[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Batman

Xe điện
Công nhận bên marine của tụi usa họ dự sát và cập nhật liên tục mọi loại bão đến áp thấp trên mọi vùng biển chhuws ko riêng gì đâu cả!
Cũng thông cảm cho bạn ấy, bão biển thì có ảnh hưởng đến nơi đáy giếng đâu hì. :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Bạn cùng lớp còn hơn nhau ngày/tháng sinh, anh e sinh đôi cùng giờ cùng phút nhiều khi số phận còn khác nhau. Từ ngày e làm với bọn tư bản, thì cứ ngày nào hội đủ các yếu tố thuận lợi cho công việc thì đó là ngày đẹp. Tất nhiên ở VN thì còn bị tác động của những yếu tố mê tín dị đoan lâu đời, nên là cũng cần hài hoà cho dĩ hoà vi quý, thì đó cũng là 1 phần yếu tố cho cái gọi là ngày đẹp.
Vâng, em chả bh xem ngày, chọn giờ xuất hành, tết nhất đi ngày nào, về ngày nào thì tiện là đi. Lắm ng xem kĩ lắm, theo em thì những ng tin vào tâm linh, khi ng ta chọn dc giờ mà theo họ là đẹp, thì tâm họ vững vàng hơn. Chứ đầy ng xem giờ, xem ngày, sau vẫn toang thì lúc đó đổ do ai? Hay do thầy xem ko chuẩn? Vd đi thi cử mà kiến thức chắc rồi thì cứ thế bình tĩnh tự tin mà làm, là đỗ. Chứ ôn chắc rồi, nhưng ra khỏi nhà, lại lỡ chân bước chân trái trước, hoặc trên đường đi thi gặp đám ma đám cưới gì đó, rồi tim đập chân run bảo thôi chết rồi nay mình bước chân trái, đáng lẽ phải bước chân phải, ko biết có làm bài dc ko....ngồi nghĩ và lo lắng có khi hết xừ giờ chưa làm xong hoặc râu ông nọ cắm cằm bà kia, thế là toang, thế là lại đổ cho tâm linh tiếp

giaconngu

Xe tăng
Sao tốt cho người này, xấu cho người kia thì sao. Vd đang bão đấy. Nhiều người ảnh hưởng xấu nhưng đội bán áo mưa, đồ bảo hộ … lại bán dc hàng hơn. Rồi đợt tới có thể ngập lụt ảnh hưởng đến hoa màu miền Bắc thì miền Trung, miền Nam lại chở ra bán. Kiếm hơn. Đừng “tự kỉ ám thị” vào Sao này Sao nọ làm gì.
Đó là một thuật xem bói đã tồn tại hàng nghìn năm qua và việc nó còn tồn tại đến nay cho thấy nó có ảnh hưởng đáng kể tới khá nhiều người và việc anh tin hay không tin không ảnh hưởng tới niềm tin của người khác, vì vậy tốt nhất đừng nên cao giọng với người khác về việc tự kỷ ám thị bởi chưa chắc anh đã không tự kỷ ám thị hơn người khác đâu. Để đánh giá tính khoa học/giả khoa học và xác suất đúng sai trên phương diện thống kê thì điều đầu tiên cần làm là tìm hiểu nó trên các phương diện khác nhau (cơ sở lý thuyết và thực tiễn áp dụng) chứ không phải là hùng hổ tuyên bố nó sai mà không cần bằng chứng đủ mạnh nào để bác bỏ nó.

DragonKnight92

Xe hơi
Đù...bác sống ở đâu? Âu,Mỹ,Hay Nhật?..
Cả thế giới nó rảnh quá mà tập trung vào cái cơn bão cỏn con,tại cái vũng biển cỏn con...?
Thông tin thì phải có kiến thức để mà hiểu.
Em nghĩ là cụ cố tình, chứ bình thường không thể... như thế này được. Thôi em xin ^:)^ cụ, em và tất cả mọi người đều mong cụ đúng lắm chứ. Cũng rất mong "mưa một chút rồi nắng đẹp" như cụ nói lắm chứ. Thôi thì chúc cụ chiến thắng tất cả các cơ quan khí tượng trên thế giới, thắng toàn bộ những người dân miền Bắc đang "thừa hơi" chuẩn bị đầy đủ phòng tránh bão ^:)^

