[Funland] Tổng hợp thông tin về siêu bão Yagi (Cơn bão số 3-2024)

comiki

Xe ba gác
Người OF
Thiệt hại nhiều đó cụ, chưa hoặc ko cho thống kê thôi. Hải Phòng mất điện, nước, viễn thông...dân tranh nhau đi mua nước. Đến trưa nay mới khôi phục đc internet cáp quang, điện, nước vẫn chết. Có ảnh đăng cả bãi container rỗng bị gió bốc lên ném đi, cần cẩu chuyên dụng cho xếp dỡ cũng bị bẻ cái rụp. Ít nhất bên cảng biển khả năng chịu nặng, các công trình đang xây dở thì ăn đòn rồi...mà HP, QN đang là đại công trường.
Cụ ấy nói kv Hà Nội thôi.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Chiều nay tôi mới dám mon men ra đường.
Nhà cửa không thấy cái nào bị hư hại, các quán xá đã mở cửa trở lại. Mấy quán bia chỉ có độc cái mái tôn che bên trên, cũng chẳng sao cả.

Quanh công viên Cầu Giấy, cây đổ rất nhiều và đã được dọn dẹp ở mức đi lại được tạm thời.
Dù sao thì mật độ giao thông chỗ đó không cao lắm, họ dành nguồn lực cho chỗ khác thiết yếu hơn, là hoàn toàn chuẩn xác.

Trong công viên, chắc phải đổ khoảng 100 cây to nhỏ khác nhau - cỡ 10%, nhưng cây to khá ít.

Có thể thấy, bên Chính quyền đã có sự chuẩn bị tốt đến rất tốt.
Để đợt tới, tôi bầu lại cho các ảnh.
Em tưởng nhờ cụ chỉ đạo kịp thời, sâu sát nên các ảnh mới "có sự chuẩn bị tốt đến rất tốt" thế chứ :D

stevevuxx

Xe tải
Em chuyển lên CC dc 2 năm, nhà đất đang cho thuê, có lẽ lại phải xuống đất ở thôi. Không thể tượng tượng dc cảnh tối qua, em ở căn chung cư cư cao cấp, tầng 22, căn góc, cửa sổ , ban công đều panoramas, mọi việc đều ổn cho đến ....tối hôm qua, cái cảm giác mà GIÓ nó hút cửa sổ kéo ra kéo vào phập phồng, phập phồng....Hiệp 1 nó kéo cửa sổ của 2 phòng ngủ hướng Tây, hiệp 2 nó kéo của sổ của 1 phòng ngủ và cửa ban công hướng N. Cảm giác lúc đó là...thôi!!! qua vụ này em xuống đất...Cả nhà lúc đó dúm dó ngoài gần cửa đi, để có gì còn chạy ra hành lang..., Cụ nào tối qua từ khoảng 7h đến 10h có chung cảnh ngộ lên tiếng ạ. Em hãi quá rồi.
Nó bị thế thì chung cư của bạn bản chất là trung cấp nhưng bị bán giá cao cấp. Hoặc là nhà thầu của khu bạn lởm. Khi thiết kế nhôm kính nếu là hàng xịn thì nó đã thiết kế được chịu được cấp gió bao nhiêu rồi. Như Ecopark mấy toà mới dùng Tostem loại trung bình chịu được cấp gió xx kiểu vậy. Chứ gió thế này thì ăn thua gì. Căn nhà tôi 3 mặt đều kính không rung giật gì vì nhôm Eurowindow nhập khẩu siêu dày, trong nhà không biết ở ngoài đang bão. Nhà tôi hướng Tây Bắc Nam nên bị ăn mấy hướng đợt hôm qua. Duy có phòng master bị rò nước vì thợ nó làm vừa ngu vừa ẩu ko bắn keo chỗ nẹp kính.

floppybird

Xì hơi lốp
Em chuyển lên CC dc 2 năm, nhà đất đang cho thuê, có lẽ lại phải xuống đất ở thôi. Không thể tượng tượng dc cảnh tối qua, em ở căn chung cư cư cao cấp, tầng 22, căn góc, cửa sổ , ban công đều panoramas, mọi việc đều ổn cho đến ....tối hôm qua, cái cảm giác mà GIÓ nó hút cửa sổ kéo ra kéo vào phập phồng, phập phồng....Hiệp 1 nó kéo cửa sổ của 2 phòng ngủ hướng Tây, hiệp 2 nó kéo của sổ của 1 phòng ngủ và cửa ban công hướng N. Cảm giác lúc đó là...thôi!!! qua vụ này em xuống đất...Cả nhà lúc đó dúm dó ngoài gần cửa đi, để có gì còn chạy ra hành lang..., Cụ nào tối qua từ khoảng 7h đến 10h có chung cảnh ngộ lên tiếng ạ. Em hãi quá rồi.
cụ nói tên chung cư đi, em nói cho nó cao cấp thật hay không

