[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

firstfriend

Xe tải
Cach 15km thì cũng phải phòng chống từ trước chứ dự báo cách 15 km thì kệ à? Mà bao giờ cũng dự báo cả dải rộng hàng trăm km, có bao giờ dự báo cách tâm bão 15km là không có bão đâu
Vùng ảnh hưởng của bão nó trải rộng trong bán kính cả trăm km, thế nên dự báo không ai đi lấy mức 10-15km ra để đo cả.
Về ảnh hưởng của gió và mưa, thì từ đầu Sóc Sơn đến đít Mỹ Đức là đều như nhau, không bên nào nhẹ hơn bên nào.
quan tâm tới đường đi và vị trí tâm bão là điều bình thường mà các bác, vì mức độ tàn phá tại vị trí đó nó cao nhất.

Nếu nó sát vùng mật độ dân cư đông thì nâng mức độ cảnh báo và có các biện pháp mạnh hơn thì vẫn có thể giảm thiệt hại, nhất là về người.

Người dân đâu có phương tiện gì cập nhật thông tin một cách nhanh và chính xác đâu các bác.
Về cơ bản nếu nó có thay đổi hướng đi hoặc diễn biến bất thường thì thà cứ làm mạnh tay còn hơn không.

haiyen1012

Xe điện
Gió đã đổi chiều , giờ nó ốp thẳng vào cửa sổ kính nhà em nhưng mà công nhận cửa nhựa lõi thép ngày xưa chắc chắn không như cửa kính khung nhôm, trong nhà vẫn yên lắm nhưng chỉ cần hé 1 khe nhỏ thôi là thấy gió rít ghê người

thongnv

Xe điện
9h23- nhà em HBT - mưa lác đác ko đáng kể, ko gió. Còn từ sáng đến lúc nãy thì gió quần thảo. Vậy HBT - HK - Hmai... là tâm bão ạ?
ấy, nhà cụ gần nhà em, em Lò đúc

Nghen loc

Xe tăng
Nó giật tung cửa thì nguy hiểm vì lúc đó nó sẽ thông gió. Trước em xem clip bão bên TQ mà nó giật vỡ cửa kính rồi cuốn đồ đạc & người bay ra ngoài như giấy ý. Sợ thật
Vâng cụ. E phải chăng dây níu các cửa chứ nhìn sợ quá.

JCOM

Xe buýt
Vẫn phải phát huy truyền thống các cụ xưa. Ngoài Miền bắc khí hậu thất thường, xây nhà bằng gạch mùa hè mát, mùa đông ấm. Kính chỉ đẹp thôi.
ở dưới đất vẫn là sướng nhất cụ ạ. Nhưng ko được chủ quan

formen

Xe lăn
Em tưởng nếu tâm bão qua HN thì sau khi nghỉ nó làm hiệp 2 nữa?
K cụ, ở mỹ đình là hướng tây hà nội, tâm bão ở hướng bắc hà nội, nên cánh tây chỉ có 2 hướng gió chính, k có nghỉ giữa hiệp (tâm bão).

Đông Gioăng

Xe buýt
Chỉ cần mở hé là áp suất cân bằng cụ ạ, áp suất chứ có đơn giản là gió thổi bay cửa đâu mà là bảo vệ cửa chứ cụ.
việc nói về áp suất chỉ đúng khi lực bên ngoài và bên trong là đồng nhất, và mọi vị trí khác trong nhà chắc chắn không hở gió.
còn với 1 cơn bão, thứ ảnh hưởng lớn nhất lên cửa cuốn là gió giật, nó sẽ làm cửa nhịp liên tục theo phương ngang, khi nhịp đến tần số phù hợp nó sẽ lắc 1 nhịp dài và làm bung cửa khỏi ray, đây là nguyên nhân chính, và nó xảy ra bất kế có đóng kín hay hở.
việc đóng kín và kê vật cản là để giảm việc nhịp cửa này.
Em thì hiểu nôm na như sau:
- Trong trường hợp toàn bộ kính tòa nhà này đóng hết, thì cả khối nhà nó là 1 cái hộp, gió giật thoải mái
- Trường hợp mở 2 cánh như kia, gió lùa nên nó giật đổ là đúng
- Giả sử toàn bộ mảng kính này là cửa sổ, và mở hết ra em đoán là nó không bay cả mảng đâu, lúc ấy nó như tấm lưới lan, triệt tiêu hết lực gió chứ không phồng căng phần phật như tấm bạt
- nhưng nếu phía đối diện cũng là 1 mảng kính đóng kín thì mảng đối diện sẽ bay

đen_đá

Xe buýt
Chỗ em Hoàng Liệt đang im phăng phắc rồi. Ngủ dậy mai đến phần lụt lội chăng

hauyenhd

Xe container
Em Phương - Kỹ thuật viên của Trung tâm KTTV phát biểu trực tiếp trên Truyền hình Hà Nội thì tâm bão mới đang ở Hải Dương cccm ah :((
Qua HD rồi cụ ạ e thấy cập nhật quan trắc nặng nhất là Chí Linh và Kinh Môn gió giật cấp 13. HD yên ả hơn 2 tiếng rồi nên e nghĩ đến thủ đô sức mạnh nó giảm đi khá nhiều đấy.

BMW R60

Xe tăng
21h26 phút, thấy êm êm. Thế là Hà nội ổn rồi phải không các cụ?

Marance

Xe điện
Em đang ở Phú Xuyên mà mưa và gió vẫn mạnh lắm.

motthoidongbim

Xe điện
Em vừa ra đường gần nhà chút. Nước sông thì dâng cao - chả hiểu sao ko bơm hút ra hay sao ý. Ngõ đằng sau nhà e ngập rồi. Đèn đường thì tắt, cây đổ ngổn ngang nhìn qua qa là 6 cây, chắn ngang đường. Chả hiểu sau có thay đổi không chứ em thấy rễ có tẹo thì giữ sao được cây. Rác, tôn khắp đường- em làm tấm về mai chắn. Như thảm hoạ ý.

DCCHA

Xe buýt
Cụ trẻ ơi. Chui ra khỏi gầm giường xem bão bt chẳng có gì này. 😀
Trước khi phát ngôn điều gì thì hãy động não trước nhé.
Bão vào Hà Nội chỉ còn cấp 6-7, gioa giật cấp 10 thôi. Động não đi.