[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

tranmanhha

Xe điện

Tăng khoảng 8cm so với 7h30 sáng.

doctor103

Xe điện
Nước sông Hồng tại Long Biên sau khi đạt đỉnh đợt naỳ vào 14h50 thì tăng giảm và đang có xu hướng tăng thêm

LongLH

Xe điện
Nước rút ban ngày còn đỡ, rút ban đêm không vệ sinh đẩy theo nước ra thì hôm sau bùn ở lại thì bao phê :D
Đúng là ăn mày còn đòi sôi gấc- em ví von thôi chứ ko có ý gì cụ à!!!

Newmanhn1

Xe máy
2008 nội thành lụt là do mưa. Năm nay mưa là bình thường. Thật ra lũ báo động 2 ở Sông Hồng nó cũng ko phải là cái gì thật sự ghê gớm, chẳng qua do quy hoạch bố láo để dân ra ngoài đê xây nhà kiên cố cộng với hiệu ứng báo đài mới loạn cào cào lên thế. Thời 30 năm trc năm nào chả ngập bãi giữa, mà mấy hôm trc nước ngập bãi giữa báo đài đã loạn hết cả lên.
Em lo miền núi thôi, còn HN chả xi nhê gì, chọn ở ngoài đê thì phải sống chung với lũ, đơn giản thế thôi.
Đất bãi ngoài đê ngay xưa gọi la bãi Phúc xá, năm nào mà chẳng ngập ít hay nhiều, có gi lạ. Chẳng qua từ ngày có thủy điện Hòa bình thì ít ngập nên bà con xây nhà đặc kín nên càng nhiều người bị ảnh hưởng.
Nói chung chọn ở ngoài đê thì phải chấp nhận va có sự chuẩn bị những ngày mưa lũ như thế này.
Nói chung nội thành Hà nội thì ko có vấn đề gì.

motthoidongbim

Xe điện
Rau bị ngập chết hết, vài hôm nữa nước không rút muốn mua còn khó ấy cụ.
Rau từ Miền Trung, Đà Lạt, Tq sang. Ko lo đâu cụ. Có thì trữ 1-2 ngày thôi. Có đắt thì hơn chút thôi. Nhà e ko tích trữ gì hết. Rau thì ăn hết bnhieu đâu. Trứng, thịt, cá thì 2/9 em về quê khuân lên rồi. Mà qa st Win ở gần nhà thì hàng vẫn có.

ocean08

Xe điện
Chuyến hàng nước ngoài đầu tiên gửi đồ cứu trợ đến để hỗ trợ các người dân bị ảnh hưởng bão lụt.

wildness

Xe điện
Vậy mà hôm trước có mợ nào đó còn mỉa mai bà con tích trữ lương thực, thực phẩm rau xanh. Đúng là tuổi trẻ chưa trãi sự đời!
Rau màu đa số trồng ngoài bãi cụ ạ, ngập chỉ vài ngày là chết gần hết rồi. trồng ở phía trong thì cũng có nhưng không thể nhiều bằng ngoài bãi được.
mà nhà em ở phía trong đê vườn rau trồng nhà ăn cũng bị ngập, nước không rút cũng chết hết.

Dọc mạn đê đợt sốt đất kêu là chục tỷ này nọ,em vẫn thấy xưa nay là nếu có điều kiện nên tránh cho xây kiên cố khu vực đó, toàn nhà máy tôn đất nhảy dù bến bãi xưa
Đất bãi ngoài đê ngay xưa gọi la bãi Phúc xá, năm nào mà chẳng ngập ít hay nhiều, có gi lạ. Chẳng qua từ ngày có thủy điện Hòa bình thì ít ngập nên bà con xây nhà đặc kín nên càng nhiều người bị ảnh hưởng.
Nói chung chọn ở ngoài đê thì phải chấp nhận va có sự chuẩn bị những ngày mưa lũ như thế này.
Nói chung nội thành Hà nội thì ko có vấn đề gì.

doctor103

Xe điện
Đúng là ăn mày còn đòi sôi gấc- em ví von thôi chứ ko có ý gì cụ à!!!
kinh nghiệm chống lũ miền trung đấy, việc thức đêm hôm để vệ sinh khi nước thấp dưới đầu gối sẽ giúp cho việc khắc phục hậu quả sau bão tốt hơn

Leanh65

Xe container
Bác ngày xưa phải đi đào Bắc Hưng Hải ko?
BHH thì chỉ có bố mẹ em thôi😉. Em thì năm nào cũng đi lđ đắp đê của trường c3. Còn hiện tại lúc 13h30 hôm nay tại địa phận đe sông TB ngang tp HD đây- chuẩn bị fdawps thêm chỗ đê thấp. Em không tải được video máy xúc xe tải ôt chở đất tập kết để đắp bồi mặt đê.

