[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

Dan du an

Xe ba gác
Lần này mười điểm cho công ty thoát nước Hà nội các cụ nhỉ. Tuyệt vời.

Opel Astra

Xe điện
dạ, dù tốn công tốn tiền thì vẫn đáng để chi ra cứu các cụ cây đó, để trồng đc cái gốc cây đó mất bao nhiêu năm rồi, bao giờ mới mọc lại...
em xem những clip nó quay bên Đức nó có những máy móc tự hành đánh, tỉa, trồng cây mê thật..... ước gì Việt Nam nhập về những con máy đó nhỉ
Đánh giá / Định giá các cụ cây cổ thụ, khó phết đấy bác.
Anyway, phương tiện kỹ thuật cơ khí của ta cũng làm được mà bác.
Chỉ là, tụi nó có muốn làm hay không thôi.

Chặt cây + bán đồng nát, có nhẽ hiệu quả cao hơn.

suntlower

Xe tải
Toàn bộ đội, nhìn thương các bạn ý quá.
Bên chỗ em các chú bộ độ đã dựng cây đổ giúp dân, đồng bào cũng giúp các trường học dọn dẹp để học sinh đến trường, tình quân dân, nghĩa đồng bào sâu sắc hơn

xherox

Xe điện
Em đang định vác xe máy đi lượn lờ 1 vòng xem thế nào nhưng trời lại mưa nên thôi lại hóng các cụ
Sáng em cũng định lượn xe máy 1 vòng nhưng mưa nên lại đánh oto đi từ Cầu Giấy lên Yên Phụ rồi vòng về qua Tràng Thi.
Cây to trên phố cổ đổ rất nhiều, đổ vào nhà dân cũng nhiều, bờ Hồ bị cây đổ kín đoạn từ Kem Thuỷ Tạ.

tuxedomatna

Xe hơi
Bão nó xoáy ngược chiều kim đồng hồ, có chỗ gió hướng Tây Bắc, có chỗ Tây Nam, Đông Nam, Đông Bắc là tùy vị trí đang ở góc nào xung quang tâm bão, hôm qua mình cũng thắc mắc như bạn.

Dacia90

Xe điện
Bão nó xoáy ngược chiều kim đồng hồ, có chỗ gió hướng Tây Bắc, có chỗ Tây Nam, Đông Nam, Đông Bắc là tùy vị trí đang ở góc nào xung quang tâm bão, hôm qua mình cũng thắc mắc như bạn.
Có cụ nào nổi tiếng với cái nhà xoay tròn các hướng, trên nóc có mái tôn rộng, không biết cơn bão vừa qua nhà cụ ý ổn không?

traduma

Xe hơi
Em tưởng mỗi khu Linh Đàm chỗ em nhiều cây nó như bình địa, mà lướt ảnh các cụ cũng thấy ghê gớm không kém.

letrungthanh17

Xe tăng
Cụ nói kiểu hòa cả làng thế là không chuẩn.

Miền Nam rất rất ít bão so với miền Trung và miền Bắc, đó là thực tế không thể phủ nhận.

Còn ít không có nghĩa là không thể có. Như cơn bão Linda năm 1997 thì phải, chết mấy trăm người, có lẽ cũng vì không thấy bão bao giờ nên chủ quan. Từ đó đến giờ hình như cũng không có bão nào thiệt hại đáng kể nữa.
Trận mùng Ba tháng Mười năm Đinh Sửu 1997 đã để lại trong lịch sử phòng chống thiên tai của Việt Nam một kỷ lục buồn: hơn 3.000 người chết, 200.000 căn nhà bị hư hại, thiệt hại về vật chất ước tính lên đến 385 triệu USD.

tudi2007

Xe tải
nhà em bồn nước trên nóc nhà được đặt trên khung thép hàn cắm 4 chân là 4 trụ bê tông liền sàn luôn chứ ko để ngất nghểu trên cái giá khung sắt đặt hờ hay khoan bắt vít vô sàn bê tông như cách anh em thùng tôn nó hay làm nên chắc là tuyệt đối. bão vừa qua nhà em dứoi đất chỉ bị hắt tí nước mưa qua khe lam giếng giởi làm ướt cầu thang
Quan trọng là cái téc nó được giằng giữ như thế nào chứ cách của bác chỉ có thể gọi là "chắc chân" thôi. Téc cạn nước mà gặp cơn bão như hôm qua thì chỉ còn lại 4 chân bê tông trơ chọi. Téc mà chứa đủ nước thì chỉ cần chân thép với tải trọng trong hệ số an toàn là dc.

