[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Politeboy

Xe tăng
-----
Từ sau mùa Covid thì thế giới có những biến động hết sức bất ngờ kể cả thiên tai, dịch bệnh, lẫn con người nên chủ quan rất dễ ko có cơ hội sửa sai đâu cụ...Cẩn tắc vô ưu thôi, bão nó mà nhỏ như con thỏ thì cg là may
Năm nay bão muộn, nước biển ấm hơn mọi năm
Không đùa được đâu
Dự báo gió cấp 6-10 từ 6h sáng đến 12h đêm ngày thứ 7 ở HN đấy

Opel Astra

Xe điện
-----
Từ sau mùa Covid thì thế giới có những biến động hết sức bất ngờ kể cả thiên tai, dịch bệnh, lẫn con người nên chủ quan rất dễ ko có cơ hội sửa sai đâu cụ...Cẩn tắc vô ưu thôi, bão nó mà nhỏ như con thỏ thì cg là may
Thừa còn hơn Thiếu.
Nhưng cũng thừa vừa phải thôi bác.

Ở chiều ngược lại, đội Gia Cát Dự cũng khó khăn, khi gần như không được phép Thiếu; sai thì nhẹ là bị chưởi.
Tôi hoàn toàn thông cảm với các ảnh.

namphong12

Xe lăn

Opel Astra

Xe điện

Dân miền núi TM

Xe điện
Chỗ làm Êm đang cho đi rà soát đóng cửa niêm phong để đón bão rồi!
Phòng cho chắc.

Trà Lý

Xe tăng

Batman

Xe điện
Hà Nội thì yên tâm, bức bình phong là đảo Hải Nam, hằng năm chặn cho HN khối các cơn bão, vào tới đất liền thì bão giảm nhiều.

ah99x6

Xe điện
Em chào các cụ đồng hương Vũ Thư nhé.
Em ở Đồng Thanh, Vũ Thư
Hy vọng bão nhỏ thôi ạ!
Chào đồng hương Vũ Thư nhé, e ở Thẫm!
Chào cụ, em Tân Hòa, chỗ nhà lưu niệm Bác. Mong cơn bão này nhẹ nhàng thôi, đỡ thiệt hại cho bà con
Em chào đồng hương Vũ Thư.
Em Việt Thuận Vũ Thư. ( giáp Kiến Xương)
Em cũng 1 nửa Vũ Thư. Mẹ em ở Nguyên Xá.

Trà Lý

Xe tăng
Em chào đồng hương Vũ Thư.
Em Việt Thuận Vũ Thư. ( giáp Kiến Xương)
Quê hương của chè xanh, nức tiếng chè làng Mét, pha loãng vừa thơm mát dịu lại vị thanh ngọt nhẹ. Uống cốc chè chuẩn làng Mét nhớ cả đời.

7vienngocrong

Xe tăng
Từ sau cơn Chanchu năm nào em thấy cơn bão nào vào VN cũng đều dự báo là siêu bão cả, cuối cùng thấy chả ghê gớm gì.
May là ông trời thương xót đó cụ chứ bão lớn vào thì ảnh hưởng thiệt hại kéo lùi phát triển của xã hội đó.
Nguyên tắc " cẩn tắc vô áy náy, phòng còn hơn không". Bão mà vô nhà cụ yên ổn không có nghĩa là xã hội yên ổn. Quê e khúc ruột miền Trung năm nào mà k có bão mà bão thì kèm mưa lũ...Năm nào xong bão nhà e mất điện 1 tuần có khi lâu hơn. Bão làm ngã cây đứt đường dây điện bên điện lực và nhà mạng đi phục hồi dây nhợ khờ người luôn. Nông dân thì mất mùa ngư dân thiệt hại tàu thuyền còn mấy người nuôi hải sản thôi con như mất trắng...mưa lũ làm đường xá hư hỏng ách tắc...
Nên năm nào e nghe dự báo bão lớn mà khi vào bờ thành Áp thấp nhiệt đới là mừng 1 lần rồi ứng phó áp thấp nhiệt đới mưa nhiều cũng chả vui vẻ gì.
Nhớ hồi e còn nhỏ ở quê sau cơn bão nhà e bị sụp mất căn nhà ngang, tụi e nằm dưới gầm giường trên căn nhà trên nghe gió ầm ầm rít tạt mưa vào nhà. Bờ tre quằn quại trong bão quét mái ngoái rơi loảng xoản, tiếng gió gầm hú cuồn nộ í làm trí óc của đứa trẻ 10 tuổi như em giờ 35 năm trôi qua rồi mà k quên.
Sống xa quê mỗi lần nghe bão là tự dưng hốt hoảng trong lòng, e mở camera ngoài sân ở quê xem bão rồi khi nào mất tín hiệu là biết mất điện. Nhà cửa bây giờ kiên cố hơn nhưng thằng nhóc cháu e 12t nó vẫn tả tiếng gió gầm rít lúc trời bão và nó sợ í chang e ngày xưa.
Riêng đợt này thấy thời sự đưa tin bên TQ họ nghiêm túc đề phòng bão, chúng ta cũng đừng chủ quan kẻo nhà bay nóc.

