[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Mr Chun

Xe tăng
Thác bà có vẻ căng,

Cùng thời điểm, lưu lượng nước đến hồ lên tới 4.450m3/s, trong khi dù đã hoạt động hết tất cả các tổ máy và mở toàn bộ 3 cửa xả, cũng chỉ xả được hơn 3003m3/s.

HANOICity

Xe điện
Sáng nay em vừa mắng đứa bạn ở chợ vì tội nháo nhào đi mua cả đống lương thực, thực phẩm
Nó nói sợ vỡ đê, em bảo: Hôm qua mới báo động 1, thông báo tại zalo khu dân cư; nay giỏi thì ở mức báo động 2.
Xưa còn thanh niên lúc báo động 3, bọn mình được huy động lên đắp đê sông Thái Bình còn phởn phơ vừa làm vừa nghịch, bản lĩnh đầy mình, thế mà giờ lại nghe mấy đứa trẻ ranh trên face tuyên truyền nhảm đã hớt hơ hớt hải thế kia. Mà ở TP thì khi có nguy cơ vỡ đê, người ta sẽ có phương án phân lũ ở nơi khác chứ
Nó ngẩn tò tè bảo: ở nhỉ
Xưa quần áo quanh năm chỉ có 1 bộ, lấy gì mà sợ cụ ơi? Thậm chí còn mong đc đi đắp đê để còn đc phần cơm ấy chứ.

qddt

Xe tăng
Những năm 197x, 198x và sang cả 199x thì tin nước sông lên mức báo động 3 cũng là bình thường
Có những lần mực nước còn Trên mức báo động 3, nước sông cuồn cuộn, mấp mé mặt đê lúc ấy mọi lực lượng đều ứng trực đều trên đê, gia cố chỗ xung yếu, đắp kè bằng đất, bằng các bao cát trên măt đê để ngăn nước tràn vào.
Đứa bạn mình xưa cũng tham gia cứu đê suốt, nhẽ lâu ko đc thực chiến bỗng trở nên mong manh
Ngày xưa em thích nhất những ngày nước lên.

Những lúc đó mà buồn bã, thì em lên cầu Long Biên, đứng ngắm sông Hồng cuộn trào đỏ ngàu. Châm điếu thuốc. Ngắm những xoáy nước con con chợt hiện chợt mất. Cầm 1 nắm sỏi ném xoáy. Năm nào mà ko lên báo động 3 là thất vọng lắm. Kể cũng hơi ngu.

Lũ to gần nhất là hồi năm 96 thì nước sông chỉ cách mặt cầu Long Biên chừng mét rưỡi.

Sau này có thủy điện thì sông Hồng ở HN không còn lũ nữa. Nước sông xanh lét. Nó không còn là sông Hồng trong ký ức nữa, em buồn lắm. Em cũng bỏ thói quen ngắm sông mùa lũ.

Thôi thì chúc bà con chân cứng lũ mềm.

Chỉnh sửa cuối:

cnvui2106

Xe buýt
Cổ Nhuế là trong nội thành mà sơ tán đi đâu nữa nhỉ?

coolpix8700

Xe ngựa
Thác bà có vẻ căng,
Cùng thời điểm, lưu lượng nước đến hồ lên tới 4.450m3/s, trong khi dù đã hoạt động hết tất cả các tổ máy và mở toàn bộ 3 cửa xả, cũng chỉ xả được hơn 3003m3/s.
Ngoài các cửa xả thì nước còn thoát ở mặt đập (đập bê tông nào chả có chỗ cho nước tràn như vậy), nhưng lúc đó khả năng điều tiết nước của hồ chứa nước không còn nữa. Nếu nước tiếp tục đổ về nhiều thì có thể coi như không có hồ nữa. Nước dưới hạ nguồn dâng lên theo nước đổ về từ thượng nguồn!

HANOICity

Xe điện
20 năm qua nước ta giàu lên nhiều, nên phải chọn phương án an toàn hơn. Cộng với thiệt hại bão số 3 còn chưa thống kê được, thì càng phải cẩn thận.

Ví dụ như trước kia có mỗi túp lều cấp 4 với 3 con gà, có lũ lụt mất hết

Có thể phương án giảm áp cho đập Thác Bà, là "mở rộng" vùng lòng hồ. Bằng cách nào thì cần phải tính, miễn sao đập chính được an toàn.
Em nghĩ cụ đập thác bà cũng đã cao tuổi, nên nay phải tính phương án thay thế.

HANOICity

Xe điện
Ngoài các cửa xả thì nước còn thoát ở mặt đập (đập bê tông nào chả có chỗ cho nước tràn như vậy), nhưng lúc đó khả năng điều tiết nước của hồ chứa nước không còn nữa. Nếu nước tiếp tục đổ về nhiều thì có thể coi như không có hồ nữa. Nước dưới hạ nguồn dâng lên theo nước đổ về từ thượng nguồn!
Sao tính thế đc ạ? Mỗi m nước trong lòng hồ là cả ngàn tấn nước đè lên con đập, mà đập gì thì cungz có giới hạn chịu tải ạ

Nay báo HN mưa dông chiều tối làm các trường cho con về sớm, phụ huynh nháo nhào theo. Rồi trời không mưa 😀, vừa tức vừa buồn cười vừa thấy may các cụ ạ.
E nhớ năm 2015 hay 16 gì đó, cũng có vụ đúng lúc gió to nhất thì bắt bố mẹ về đón con tránh bão, 3 -4 giờ chiều, sau đó thì chả mưa chả gió gì sất.