myob

Xe tăng
Toàn bộ đội, nhìn thương các bạn ý quá.
Nước sông, công Lính. Không dùng lúc này thì lúc nào hả cụ ơi? Em chắc các quân khu xung quanh Hà Nội sẽ điều động về để hỗ trợ. Âu cũng là thực chiến với thiên tai bão lũ. Mà mấy bạn bộ đội này chắc chuyên nghiệp lại có sức mới giải quyết được hàng ngàn cây đổ. Tuy nhiêm cty cây xanh môi trường cũng cần không kém vì họ mới có đội xe vận chuyển cây ra khỏi nội đô.

MuathuHN252

Xe cút kít
Times City trước và sau bão đây ạ

qddt

Xe tăng
Nước sông, công Lính. Không dùng lúc này thì lúc nào hả cụ ơi? Em chắc các quân khu xung quanh Hà Nội sẽ điều động về để hỗ trợ. Âu cũng là thực chiến với thiên tai bão lũ. Mà mấy bạn bộ đội này chắc chuyên nghiệp lại có sức mới giải quyết được hàng ngàn cây đổ. Tuy nhiêm cty cây xanh môi trường cũng cần không kém vì họ mới có đội xe vận chuyển cây ra khỏi nội đô.
Bộ đội qua chỗ em từ sáng sớm, cũng chỉ chặt cây đổ, cưa khúc rồi kéo gọn vào vỉa hè. Thế cũng là tốt lắm rồi dân có đường mà đi. Việc còn lại của môi trường đô thị phải tự giải quyết thôi.

nhà em bồn nước trên nóc nhà được đặt trên khung thép hàn cắm 4 chân là 4 trụ bê tông liền sàn luôn chứ ko để ngất nghểu trên cái giá khung sắt đặt hờ hay khoan bắt vít vô sàn bê tông như cách anh em thùng tôn nó hay làm nên chắc là tuyệt đối. bão vừa qua nhà em dứoi đất chỉ bị hắt tí nước mưa qua khe lam giếng giởi làm ướt cầu thang
sợ nhất là vật nặng nhà mình bay xuống gây nguy hiểm cho người khác í ạ. Lỡ ai làm sao thì tình ngay lý gian

alffa

Xe tải
Tổ lái sang vấn đề khác
Cấm viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

t12a11g

Xe buýt
hôm qua các a evn làm việc quá tốt, chỗ e có sự cố mà 1 tiếng sau đã có điện r

giaconngu

Xe tăng
Khi nhận tin cảnh báo về cơn bão Yagi, thậm chí có lúc nó đc gọi là siêu bão trên cấp 17, em cũng chỉ gọi là nghe, tặc lưỡi "thế là mất buổi tối cuối tuần tụ tập với bạn bè". Sở dĩ vậy vì vẫn nghĩ như mấy chục năm nay. Mình ở sâu tít trong đất liền, giờ đã U60 mà đã gặp cơn bão mạnh nào đâu?