LongNguyễn8x

Xe tăng
Bão thường vào biển đông cấp 13 giật 15 là kinh rồi. Đây vào đến vịnh bắc bộ còn cấp 16 thì quá hung hãn. Đen đủi là bão đã lách qua đúng eo đảo Hải Nam để vào vịnh bắc bộ nên ma sát với đất liền không nhiều, dẫn đến không giảm cấp như kỳ vọng. Theo em là lần này bão không đơn giản, kể cả với các cụ Hà Nội chúng ta. Như chiều nay chỉ cơn mưa giông mà đổ cây chết người, chứ gió tầm cấp 10 nó vào Hà Nội giật cho vài tiếng thì thật rất quan ngại. Còn mấy tỉnh phía ven biển em tin lần này phải xác định là thiệt hại ko nhẹ.

Hại Điện

Xe container
Đã lâu ko chơi OF. Nhưng nay có bão, vô chia sẻ vài điều cần làm:

1. Nhanh chóng kiểm tra các lỗ thoát nước sàn ban công. Bão vô sẽ kèm mưa lớn, nước thoát ko kịp sẽ tràn qua ngạch cửa vào trong nhà hỏng sàn, đặc biệt sàn gỗ.

2. Chuẩn bị đèn pin và sạc dự phòng. Có thể sẽ có cúp điện cục bộ vì dây điện bị đứt.

3. Kiểm tra lại các chốt cửa sổ. Có biện pháp đóng kín cửa sổ. Cần thiết thì dùng băng kéo dán kính để gia cố, nhất là các cụ ở chung cư cao tầng (update nhớ theo cụ Thỏ móm ).

4. Có biện pháp dằn chắn cửa sắt loại kéo hoặc cửa cuốn. Kiểm tra các biển quảng cáo.

5. Kiểm tra các tấm kính lấy sáng giếng trời.

6. Đậu ô tô nơi khuất gió. Cẩn thận cành cây gãy, tole, biển quảng cáo và kính bay…

7. Ko cần trữ thức ăn quá nhiều vì bão vô bờ là tan nhanh.

8. Tuyệt đối ko mở cửa sổ lúc bão đổ bộ.

9. Không đi ngoài đường để tránh tole bay, tấm kính giếng trời bay, cành cây gãy và dây điện đứt.

10. Nhà cụ nào trồng cây kiểng trong chậu (nhất là trồng ở ban công) thì xếp gọn và cột lại một chổ nhé.

ps: Em đã trải qua rất nhiều tâm bão cấp 12 trở lên rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Các cụ đã để xe chỗ an toàn chưa. Em mang ra cơ quan gấu để vào gara yên tâm rồi. Cả cơ quan mỗi mình xe em chọn chỗ an toàn nhất em để.

Aziz Nesin

Xe tăng
Báo đã giảm cấp sau khi vào đảo Hải Nam. Dự đoán khi vào VBB thì chỉ còn cấp 14 giật cấp 16 thôi

giaconngu

Xe tăng
View attachment 8724173

Để em giải thích một chút về cái hình của Cơ quan khí tượng hải quân Mỹ: ví dụ như cái điểm cập bờ kia, ghi là 07/06Z, 85 KTS. Cụ nhìn góc phải có bảng tham chiếu : 07/06Z có nghĩa là sức gió 85 KTS, giật lên đến 105 KTS.

Quy đổi từ KTS ra Km/h, 1 knot = 1.852 km/h, như vậy sức gió 85 x 1.852 ~ 157 km/h , giật lên đến 105 x 1.852 ~ 194 km /h

Tiếp tục quy đổi sang thang đo bão của VN:
https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Thang_sức_gió_Beaufort , thì là bão cập bờ cấp 14, giật cấp 16.