MuathuHN252

Xe cút kít
Trước em đọc ở đâu bản năng của loài người là thích ăn các động vật ăn cỏ chứ không ăn động vật ăn thịt trong chuỗi thức ăn. Thịt cá sấu bổ dưỡng mà nhiều người chê hôi. Cũng có thể do sợ ký sinh trùng với dịch bệnh
Riêng có món thịt chó do đã được thuần hóa ăn cơm nên món nhựa mậm vẫn đắt hàng :))
E chưa ăn cá sấu bh, và cũng ko muốn thử ạ. Mấy lần đi ăn có mà e ko ăn

lqh1964

Xe máy
Những năm 197x, 198x và sang cả 199x thì tin nước sông lên mức báo động 3 cũng là bình thường
Có những lần mực nước còn Trên mức báo động 3, nước sông cuồn cuộn, mấp mé mặt đê lúc ấy mọi lực lượng đều ứng trực đều trên đê, gia cố chỗ xung yếu, đắp kè bằng đất, bằng các bao cát trên măt đê để ngăn nước tràn vào.
Đứa bạn mình xưa cũng tham gia cứu đê suốt, nhẽ lâu ko đc thực chiến bỗng trở nên mong manh
Xưa đi qua các điếm canh đê cứ thấy treo bao nhiêu cái "đó tôm" là biết báo động mấy 1,2,3 tương ứng với mức báo động là gì có thông báo nhiều như bây giờ nhiều đâm loạn.

coolpix8700

Xe ngựa
Tùy thiết kế, ko phải đập nào cũng là đập tràn. Cụ thể như Thác Bà là đang tới hạn rồi, nếu để vỡ đập TB thì hậu quả rất khủng khiếp. Chính vì vậy mới phải tìm giải pháp khẩn cấp, có thể là mở rộng phía trên lòng hồ để giảm mực nước tạm thời.

Đợt lũ này phần lớn là nước sông Lô sông Thao, nếu trong tuần tới mà mưa và nước về sông Đà nhiều thì nguy hiểm lắm.
Em xem lại thì cái đập này có 6 cửa "xả mặt"

roninVN

Xe buýt
Thời chưa có mạng, mỗi lần đài báo báo động cấp 2,3 bọn em toàn rủ nhau phi ra đê để hóng cho trực quan chứ k được nghe như bây giờ

Mr Chun

Xe tăng
Ôi sao cụ nghĩ để tràn đc, an toàn con đập kia kìa cụ. Đang họp khẩn tìm phương án tách nc hạn chế nc về hồ đó ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Sao tính thế đc ạ? Mỗi m nước trong lòng hồ là cả ngàn tấn nước đè lên con đập, mà đập gì thì cungz có giới hạn chịu tải ạ
Chẳng nhà thiết kế nào quên biệ pháp xả mặt này đâu.
Ngoài 3 cửa xả đáy cái đập này còn có 6 cửa xả mặt!

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Sáng nay em vừa mắng đứa bạn ở chợ vì tội nháo nhào đi mua cả đống lương thực, thực phẩm
Nó nói sợ vỡ đê, em bảo: Hôm qua mới báo động 1, thông báo tại zalo khu dân cư; nay giỏi thì ở mức báo động 2.
Xưa còn thanh niên lúc báo động 3, bọn mình được huy động lên đắp đê sông Thái Bình còn phởn phơ vừa làm vừa nghịch, bản lĩnh đầy mình, thế mà giờ lại nghe mấy đứa trẻ ranh trên face tuyên truyền nhảm đã hớt hơ hớt hải thế kia. Mà ở TP thì khi có nguy cơ vỡ đê, người ta sẽ có phương án phân lũ ở nơi khác chứ
Nó ngẩn tò tè bảo: ở nhỉ
Ngày bé nước sông Hồng lên báo động 3 là cả xóm em mang dậm ra đê đánh cua. Ngày ấy mặt đê còn là đất chứ làm gì trải nhựa như bây giờ. Cua nhiều vô kể, đánh 1 lúc lưng xô.
Cóc nghoé nhảy đầy mặt đê tha hồ đi vồ về cho vịt ăn. Giun cũng tranh nhau bò lên mặt đê, vơ 1 lúc cũng đầy thúng.
Em vẫn nhớ gặp quả xác chết trôi dạt vào thân đê, mang súng cao su bắn chim ra bắn vào mông nảy tưng tưng.

Thỏ móm

Xe điện

Các bác lưu ý cửa giả. Dự kiểu này sáng mai lại mênh mông.