (97k tỷ) thì ko rõ cụ nào am hiểu chất lượng tài sản của TCB có thể chia sẻ thêm.
chứng khoán đầu tư 97k tỷ chắc là trái phiếu ôm rồi, chứ không phải cổ phiếu đâu
nếu tcb thì là trái phiếu của mas và vin

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
chứng khoán đầu tư 97k tỷ chắc là trái phiếu ôm rồi, chứ không phải cổ phiếu đâu
nếu tcb thì là trái phiếu của mas và vin
Masterie thấy dân vẫn đua nhau mua chung cư giá cao mà, chắc cũng ngon thôi? Còn Vin thì ko rõ.

john.wick

Xe tải
Dân mới gửi thêm mấy ngàn tỏi vào SCB vì lãi cao nữa nên có khi tiền của SCB cũng nhòe đủ nhỉ chưa cần vay nóng, chưa cần nhà nước kíu. Thôi, tuần này thế là ok, giải tán ko hóng thanh khoản SCB nữa nhỉ? :D nhnn cũng bơm tiền lãi suất liên ngân hàng giảm nữa thì tiền nhòe.

Cái chính là tương lai lâu dài chất lượng tài sản, nợ xấu các nh thế nào là cái đáng quan tâm, đó mới là nền tảng ổn định hệ thống.
con số nhà nước đưa bao gồm cả tái tục tiền gửi chứ không phải toàn gửi mới, và 1 số nguồn bơm
nét vẫn đang rút ròng
cơ bản thì nhnn đủ mọi quyền để xử lý
nhưng chưa xong đâu, vẫn căng

john.wick

Xe tải
Masterie thấy dân vẫn đua nhau mua chung cư giá cao mà, chắc cũng ngon thôi? Còn Vin thì ko rõ.
đua nhau mua đâu mà đua cụ, đang bán không được vì giá cao. còn mấy chiêu bán hết là sàn ôm, pr
nghe đồn mấy hôm rồi mas ngưng thi công, có clip thợ đập cửa công trường đòi tiền ở mas quận 9

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
đua nhau mua đâu mà đua cụ, đang bán không được vì giá cao. còn mấy chiêu bán hết là sàn ôm, pr
nghe đồn mấy hôm rồi mas ngưng thi công, có clip thợ đập cửa công trường đòi tiền ở mas quận 9
Vậy à dạo này cũng ít ngâm cứu thị trường cc nên hơi âm lịch, có khi các đại gia bđs đẩy giá lên quá cao, vay đang bị xiết, thì lại là tự dí súng vào đầu mình mất thanh khoản bđs ko chừng? Cứ giá vừa vừa dân máu mua, nghèo (bớt giàu) một chút mà bình yên :D

tranthanhhaist

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ thông não
Kết hợp với thông tin của mấy cụ ở các post sau thì E thấy, tổng tài sản lớn nhưng chủ yếu là tài sản của khách gửi

E là dân ngoại đạo ngân hàng, thì hiểu nôm na là SCB có nhiều tiền trong túi, nhưng là tiền đi vay của thiên hạ

Cái này khá nguy hiểm. Bình thường ko sao, nhưng có sự cố (như bây giờ), khách hàng xúm vào đòi rút tài sản của họ về, thì nguy cơ mất cân đối dòng tiền là rất cao! Cũng vì cái này, mà nhiều DN phải phát hành trái phiếu dưới chuẩn, để cân lại dòng tiền.
Hậu quả thì như bây giờ thôi!
Khách hàng gửi là Tổng huy động cụ ơi.

Jangmi

Xe buýt
Như vậy cụ đã thấy tình hình cải thiện hơn mấy hôm đầu chưa. Nếu ngày 14 cụ ra chắc chắn khỏi phải xếp hàng với sổ đến hạn.
E thấy cải thiện hơn ý cụ, chứ vẫn còn đông thì chắc 27 mới rút được quá, hôm 13 e ra, nv gọi tên 1 loạt người trong sổ mà chỉ có vài người đến thôi, e đoán những người lấy số là định rút trước hạn nhưng so tình hình êm êm nên họ ko ra rút nữa

john.wick

Xe tải
Vâng, cảm ơn cụ thông não
Kết hợp với thông tin của mấy cụ ở các post sau thì E thấy, tổng tài sản lớn nhưng chủ yếu là tài sản của khách gửi

E là dân ngoại đạo ngân hàng, thì hiểu nôm na là SCB có nhiều tiền trong túi, nhưng là tiền đi vay của thiên hạ