Thế là vắt chân chữ ngũ, lướt mạng xem ba lăng nhăng. Đến tầm 3g chiều qua (7/9), tình cờ xem đc 1 clip về việc Hạ Long đang chịu tàn phá của Yagi thì em chột dạ. Bắt đầu suy tính: " nhà mình hướng Đông Nam- Tây Bắc, lại là 1 trong 2 căn cao hơn tất cả các nhà xung quanh nên có vẻ lo lo". Như để phụ họa, gió bắt đầu rít lên qua khe cửa sổ (phòng em t5 nên gió tương đối), chột dạ nên em bắt đầu gia cố cửa sổ. Đầu tiên, buộc một thanh inox (bí quá, em huy động tất cả các cán chổi, cây lau inox trong nhà) phía bên ngoài cửa sổ và néo nó vào chấn song. Ở giữa cửa kính và song cửa, em huy động tối đã quần áo cũ dấp nước chèn vào giữa. Vì có tất cả 14 cửa sổ sẽ phải chịu gió (từ t3 trở xuống thì có nhà khác che rồi) nên thậm chí phải dùng cả dép xốp để chèn. Đây có lẽ là hành động chuẩn xác nhất mà em làm trong cơn bão vừa rồi. Tạm giằng néo, chêm chèn 7 cái cửa sổ hướng Tây Bắc (gió bắt đầu từ hướng này), em lên sân phơi t6 để đánh giá tình hình. Lúc này là 17g30, một tiếng "ầm" ngay trên đầu rồi 1 bóng đen khá lớn bay vèo qua trước mặt, kèm theo tiếng thủy tinh loảng xoảng. Thầm đoán "bỏ mẹ, nó nhấc cái tum đi rồi", chạy ra chiếu nghỉ nhòm lên, ơn giời vẫn còn. Thế cái gì vừa bay mà lại có tiếng vỡ nhỉ?

Lúc này gió bắt đầu thổi cực mạnh, em k dám lên sân thượng 1 mình vì quá bất trắc. Đúng lúc đó, gấu nhà chạy lên cùng cậu em (nó đang thuê nhà em để bán hàng), bảo "bác Hòa hàng xóm gọi điện bảo là có cái gì phấp phới trên sân thượng nhà mình, sắp rơi xuông rồi". Hoảng quá, mấy anh em bám nhau mở cửa tum trèo lên. Ngay trước mặt, cái bình Thái Dương Năng 200l, bằng cách nào đó đã trèo qua lan can sắt cao 1m, sắp sửa nhảy bổ xuống. Nó chưa rơi là bởi ngay lúc ấy gió chợt ngưng 1 tẹo. Không suy nghĩ nhiều, 2 anh em nhảy qua rào, hì hục kéo nó vào rồi cố hết sức bê qua. Rất may, trời tạm ngừng gió nên 2 ae kéo tạm nó vào bên tum hướng Nam, cạnh cái bồn 1 khối Tân Á (thật sự may là chúng nằm hướng này). Kịp kéo thêm đống dây thép xoắn 12ly chèn lên trên rồi vội chui xuống ngay. Gió lại thổi cực mạnh và gấu nhà em k thể giữ đc cửa tum nữa. Ngay chính lúc này, 1 tiếng "bùm" rất lớn cách bọn em tầm 200m. Nhìn sang thì cột cao thế (chắc 40kv) bị đổ nghiêng, dây chập vào nhau nên gây tiếng nổ lớn. Ngay lập tức toàn bộ TP mất điện. Quá hoảng sợ, tất cả xuống nhà khẩn trương.
( Một điều lạ là bão đến từ phía đông nhưng gió lúc này hoàn toàn đến từ phía tây bắc?)

Ngay lập tức, em cho sơ tán toàn bộ lũ trẻ con xuống T2. Bắt mỗi người tự xách theo 1 bộ quần áo, 1 đôi giày thể thao và 1 cái mũ BH 3/4. Quán triệt: cứ hễ nghe tiếng động lạ và mạnh là tất cả đội mũ, đi giày thoát xuống T1 (T1 em cho thuê). Cấm tuyệt đối tiếc bất cứ 1 thứ gì, chỉ ưu tiên đi người không. Dặn thế rồi 1 mình em lên các tầng trên, bắt đầu gia cố 7 cái cửa sổ còn lại nằm ở hướng Đông Nam vì em biết là khi bão đến nơi, đây là hướng chính mà nó thể hiện sức mạnh. Chêm chèn kín toàn bộ, khóa chặt các phòng với suy tính "phòng nào không chịu đc thì chỉ 1 phòng ấy chịu tàn phá thôi". Nay U60 mà chưa bao giờ em chứng kiến cái cảnh như ngày tận thế ấy. Gió giật cửa ầm ầm, mưa quất ràn rạt. Nhìn lũ cửa sổ bập bùng chỉ trực bung mà hãi hùng. Cửa sổ mà bị phá, trong phòng mọi thứ sẽ bị cuốn hết ra ngoài vì lốc xoáy. Nhưng trong phòng vẫn còn đỡ, ra ngoài hành lang, tiếng gió nó hú mới kinh hoàng làm sao. Tiếng gió quất vào các cửa trên t6, tiếng các thể loại giàn phơi nó xoắt vào nhau nhưng hoảng loạn nhất là cứ vài phút, có 1 tiếng "kịch" rất rõ ràng phát ra trên trần. Ở bên dưới, em ngẫm nghĩ phán đoán đủ kiểu mà không thể nghĩ ra tiếng động ấy phát ra từ đâu. Chấp nhận nguy hiểm, em lò dò bám theo cầu thang leo lên và tận mắt nhìn thấy cục nóng của con ĐH 12BTU được cơn bão nâng lên cách sàn tầm 10cm rồi lại thả bịch xuống. Cứ thế liên tục cho đến khi khu nhà em rơi vào mắt bão.