Trà Lý

Xe tăng
C
May là ông trời thương xót đó cụ chứ bão lớn vào thì ảnh hưởng thiệt hại kéo lùi phát triển của xã hội đó.
Nguyên tắc " cẩn tắc vô áy náy, phòng còn hơn không". Bão mà vô nhà cụ yên ổn không có nghĩa là xã hội yên ổn. Quê e khúc ruột miền Trung năm nào mà k có bão mà bão thì kèm mưa lũ...Năm nào xong bão nhà e mất điện 1 tuần có khi lâu hơn. Bão làm ngã cây đứt đường dây điện bên điện lực và nhà mạng đi phục hồi dây nhợ khờ người luôn. Nông dân thì mất mùa ngư dân thiệt hại tàu thuyền còn mấy người nuôi hải sản thôi con như mất trắng...mưa lũ làm đường xá hư hỏng ách tắc...
Nên năm nào e nghe dự báo bão lớn mà khi vào bờ thành Áp thấp nhiệt đới là mừng 1 lần rồi ứng phó áp thấp nhiệt đới mưa nhiều cũng chả vui vẻ gì.
Nhớ hồi e còn nhỏ ở quê sau cơn bão nhà e bị sụp mất căn nhà ngang, tụi e nằm dưới gầm giường trên căn nhà trên nghe gió ầm ầm rít tạt mưa vào nhà. Bờ tre quằn quại trong bão quét mái ngoái rơi loảng xoản, tiếng gió gầm hú cuồn nộ í làm trí óc của đứa trẻ 10 tuổi như em giờ 35 năm trôi qua rồi mà k quên.
Sống xa quê mỗi lần nghe bão là tự dưng hốt hoảng trong lòng, e mở camera ngoài sân ở quê xem bão rồi khi nào mất tín hiệu là biết mất điện. Nhà cửa bây giờ kiên cố hơn nhưng thằng nhóc cháu e 12t nó vẫn tả tiếng gió gầm rít lúc trời bão và nó sợ í chang e ngày xưa.
Riêng đợt này thấy thời sự đưa tin bên TQ họ nghiêm túc đề phòng bão, chúng ta cũng đừng chủ quan kẻo nhà bay nóc.
Cơn bão năm 1986 em cũng 10 tuổi, cái năm vừa đổi tiền xong đó. Nhà em cũng mới cải tạo được 1 gian thành mái bằng còn lại 2 gian vẫn mái ngói, bão năm đó to lắm nhưng em là trẻ con còn cố thức để nghe gió rít... xem bão. Nhà em đổ sập 2 gian mái ngói. Thế rồi cũng chẳng nhớ nổi làm sao lại vượt qua được đận khốn khó đó, chỉ biết sau này lớn lên mỗi lần chống bão là mẹ em sợ lắm, bắt chằng buộc các kiểu.
Vừa hôm qua mẹ em còn gọi điện bắt em về chặt cây, em đành gọi điện nhờ mấy ông anh họ sang chặt lấy lệ mấy cành lá cho các cụ yên tâm... Đến khổ, có lẽ trong tâm trí của các cụ vẫn còn hằn dấu ấn sợ hãi những lần bão gió thủa còn nghèo khó.

Em nghĩ thứ hai thì ổn rồi nên chắc là sẽ bay được. Còn ngập đường thì không rõ vì tùy đường và lượng mưa nữa. Nên cụ phải cân nhắc việc di chuyển sáng CN cần cân nhắc.
Bác nên hủy kế hoạch. Thỏ nghĩ 80% sẽ ảnh hưởng
Vâng 2 bác, hủy lịch sáng chủ nhật thì cũng hủy vé luôn, nên em cũng theo dõi để có lộ trình hợp lý, mong là tới chủ nhật bão cũng tan

truongtuongtu

Xe hơi
Em chào các cụ đồng hương Vũ Thư nhé.
Em ở Đồng Thanh, Vũ Thư
Hy vọng bão nhỏ thôi ạ!
Chào các cụ em ở Tân Lập Vũ Thư mong bão nó đẩy xa Thái Bình chứ mấy đợt mưa vừa rồi dân thiệt hại lắm rồi

hinpapa

Xe đạp
Khu nào ngập thì chuẩn bị tinh thần di chuyển bà 2 đi thôi :)

Truongsonnam_37

Xe tăng
Từ sau cơn Chanchu năm nào em thấy cơn bão nào vào VN cũng đều dự báo là siêu bão cả, cuối cùng thấy chả ghê gớm gì.
Cái này em cũng hy vọng vậy cụ ah, điển hình như năm 2022 có bão gì đánh giá là mạnh đổ bộ vòa thẳng Đà Nẵng, em thức cả đêm để xem Cam ở bãi biển Đà Nẵng nhưng sau đó cũng bị suy yếu. Nhưng đợt này có vẻ là sẽ không chủ quan được đâu cụ ah!

isak

Xe tăng
Miền Bắc bao giờ chuẩn bị cũng tốt hơn miền Nam, nhà cửa miền Bắc đa phần cũng chắc chắn, địa hình miền Bắc nhiều núi nên chắn và làm giảm bâo khi vào đất liền khá nhiều. Ở miền Bắc và Bắc Trung Bộ, lúc bão vào không đáng lo bằng mưa sau bão. Mưa sau bão gây ngập lụt và đặc biệt là lở đất rất nguy hiểm. Miền Nam bão có vào thì vào vườn không nhà trống, xong một cái là hết, chứ không dai dẳng