Chỉnh sửa cuối:

Chopchopchop

Xe buýt
Rau từ Miền Trung, Đà Lạt, Tq sang. Ko lo đâu cụ. Có thì trữ 1-2 ngày thôi. Có đắt thì hơn chút thôi. Nhà e ko tích trữ gì hết. Rau thì ăn hết bnhieu đâu. Trứng, thịt, cá thì 2/9 em về quê khuân lên rồi. Mà qa st Win ở gần nhà thì hàng vẫn có.
Nãy em vừa lượn qua Top market cạnh nhà mà bà con lũ lượt đi khuân đồ tan hoang cả siêu thị. Bình thường em sang vào thứ tư vắng hoe. Em lấy mấy chai sữa mà khi ra sếp hàng dài dằng dặc đông quá em lại phải bỏ sữa đi về

Marda49

Xì hơi lốp
Nãy em vừa lượn qua Top market cạnh nhà mà bà con lũ lượt đi khuân đồ tan hoang cả siêu thị. Bình thường em sang vào thứ tư vắng hoe. Em lấy mấy chai sữa mà khi ra sếp hàng dài dằng dặc đông quá em lại phải bỏ sữa đi về
Hết tuần thì bà con đi khuân càng đông nữa đó có. Bữa giờ không bị khuân nhiều do bà con lo chống lũ, chống bão với mua tích trữ trước bão còn lại,ăn hết cái dự trữ đó sẽ đua nhau đi mua tợn. Đận này bà con làm nông, chăn nuôi, đánh cá miền Bắc thiệt hại quá nặng, dự là thực phẩm tươi sống sẽ thiếu hụt trầm trọng.

Cucumin

Xe điện
Chuyến hàng viện trợ Quốc tế đầu tiên là của Úc.

Canon_D7000

Xe tải
Đóng thớt là hết lũ lụt đấy cụ. Chậm hiểu
Cụ ích kỷ quá đấy ,
em không biết vì lý do gì cụ viết bài như thế này
xin lấy dẫn chứng là tin ở Of nhanh hơn rất nhiều so với báo chí nhé cụ
em may mắn nhờ vào đây , thớt này đọc được thông báo và cập nhật tình hình của cụ Hổ Con khi nước mới ngập chân cầu lao cai , lúc đó Yên bái còn yên lắm , nhìn ảnh cụ ấy post
mà em mới nhanh chóng điện ngay về nhà em ở Yên Bái sơ tán cả nhà , trong khi hàng xóm nhà em chưa ai di dời , nhà em ở vùng đã bị ngập lụt năm 2008
và đội ơn cụ ấy , em bắt thằng cháu mang chiếc xe tải về chuyển đồ , chuyển luôn cho 1 số nhà hàng xóm
vì thế xóm em ít nhất được 4, 5 nhà không mất mát gì
em nói thế cụ tự hiểu
nên nghĩ đến đồng bào mình , xót quặn lòng khi ngoài kia bao người màn trời chiếu đất , mất sạch do thiên tai
Bao trẻ nhỏ phải ăn đói chịu lạnh ' đỡ được chút nào , thấy an ủi được chút đó

em rất ít khi tham gia cãi vã nhưng cụ hãy xem xét lại bài viết của mình và có trách nhiệm với nó
chào cụ và chúc cụ sức khỏe !

Chỉnh sửa cuối:

Thỏ móm

Xe điện
Hết tuần thì bà con đi khuân càng đông nữa đó có. Bữa giờ không bị khuân nhiều do bà con lo chống lũ, chống bão với mua tích trữ trước bão còn lại,ăn hết cái dự trữ đó sẽ đua nhau đi mua tợn. Đận này bà con làm nông, chăn nuôi, đánh cá miền Bắc thiệt hại quá nặng, dự là thực phẩm tươi sống sẽ thiếu hụt trầm trọng.
Bác đừng cảm tính.

Các trang trại lớn gần như không bị thiệt hại. Đúng là bà con ven biển thiệt hại nhưng tỷ lệ hàng của bà con ở siêu thị gần như là cực bé.

Chợ dân sinh,chợ cóc thì có biến động nhưng chắc chắn không thiếu trầm trọng.