Gần 20p tĩnh lặng chờ cơn bão tiếp tục thể hiện sức mạnh thật đáng sợ. Và rồi nó lại ra uy, lần này thì đúng theo như em đoán, nó tiếp cận từ hướng chính là Đông Nam. Đứng nhìn ra ngoài, cây cối, biển bảng các thể loại bay vèo vèo qua trước mặt thật quá sức tưởng tượng. Lúc này là tầm 9g30', em bật app lên xem tâm bão ở đâu thì đc biết nó cách nhà chỉ 6km theo đường chim bay. Chấp nhận số phận, phần vì thực sự mệt mỏi, phần vì nỗi hoảng sợ nó làm mình không còn phản ứng gì thêm đc nữa, em lôi 1 cái ghế tựa ra hành lang nằm. Sở dĩ vậy là nằm ở đó thì mới nghe ngóng, quan sát được tất cả. Hễ có sự cố là chạy xuống xách vợ con di tản. Thi thoảng mở đt lên cập nhật tình hình, thấy bạn bè bên HN khoe bên đó bão tan mà ngạc nhiên. Cho đến 12g đêm, nó vẫn quất vào nhà em miệt mài, k hề suy giảm. Rồi đến tầm 12h15, đột nhiên im ắng. Đến lúc này em đã thở phào vì nhìn trên app, tâm bão đã di chuyển lên phía Vĩnh Yên rồi.

Sáng nay, kiểm tra sơ bộ thì mới tạm thống kê: mất nguyên bộ Thái Dương Năng, một bộ điều hòa 12kBTU, 2 chiếc điều hòa khác chắc chắn bị ảnh hưởng vì gió nó lay cho ống bảo ôn lủng lẳng như 1 kẻ gãy xương, một tấm tôn bắn giáp lai với hàng xóm bị xé toạc, hai biển quảng cáo bị thổi bay (mới tìm đc 1 cái), biển trên nóc bị xé toạc rồi. Rất may, cả nhà bình yên vô sự và có 1 kỷ niệm nhớ đời.

Trả lời cho thắc mắc là bộ Thái Dương Năng 200l nặng hơn 200kg làm sao bay đc qua bờ rào? Sáng nay, em kiểm tra và có lời giải đáp: một cột thu lôi bị gió quật, rơi trúng dãy ống thủy tinh thu nhiệt. Lũ ống đấy vỡ và nước trong bình đã theo đó chảy ra. Rất may, Yagi chỉ đẩy nó ra ngấp nghé bờ tường rồi đợi giải cứu chứ nguyên cái bình đấy mà rơi xuống bất cứ hướng nào thì em mới thực sự khốn nạn vì có thể nó sẽ gây thương vong bởi nó sẽ làm sập bất cứ mái nhà nào bên dưới.

