[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Civic TN

Xe lăn
lão Civic TN .
tình hình thế nào rồi
E vừa xong việc, a e cõng đi một đống hàng. Chỗ còn lại e kê lên cao rồi. Tình hình nước sông có vẻ ko lên nữa, hy vọng nc rút cho bà còn bớt khổ, e cũng yên tâm.
Nhà e thì ko có khả năng ngập, nhưng bị cắt điện từ 23h30, báo cắt đến 17h 11/9 :((

thuyhtt

Xe tăng
em vừa dậy do nước vào nhà. Mở cửa ra thì sân thượng ngập. cống thoát chậm do nước ngõ dâng cao. Hôm trc ngóng bão hôm nay ngóng lụt, ko ngủ đc. Mưa cứ rền rĩ vô tình.

thuyhtt

Xe tăng
Lượng mưa đêm nay to và kéo dài hơn cả hôm bão.
bão lo gió thôi cụ, mưa ko nhiều. Mưa sau bão mới đáng sợ ạ.
Bao bà con HN thức cùng Thái Nguyên Lào cai ... các tỉnh miền núi phía bắc. Sốt ruột ko ngủ đc. Ghét tiếng mưa dai dẳng lạnh lùng vô tình ngoài kia cụ ạ.

vingraux

Xe tăng
Giờ lại căng như lúc 2am. Mưa như trút nước.

Dự là cho F1 nghỉ học.

Euro2CityStar

Xe lăn
Sông Cầu liên quan đến sông Đuống, lũ sông Cầu tăng thì sông Đuống thoát chậm.

Mà sông Đuống lại liên quan đến sông Hồng, sông Đuống thoát chậm thì sông Hồng lại chậm theo.

Với tình hình lũ trên sông Lô - sông Thao đều > báo động III, thì sau 12-18 tiếng nữa là về tới Hà Nội, Cộng với mưa lớn kéo dài thì tình hình sẽ càng tệ hơn.

Trong kịch bản xấu nhất, sẽ phải thoát lũ thượng lưu HN ra sông Đáy, và hạ lưu HN ra vùng Hà Nam.

https://dantri.com.vn/xa-hoi/nuoc-song-hong-dang-rat-nhanh-nguoi-ha-noi-chay-ngap-xuyen-dem-20240910023444269.htm
đập đáy không biết còn hạ cánh van nổi không .
toàn thiết bị tuổi thọ 50 năm chưa thực chiến lần nào

Batman

Xe điện
Cảm ơn cụ, cm của cụ đầy đủ dễ hiểu.
Chuyện bạt đê mới mở rộng đc đường là tất yếu, cc khác ko cần tỏ ra tinh vi làm gì. Theo e hiểu bạt đất đi nhưng xây và gia cố bằng tường chắn bê tông giữ nguyên độ cao như đê cũ.
Ko phải ai cũng ở cạnh đê này hay thậm chí đi qua và cũng ko phải ai cũng là chuyên gua thủy nông,vậy nên đc cụ diễn giải nó dễ hiểu...
Vâng Cụ, thời SV em đi qua rất nhiều cửa khẩu ở HN, nên em biết thôi ạ.

Nội thành Hà Nội, ví dụ Cầu Giấy, cao độ trung bình 7.5-8.5m.

Trong khi chiều nay mực nước tại trạm Hà Nội đã là 7.5m, đến giờ này chắc chắn hơn, khoảng 8.0m rồi.

Như vậy nhiều khu vực nội thành bây giờ đang ở dưới mực nước sông Hồng.

Hiện nước sông vẫn đang tiếp tục lên nhanh (khoảng 10cm/giờ). Với tình hình mưa + xả lũ thượng nguồn như hiện tại, là khá căng thẳng. Nhiều khu vực nội thành sẽ ngập cục bộ do không thể bơm thoát kịp.

Các cửa khẩu trước đây còn có để rãnh và thanh bê tông để đóng cửa khẩu, nhưng giờ không thấy có, chắc là sẽ dùng bao cát ?

Tôi chụp cách đây 3 tiếng tại Bến Bạc:

Điều em lo ngại đã xảy ra, các cụ khác nhắc em bé bé cái mồm, nên em không dám nói tiếp, trạm bơm hoạt động thì HN mới không bị ngập úng cục bộ.
E ở Nam Định mà ngập hết rồi.. Nước sông Đào lên cao nên máy bơm ko bơm đc. Nhà em ngập tới bậc 1 cầu thang trong nhà ... Như vậy chỗ nhà em nó phải ngập tầm gần 1m so với đường. Dễ toi cái máy rửa bát vs cái tủ lạnh . ko ở nhà nên chịu chết
Em dính bão Yagi, tốn kha khá do không ở nơi bão tàn phá, giờ lại lo ngập ở nội đô, bố khỉ, hy vọng không sao.

