[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

toyota219

Xe điện
E ví dụ cái lưỡi cưa cho dễ hiểu. Bây giờ như phần ngoài cùng của lưỡi cưa, nên sẽ thấy đang xen mưa/ gió và trời đẹp. Tốc độ thay đổi càng nhanh thì vận tốc góc của bão càng lớn- khác với vận tốc di chuyển của bão.
Nếu bão có mắt rỏ ràng thì khi tâm bão đi qua sẽ có 1 khoảng trời yên- cứ nghĩ bão qua rồi nhưng sau đó là đổi gió hướng ngược lại.
Nhìn k thấy mắt bão rõ ràng, nhưng mưa ghê đó. Vùng núi chắc lũ ống lũ quét…Có thể tâm bão qua k nặng nề bằng hơi ngoài rìa.

Chỉnh sửa cuối:

Mrquickdn

Xe tải
HN có thấy chống bão gì đâu? Trưa nay em đi 1 vòng 30km qua 3 quận huyện mà không bắt gặp bất kỳ đội nào chặt cây tỉa cành. Bão thì nguy hiểm nhất là cây đổ với mái tôn văng mà không thấy chặt cây tỉa cành là thấy kém rồi.
Quê em chỉ cần báo áp thấp nhiệt đới là đoàn thanh niên, cựu chiến binh các thứ đi chặt cây tỉa cành khắp làng rồi chứ không đợi tiền. Thậm chí chặt cả cành của chủ cây kể cả khi chủ cây không đồng ý. Còn HN chắc đợi tiền thì mới làm.
HN mà cắt tỉa cây thì bao giờ cho xuể? Nếu có cắt tỉa thì chỉ ở những nơi là rốn bão như Đà Nẵng, Huế...hàng năm bên Công ty cây xanh đô thị đều có lịch cắt tỉa cây trước mùa mưa bão cả, nó kéo dài cả tháng trời qua bao quận huyện đó cụ. HN mà làm thế có khi mất nửa năm để cắt tỉa cho hết cây.

minhphuc9

Xe tải
Em vừa thấy bảo có người tử vong do cây đổ ở Linh Đàm, hic, bão còn xa lắm mà đã có thiệt hại về người.
Trời đất không biết thế nào. Gần 12 trưa e rời khỏi khu vực sát Linh Đàm, đã mưa gió gì đâu, trời ngột ngạt, nắng chang chang. Vậy mà mấy tiếng sau LĐàm đã mưa to, gió gật, cây đổ. Em chưa bao giờ cảm nhận độ ngột ngạt, nắng gắt như buổi trưa hôm nay, trời không gió, rất khó chịu, chỉ muốn uống nước. Cụ nào đau đầu, huyết áp cao mà ra đường sáng và trưa hôm nay chắc rất mệt

Batman

Xe điện
Cụ ofer nào tự tin trình độ dự báo thì nên mạnh mẽ nộp CV ứng tuyển, xong chê ai dự báo ko chuẩn thì đuổi hết đi.
Em thì nghĩ cơ bản ai chả muốn dự báo chính xác, chuẩn xác nhất có thể, nhưng nhiều khi nó xảy ra những sai sót ngoài khả năng dự báo, hoặc ko lường trước dc, cứ chuẩn bị sẵn sàng tinh thần, bão có mạnh thì cũng thiệt hại ít nhất, mà bão ko mạnh thì lại càng mừng.
Tộ sư, cả ngày không phát loa, giờ mới oang oang kìa mợ. :D
Ban chỉ đạo phòng chống bão của HN làm quá chán.

CuuTu

Xe tải
Trời, thật k nhỉ, mới nhẹ nhẹ đã có ng ra đi rồi sao?
Quê em chẳng ai dám dự đoán bão cả. Chỗ mình ko sao thì chắp tay cảm ơn tổ tiên rồi cố gắng chạy nhanh nhất có thể về chỗ an toàn (trong nhà). Nhiều khi thấy chỗ mình yên tĩnh lại còn đáng sợ hơn

Batman

Xe điện
Trời đất không biết thế nào. Gần 12 trưa e rời khỏi khu vực sát Linh Đàm, đã mưa gió gì đâu, trời ngột ngạt, nắng chang chang. Vậy mà mấy tiếng sau LĐàm đã mưa to, gió gật, cây đổ. Em chưa bao giờ cảm nhận độ ngột ngạt, nắng gắt như buổi trưa hôm nay, trời không gió, rất khó chịu, chỉ muốn uống nước. Cụ nào đau đầu, huyết áp cao mà ra đường sáng và trưa hôm nay chắc rất mệt
Buổi trưa nay, em nói với con em rằng, trước bão thì rất nóng do nhiệt bị hút hết ra vùng mưa, đến khi chúng ta cảm thấy gió mát là bão về, có thể chạy không kịp.

Dungha

Xe điện
linh đàm khổ thân quá.

beforethewinter

Xe tải
HN có thấy chống bão gì đâu? Trưa nay em đi 1 vòng 30km qua 3 quận huyện mà không bắt gặp bất kỳ đội nào chặt cây tỉa cành. Bão thì nguy hiểm nhất là cây đổ với mái tôn văng mà không thấy chặt cây tỉa cành là thấy kém rồi.
Quê em chỉ cần báo áp thấp nhiệt đới là đoàn thanh niên, cựu chiến binh các thứ đi chặt cây tỉa cành khắp làng rồi chứ không đợi tiền. Thậm chí chặt cả cành của chủ cây kể cả khi chủ cây không đồng ý. Còn HN chắc đợi tiền thì mới làm.
Nó cắt từ trước rồi bác ơi. Với bác đi quận nào đấy. Trưa nay em về vẫn thấy có cây bị cắt cành mà, chỉ là trưa nắng nên đội đó chắc nghỉ rồi, ko thấy đâu

Thỏ móm

Xe điện
Linh đàm

minhphuc9

Xe tải
Cụ nói chưa chuẩn rồi, e thấy mất hôm nay tốc độ chặt, tỉa cây tăng lên nhiều. Chiều hôm kia em còn thấy mấy anh em thợ điện (mặc áo ngành điện) đi tỉa cây. Nhiều đoạn phố, mấy hôm trước tán cây phủ dầy, thấy mát mát, hai hôm nay thấy quang hẳn.

minhhai985

Xe lăn
HD cách đây 1h có gió, giờ lại im và rất oi.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

thungkhe

Xe điện
Khổ thân hai mẹ con quá![-O<

Boyngoan

Xe tải
Em đang trên đường phi xuống Móng Cái. Thấy tính hình cũng chưa có gì. Mà các cụ ở nhà sốt ruột gọi liên tục. Thôi thì quay xe. Nhà có người già giờ muốn lăn đâu cũng khó.
Quay xe là thượng sách cụ ơi. QN, HP và NĐ ko tránh đc

nguyenvu171

Xe buýt
Khổ thân hai mẹ con, Em cũng đang lo đi về thế nào đây