Một kinh nghiệm nữa em rút ra sau cơn bão này đó là khi nhận dự báo có gió bão, điều cần thiết là phải bơm đầy téc nước trên sân thượng. Như nhà em có 2 cái: một chiếc 2m3 dùng sinh hoạt, một chiếc 1m3 nước máy dùng nấu ăn. Do không để ý, cái bồn 2m3 nước sử dụng liên tục mà k đc bổ sung vì mất điện. Khi mở vòi thấy áp nước hơi yếu, em đành yêu cầu mọi người hạn chế tối đa sử dụng nước vì nếu nó cạn, thần chết Yagi nhấc lên quá đơn giản. Còn cái téc 1m3 thì ơn giời, nó nằm gọn ở hướng Nam nên vô sự.

Cái Thái Dương Năng, bình thường sẽ nằm ở chỗ đánh dấu.

Thế mà nó nhảy qua đc cái rào này

Và định nhảy xuống bên dưới kia

Rất may đã tóm kịp thời và tạm nhốt nó vào đây, sau tường tum hướng Nam.

Mảnh vỡ khắp nơi

Cục nóng 12kBTU này đc con Yagi yêu mến nên nâng lên thả xuống cả trăm lần. Miếng thảm lót khu bếp, không hiểu sao nó luồn vào tận trong, cuộn lại rồi mang ra đây dầm mưa.

Cái hướng có view đẹp, yên bình thế này mà hôm qua con Yagi nó tấn công hãi hùng luôn.

Cấp gió theo thang Beaufort mở rộng (từ cấp 13 tới 17) được sử dụng ở Việt Nam, Trung Quốc, Đài Loan. Cấp 13 có tốc độ gió 133-148 km/h, cấp 14 = 149-165 km/h, cấp 15 = 166-183 km/h, cấp 16 = 184-200 km/h, cấp 17 từ 201 km/h trở lên. Thang sức mạnh bão và áp thấp của Cục Khí tượng Nhật Bản (cơ quan chịu trách nhiệm đưa ra cảnh báo bão quốc tế tại tây Thái Bình Dương ở Bắc bán cầu từ xích đạo tới 60 độ vĩ bắc và từ 100 độ kinh đông tới 180 độ kinh đông) theo tốc độ gió duy trì 10 phút tương ứng là: áp thấp nhiệt đới có tốc độ từ 61 km/h trở xuống (gió cấp 7 theo thang Beaufort trở xuống), bão nhiệt đới có tốc độ gió 62-88 km/h (gió cấp 8-9 trong thang Beaufort), bão nhiệt đới mạnh có tốc độ gió 89-117 km/h (gió cấp 10-11 trong thang Beaufort), bão/đài phong/typhoon có tốc độ gió 118-156 km/h (gió cấp 12-14 trong thang Beaufort), bão rất mạnh có tốc độ gió 157-193 km/h (gió cấp 14-16 trong thang Beaufort), bão dữ dội có tốc độ gió từ 194 km/h trở lên.
Bão Yagi khi mạnh nhất trước khi qua đảo Hải Nam đạt tốc độ gió cao nhất 260 km/h, tương đương bão cấp 5 (cấp bão cao nhất) theo thang bão Saffir-Simpson, thang cấp bão dành cho khu vực Đại Tây Dương, Đông và Trung Thái Bình Dương.

Diep1979

Xe container
Lần đầu tiên cháu thấy trận bão to như này ở HN

nickthu2

Xe buýt
Nhà cháu hướng Đông Nam nên ko sợ gió trực tiếp mà lại bị vì nc mưa.
Gió quấn rác, lá cây bịt hết các đường thoát nước sân thượng, sân phơi tràn vào nhà rồi theo ô cầu thang tràn xuống các tầng.
Sau vụ này cần phải xử lý lại một số điểm gia cố. Ngôi nhà ko thiết kế để chống chọi những vụ như thế này :(

tdtd

Xe điện
Cháu vừa phi xe ra bãi gửi xe xem tình hình xe của cháu thì thấy: hoa sữa kg bị gãy đổ, còn phượng, bằng lăng, điệp … đều gãy đổ cả

LongLH

Xe điện
Em vừa chạy lên FPT Hoà Lạc. Đêm qua cụ nào mà chạy đường Đại lộ Thăng Long thì chim thọt lên cổ hoặc tim bằng thép. Mười mấy cây số cây đổ chiếm 2 làn đường, lá cây thì dày cả gang tay.