Batman

Xe điện
không nghỉ đâu .
mưa ăn thua gì để có lý do nghỉ .

cá nhân phụ huynh cho nghỉ vì ngập cục bộ mà thôi .
Bẩm Cụ, chỗ em trường F1 ngập đường từ lúc mưa tăng 1, có nghĩa là trường bên cạnh ngập vào tận sân trường, thông tin là cấp 1 học trực tuyến (đã xin ý kiến của phòng GD), trường cấp 2 ngập sâu hơn vì nó nằm gọn trong hồ, chưa rõ kế hoạch như nào.

80Bê

Xe buýt
Gmap mà thêm chức năng ngập úng như ùn tắc giao thông thì hay quá nhỉ.
Mưa to quá ko biết đoạn nào ngập, đoạn nào thông.

nvk155

Xe điện

Mây và nhiệt độ kiểu này thì đồng bằng có tạnh mưa thì trên thượng nguồn vẫn mưa nhiều.

Truongsonnam_37

Xe tăng
Lúc này là 04h15' ngày 10/9, em ở khu vực Quận Hoàng Mai, nghe tiếng mưa rả rích, rầu rĩ mà trĩu lòng, chẳng ngủ được các cụ ah, ngủ chập chờn nên dậy lướt mạng cập nhật tình hình nước lũ ở các Sông.

Batman

Xe điện
Đường đôi Linh Đàm, Giáp Bát, Trương Định (đuôi cá, hoàng mai), Dốc Bà Triệu, Nguyễn Khuyến... có bác nào còn thức không?

Batman

Xe điện
Lúc này là 04h15' ngày 10/9, em ở khu vực Quận Hoàng Mai, nghe tiếng mưa rả rích, rầu rĩ mà trĩu lòng, chẳng ngủ được các cụ ah, ngủ chập chờn nên dậy lướt mạng cập nhật tình hình nước lũ ở các Sông.
Hoàng Mai hự, Tân Mai, Đuôi Cá cũng là điểm trũng, cụ ở thôn nào?

Truongsonnam_37

Xe tăng
Hoàng Mai hự, Tân Mai, Đuôi Cá cũng là điểm trũng, cụ ở thôn nào?
Em ở gần đuôi cá, phố Giáp Nhị đây cụ, nãy vừa ra hóng xem, nhưng không thấy ngập đâu, cơn mưa lúc hơn 5h chiều hôm qua ngập hơn nhiều. Vẫn thấy mưa đều thôi ah!

Batman

Xe điện
Em ở gần đuôi cá, phố Giáp Nhị đây cụ, nãy vừa ra hóng xem, nhưng không thấy ngập đâu, cơn mưa lúc hơn 5h chiều hôm qua ngập hơn nhiều. Vẫn thấy mưa đều thôi ah!
Vậy tình hình vẫn tốt Cụ ạ, chỗ cụ cũng là điểm trũng mà mưa lớn vậy không sao.

3077

Xe container
không nghỉ đâu .
mưa ăn thua gì để có lý do nghỉ .

cá nhân phụ huynh cho nghỉ vì ngập cục bộ mà thôi .
Sau covid các con cũng quen online rồi, hôm thứ 6 mưa to gió lớn các trường cho về sớm và cho mang sgk về cùng luôn đề phòng thứ 2 học online nhưng chưa dùng, khả năng mấy ngày tới còn ngập thì sẽ dùng. Sợ mất điện như các tỉnh miền núi thôi

quanfgv35

Xe tăng
Website
tamthoikhongco.com
Nhà e thức trắng đêm , đến giờ phút này bỏ về vì chỉ biết nhìn và xác định buông xuôi . Kho bãi tổn thất lớn . Ace nhân viên cũng vì gia đình e mà cố gắng giúp đỡ . Nhìn ai cũng phờ phạc mà thương quá. Nước mắt trào ra vì đau xót , bao mồ hôi công sức kiếm đồng tiền nuôi các cháu ăn học chỉ vì thiên tai mà thiệt hại quá lớn. Cả xóm kho nhà e mọi khi vui lắm vì thuê cùng khu thời gian khá lâu rồi , sống đoàn kết , hoà đồng . Nhưng tới hnay mọi ng chỉ biết nhìn nhau mà không ai nói gì
Buồn