Tình hình cực kỳ nghiêm trọng như vậy, các cơ quan khí tượng của Mỹ, Nhật cũng không rỗi hơi để hoang báo làm gì nên đó là lý do nhiều cụ phản ứng mạnh khi đọc thấy những câu kiểu như là không sao đâu v.v..., đúng là điếc không sợ súng.
Cụ cần bổ sung thêm ý nghĩa của 07/06Z nữa mới đầy đủ. 07 là ngày 7 (tháng 9 này), 06Z là 06h theo giờ Zulu (ký hiệu quân sự để chỉ múi giờ UTC+0 hay múi giờ Greenwich), tương đương 13h theo múi giờ Hà Nội (UTC+7). Toàn cụm này nghĩa là 06h ngày 7/9/2024 theo múi giờ Greenwich hay 13h ngày 7/9/2024 theo múi giờ Hà Nội.

toyota219

Xe điện
Cụ ấy còn đặt câu hỏi khi bão ma sát nữa cơ.
Nên chắc cũng k hiểu tại sao Chanchu nhỏ mà gây tổn thất lớn.
Tại sao Hải Yến mạnh mà gây tổn thất ít hơn.

Tướng cướp

Xe điện
Cập nhập đến 20h30, bão Yagi còn cách Quảng Ninh 340km, sức gió mạnh cấp 15 giật trên cấp 17, bão không đổi hướng vẫn thẳng hướng tây tây bắc.
Như vậy, Đảo Hải Nam không giúp giảm cường độ của bão!

LongNguyễn8x

Xe tăng
Các cụ đã để xe chỗ an toàn chưa. Em mang ra cơ quan gấu để vào gara yên tâm rồi. Cả cơ quan mỗi mình xe em chọn chỗ an toàn nhất em để.
Chỗ e thoải mái để 3 tầng nổi, lo hóng hớt thôi chứ 4b là yên tâm

Hại Điện

Xe container
Báo đã giảm cấp sau khi vào đảo Hải Nam. Dự đoán khi vào VBB thì chỉ còn cấp 14 giật cấp 16 thôi
Cỡ cấp này mà vô miền bắc cũng tanh bành. Vì miền bắc ko có kinh nghiệm chống bão như miền trung. Ngay trong thớt này đa số mọi người cũng ko có kinh nghiệm chống bão.

Vd: Cây xanh ở HN ko được cắt tỉa vào mùa này, em xem còn y nguyên cả.

Thỏ móm

Xe điện
Cập nhập đến 20h30, bão Yagi còn cách Quảng Ninh 340km, sức gió mạnh cấp 15 giật trên cấp 17, bão không đổi hướng vẫn thẳng hướng tây tây bắc.
Như vậy, Đảo Hải Nam không giúp giảm cường độ của bão!
Giờ còn 1 cửa duy nhất là đi qua VBB hy vọng sẽ giảm cấp.

Nguyện cầu cho bà con vùng Duyên Hải hạn chế được tối đa thiệt hại!

holland

Xe tăng

1. Nhanh chóng kiểm tra các lỗ thoát nước sàn ban công. Bão vô sẽ kèm mưa lớn, nước thoát ko kịp sẽ tràn qua ngạch cửa vào trong nhà hỏng sàn, đặc biệt sàn gỗ.

2. Chuẩn bị đèn pin và sạc dự phòng.

3. Kiểm tra lại các chốt cửa sổ. Có biện pháp đóng kín cửa sổ.

4. Có biện pháp dằn chắn cửa sắt loại kéo hoặc cửa cuốn. Kiểm tra các biển quảng cáo.

6. Đậu ô tô nơi khuất gió. Cẩn thận cành cây gãy, tole, biển quảng cáo và kính bay…

9. Không đi ngoài đường để tránh tole bay, tấm kính giếng trời bay, cành cây gãy và dây điện đứt.

Ở cc tầng 3x thấy run quá ạ.

Race Dead

Xe điện
Nãy xem VTV mà ko thấy đưa chít hình ảnh bão quét qua HN nó như thế nào nhỉ .
Có cụ nào có thông tin thiệt hại của anh hàng xóm không ?

Dân miền núi TM

Xe điện

2. Chuẩn bị đèn pin và sạc dự phòng. Có thể sẽ có cúp điện cục bộ vì dây điện bị đứt.

3. Kiểm tra lại các chốt cửa sổ. Có biện pháp đóng kín cửa sổ.

Các cụ làm siêu thị hôm nay mừng húm.
Các quầy kệ rau, thịt, cá, đậu, trứng... sạch banh.
Em nhìn còn thấy gom kinh hơn thời covid trong khi bão 2 ngày là tan.