Cái này khá nguy hiểm. Bình thường ko sao, nhưng có sự cố (như bây giờ), khách hàng xúm vào đòi rút tài sản của họ về, thì nguy cơ mất cân đối dòng tiền là rất cao! Cũng vì cái này, mà nhiều DN phải phát hành trái phiếu dưới chuẩn, để cân lại dòng tiền.
Hậu quả thì như bây giờ thôi!
một trong các nghiệp vụ lõi của ngân hàng là vay tiền gửi ls thấp cho vay lại ls cao ăn chênh lệch mà cụ, ngoại trừ các dịch vụ khác nữa
tài sản tiền gửi lớn là tiền của dân chứ đâu phải tiên của họ
nếu đem cho vay mà dn phá sản, mua trái phiếu dưới chuẩn thì là làm mất tiền của người gửi

sakai_yo

Xe lăn
E thấy cải thiện hơn ý cụ, chứ vẫn còn đông thì chắc 27 mới rút được quá, hôm 13 e ra, nv gọi tên 1 loạt người trong sổ mà chỉ có vài người đến thôi, e đoán những người lấy số là định rút trước hạn nhưng so tình hình êm êm nên họ ko ra rút nữa
Em cũng đăng ký lấy số để rút tm nhưng sau ck online được nên em ko ra quầy nữa.

Jangmi

Xe buýt
Em cũng đăng ký lấy số để rút tm nhưng sau ck online được nên em ko ra quầy nữa.
Mẹ e là sổ giấy mà e nghe nói ck mãi mấy ngày mới tới, nên để ko đau đầu vì chờ đợi e bảo mẹ e là lấy hết TM, bọn nó có hỏi số tk thì bảo ko có

starview

Xe tăng
Sáng nay em chuyển nhanh 2 lần thấy suôn sẻ, tiền về tài khoản luôn. Đầu tuần tới chắc lại bình thường thôi.

Cún béo

Xe tải
Chiều qua em lượn SCB để rút tiền về thì cho phép khách lấy 1 tỉ tiền mặt, em nhân viên nói sáng qua chỗ em cho lấy đến 2 tỉ tiền mặt. Em đến không được việc vì em có thẻ tín dụng, em tất toán hết mà ngân hàng bắt đến phòng giao dịch đóng tk sau đó họ mở thanh toán em mới lấy đc tiền ra. Sáng nay thì chỉ được cầm 500 tr tiền mặt thôi. Em quan sát thì chỉ lác đác khách gửi. Khách rút tiền là áp đảo.

tonyphan26618

Xe tải

Giám đốc Công ty TNHH Đầu tư Phát triển Đô thị Ngọc Viễn Đông, ông Nguyễn Ngọc Dương hình như dính tin đồn các bác nhỉ

Vụ này chấn động thật

MINHKD

Xe điện
Đúng rồi ạ! Thớt này là thớt để các cao nhân đàm luận về Âm Thanh - Khói (củi) lửa - Săn bắt.
Chuyện rút tiền - lãi suất- banking các kiều nên lập thớt bên box Tài chén ngân hàng mới phải!
Chã gộp chứ bọn em cần gì thớt của các bác :D

DOANH1804

Xe hơi

bmw_diesel

Xe buýt
Vụ nào mà trốn ko đc vậy ah
E nghĩ là 2 chị gì đó (1 cựu quan chức và 1 doanh nhân) đang bỏ trốn.

first

Xe tăng
Thật ra, e nghĩ ngân hàng cũng nên linh động 1 chút. Ví dụ khách gửi 12 tháng, nhưng 3 tháng đã rút, thì có thể cho người ta hưởng lãi suất theo ls 1 tháng, 7 tháng rút thì cho ăn ls 3 tháng, 10 tháng ăn ls 6 tháng. Ngân hàng hd bình thường, có thể cắm stk để vay tạm đc, chứ scb thời gian này chắc ko đc rồi. Ông khách kia gửi kì hạn 12 tháng, gửi đc 7 tháng rồi, giờ tính ls 0 kỳ hạn, thế cũng cạn tình quá.
Tôi nhớ mang máng ngày trước có ngân hàng có loại bình tiết kiệm mà đăng kts gửi 12 tháng, nhưng kiểu 6 tháng đã rút, thì hưởng lãi suất kỳ hạn 6 tháng. Nhưng lãi suất của kiểu này thấp hơn chính ngân hàng đó nhưng tính lãi ko kỳ hạn cho trường hợp rút sớm. Nói chung càng linh hoạt thì lãi suất cành thấp

john.wick

Xe tải
Theo em hiểu thì động thái này cho thấy NHNN sẽ không để SCB phá sản. Phải vậy không cụ?
đúng
bank ở Việt Nam không được phép phá sản dù luật cho phép vì sẽ gây ra hậu quả khôn lường
bé tí như mấy thằng trust bank, pgbank, ngân hàng XD còn không được phép phá sản
thì thằng to gấp 10 như SCB làm sao được phép phá sản
nhưng nó be bét là có thật, đống trái phiếu thì hên xui nhưng tiền gửi tiết kiệm được nhà nước bảo kê thì yên tâm

Chỉnh sửa cuối: