[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

formen

Xe lăn
Oto em để dưới hầm xong gửi ck bảo vệ rồi ợ - 1 rổ chìa khóa. Đề phòng mưa ngập đánh xe lên

ducati1

Xe buýt
Cũng may các bác ở miền Bắc hay có kiểu "ăn chắc mặc bền" nên hiện nay chủ yếu là nhà kiên cố bằng beton cốt thép. Chứ như quê em năm 2006 ở Đà Nẵng thì sau bão cả thành phố tan hoang, nhà sập nhà đổ còn nhìn như Mỹ thả bom.

LongLH

Xe điện
Hnay cháu cũng cho anh em nghỉ. Chỉ có mỗi bảo vệ trực ở nhà máy. Giờ có tấm tôn sắp bay mà không biết làm sao. Chỉ mong đến đó thôi, đừng tốc hết mái 😢🥲
Bác vẫn chủ quan quá. Sáng hôm qua xưởng em đã cho đặt bao cát trên mái và chốt cửa nẻo. Chiều cho công nhân nghỉ về lo nhà cửa của mình rồi.

moly

Xe điện
gió này là đã chớm vào HN chưa các bác

vừa đi vừa láii

Xe container
Khu nhà em thì các xe bãi trên trời đều được cho xuống hầm xếp kín kể cả lối đi ( các xe không có lot trong hầm cũng được vào- CDT thực hiện đúng công điện của CP là ưu tiên bảo vệ tài sản của dân) , xe bên trong mặc định khỏi ra- thật ra thì cũng chẳng ai dám ra đường giờ này. Khu em mạng Wifi sập rồi, chỉ còn 4G, chắc sắp mất điện.
Cụ hỏi xem hệ thống bơm nước ntn. Hồi xưa chỗ em bị quả ngập hết hầm xe vì mưa to quá.
May xe em ở trên không chui xuống được nên thoát nạn :))

CuuTu

Xe tải
Ko cần đợi 19h đâu, Yagi đến sớm rồi. Vĩnh Tuy nhà em gió mưa đã song hành. Hy vọng đây là đỉnh gió.

edc

Xe lăn
Các cụ ở chung cư giờ chắc vừa nằm vừa run, nhất là cụ nào ở tầng cao. Chỉ sợ gió to quá nó giật hết tất cả các cửa kính trong nhà thì chả còn chỗ trú.

Nhà nào cửa kính to view đẹp, kèm thêm bắt vài con vit thì dể bị nhổ cả khung.

hauyenhd

Xe container

L.C.D

Xe container
CÁC BÁC HÀ NỘI KHẨN TRƯƠNG CHUẨN BỊ ĐÈN PIN, NẾN VÀ MỌI THỨ CHIẾU SÁNG.

SẼ MẤT ĐIỆN.
Em nấu xong bữa tối lúc 13:30 😂
Lùa cả nhà tắm gội sớm lúc 15h.
Nhà em có cơm, vừng lạc, lạc rang, bánh mì, bơ, sữa để ăn khi mất điện ko nấu nướng đc.
Có 3 cốc nến trong phòng thờ chắc cũng đủ dùng qua tối nay.
Ngồi trong nhà em nghe gió giật thấy khiếp đảm thật, chỉ mong qua nhanh đêm nay.
Mong tất cả mọi người đều bình yên vượt qua cơn bão!

blackjack75

Xe buýt
Thú thật thì em khá thích kiểu bão gió này ngồi quây quần trong nhà bình yên ngắm ngoài gió mưa vần vũ. Đôi khi gió giật pha chút lo lắng - Chặn trước luôn cụ mợ nào thích tư duy kiểu như thế là ác, bao nhiêu người khổ sở abc.... Việc em thích hay ghét nó cũng có tác động được cơn bão đâu. Giống có người thích tuyết thôi mà. Nên nếu được lựa chọn tất nhiên sẽ say No.
Trả lời cho câu hỏi nên đóng hay mở cửa khi bão theo khoa học :
Em ở chung cư đóng hết cửa mà cũng thấy kinh khủng, cửa kính to ra ban công nó cứ rung đùng đùng.

Demchinhhang.net

Xe container
Đã lâu ko chơi OF. Nhưng nay có bão, vô chia sẻ vài điều cần làm:

1. Nhanh chóng kiểm tra các lỗ thoát nước sàn ban công. Bão vô sẽ kèm mưa lớn, nước thoát ko kịp sẽ tràn qua ngạch cửa vào trong nhà hỏng sàn, đặc biệt sàn gỗ.

2. Chuẩn bị đèn pin và sạc dự phòng. Có thể sẽ có cúp điện cục bộ vì dây điện bị đứt.

3. Kiểm tra lại các chốt cửa sổ. Có biện pháp đóng kín cửa sổ. Cần thiết thì dùng băng kéo dán kính để gia cố, nhất là các cụ ở chung cư cao tầng (update nhớ theo cụ Thỏ móm ).

4. Có biện pháp dằn chắn cửa sắt loại kéo hoặc cửa cuốn. Kiểm tra các biển quảng cáo.

5. Kiểm tra các tấm kính lấy sáng giếng trời.

6. Đậu ô tô nơi khuất gió. Cẩn thận cành cây gãy, tole, biển quảng cáo và kính bay…

7. Ko cần trữ thức ăn quá nhiều vì bão vô bờ là tan nhanh.

8. Tuyệt đối ko mở cửa sổ lúc bão đổ bộ.

9. Không đi ngoài đường để tránh tole bay, tấm kính giếng trời bay, cành cây gãy và dây điện đứt.

10. Nhà cụ nào trồng cây kiểng trong chậu (nhất là trồng ở ban công) thì xếp gọn và cột lại một chổ nhé.

ps: Em đã trải qua rất nhiều tâm bão cấp 12 trở lên rồi.
Số 5 nhiều nhà ăn đòn lắm.

hauyenhd

Xe container
Các cụ ở chung cư giờ chắc vừa nằm vừa run, nhất là cụ nào ở tầng cao. Chỉ sợ gió to quá nó giật hết tất cả các cửa kính trong nhà thì chả còn chỗ trú.

Gió giật bay kính còn đỡ nó lại móc hết bên trong ra thì mới toi đấy cụ. Nhà đang sửa e đi sơ tán bỏ quả dưa gặp quả dừa ngồi tầng cao nghe gió rít cũng đang hãi kính bay đây:(

Binhyennoiay

Xe điện
Hu hu, nhà em chả có nến, đèn pin. May quá, còn 2 cái đèn dầu trên ban thờ, mất điện xin các cụ cho mượn dùng tạm vậy.

CuuTu

Xe tải

Cũng là dịp tốt kiểm tra chất lượng xây dựng. Bên trên thấy ảnh cao tầng tung kính, đang nghĩ Ecopark

DurexXL

Xe lăn
Em nhận tin nhắn qua zalo

4h22 Phút Hà Nội gió to quá, cảm giác tâm bão đến nơi rồi.
Khu nhà em cơ bản cây xanh đổ hết rồi.
Theo e giờ các cụ mợ ở Hà Nội , báo cáo tình hình thì nên nói khu vực mình đang lưu chú để mọi người được rõ , vì hiện nay đa phần các cụ đang cố thủ trong nhà nhưng cũng nhiều cụ vì công việc hay bận đột xuất chưa về được nhà . Nếu ghé qua các cung đường sẽ có sự chuẩn bị . E ví dụ như ở Lò Đúc , đã có đoạn đường cây xanh bị gẫy đổ chẳng hạn .
E hy vọng khắp Hà Nội mình , các cụ mợ đều an toàn , bình an . Cũng như tất cả các cụ mợ ở những địa phương mà tâm bão ghé qua , thật nhiều bình an và may mắn 🙂 .....