polizia

Xe container
Em không rõ nhà có sập ngay được không,nhưng nguy hiểm là rõ ràng, có cả cây chưa đổ có nguy cơ đổ, chưa biết lúc nào đổ và đổ hướng nào, chờ chết người rồi mới cứu thì muộn quá. Cụ nói xong em mới nhận ra là nước mình còn nghèo quá 😊
Thì họ cũng khảo sát rồi đánh giá nguy cơ rồi.
Cây trc cửa nhà em tối qua CA vs điện lực ra ngó ngay, thấy nó dựa vào cột đèn cao áp, chưa đứt dây, khả năng đổ nữa khó nên họ tạm chắn rào chờ mai tính vì cũng ko có nhân lực thật.
Sáng nay nếu cụ đi đoạn Hàng Tre thì thấy cả phố như khu rừng, cây 2 bên đổ lia lịa, mà 2 xe cứu hoả đứng đấy để cắt cũng phải hàng tiếng.
Ngoài Trần Nhật Duật 1 cây đổ chắn ngang đường, 1 cây tỳ vào thành cầu lên cầu Chương Dương.
Em thấy đội 1 cử CSGT cùng vs GTCC ra cắt, trung tá csgt còn cầm cưa máy cắt cây thì phải hiểu thiếu người thiếu máy móc ntn.
giờ họ ưu tiên cắt cây nằm ngang đường trước để khơi thông giao thông.
Các khu dân cư thì dùng lực lượng tại chỗ tạm xử lý đc đến đâu thì xử lý.

haTranauto

Xe tăng
Phố Nhà thờ bị mấy cây to phí thật.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cụ gần giống thằng ku em em
Hôm qua lúc phase 1 alo thì nó vẫn ung dung ngồi nhậu

Sau phase 2 em alo, nó chửi inh om, bảo lúc mua căn hộ thêm gần 200 chai để lấy căn góc, ngủ master full kính, nãy giờ chỉ lo bị hút tuột cmn cả cuần chịp ra ngoài

Hic
Thôi thì của đi thay người :D

Opel Astra

Xe điện
Em tưởng nhờ cụ chỉ đạo kịp thời, sâu sát nên các ảnh mới "có sự chuẩn bị tốt đến rất tốt" thế chứ :D
Tôi nghĩ thế thật ạ.

Nhưng, lúc sôi với bỏng thế này, phải nhường một ít công lao cho thuộc cấp với chứ.
Sao có thể ôm hết về mình được, dù tôi là loại khá khốn nạn, bác ạ.

onano69

Xe container
Đã có Kụ nào nhận được cuộc gọi là công an hay phụ trách khu vực gì xin thông tin rồi thống kê thiệt hại do bão để hỗ trợ chưa, mịa nó chứ ko từ 1 loại nào để lừa ;))

linh1999

Xe hơi
Nhà cháu cũng đổ cây bằng lăng, nó lung lăy từ lúc 2h chiều hôm qua , cả nhà vãi linh hồn té hết ra ngoài chạy sang nhà hàng xóm, tới 4 h chiều thì nằm ngang đường, may ko va vào ai ah. Nhà nước trồng cho từ năm 2010 kỷ niệm 1000 năm TL, thay cây bàng cũ. Sáng cháu lên cty qua đoạn cuối Yết Kiêu, ngõ Vạn Kiếp ra Trần Hưng Đạo Quán Sứ, có cây đổ to lắm, giờ mới thấy bão năm nay thật khủng khiếp.

con dơi 141

Xe điện

polizia

Xe container
Hôm qua có mấy cây đa cổ thụ bị đổ.
Nói chung cũng là cái may vì nhân đà này nó đổ thì cắt làm củi rồi bỏ đi, ko trồng lại nữa.
Cây đa cổ thụ quý thì quý thật nhưng dở là tâm linh nặng quá, ko ai dám đốn hạ hay cắt tỉa.
Đường Võ Chí Công đẹp thế mà cây đa án ngữ phải để nguyên.
Đường Trấn Vũ có cây đa thù lù giữa đường cũng phải để vì ông nào chặt ông ý toi :), ko toi về sự nghiệp thì cũng toi mạng.
Trận này đổ cây ở Hàng Cá, đền Bà Kiệu và Trần Cung thì thôi dọn đi ko trồng lại, thay cây khác cho lành.
Lẽ ra cây Trấn Vũ, cuối Thuỵ Khuê vs Võ Chí Công mà đổ thì con đường sẽ đẹp hơn.
Bão làm đổ thì ko ai quở trách đc.

Entropy

Xe tăng
Hà Nội bắt đầu mưa kiểu co giật nhỉ? Ào phát rồi nghỉ.

buicongchuc

Xe ba gác
Hôm qua có mấy cây đa cổ thụ bị đổ.
Nói chung cũng là cái may vì nhân đà này nó đổ thì cắt làm củi rồi bỏ đi, ko trồng lại nữa.
Cây đa cổ thụ quý thì quý thật nhưng dở là tâm linh nặng quá, ko ai dám đốn hạ hay cắt tỉa.
Đường Võ Chí Công đẹp thế mà cây đa án ngữ phải để nguyên.
Đường Trấn Vũ có cây đa thù lù giữa đường cũng phải để vì ông nào chặt ông ý toi :), ko toi về sự nghiệp thì cũng toi mạng.
Trận này đổ cây ở Hàng Cá, đền Bà Kiệu và Trần Cung thì thôi dọn đi ko trồng lại, thay cây khác cho lành.
Lẽ ra cây Trấn Vũ, cuối Thuỵ Khuê vs Võ Chí Công mà đổ thì con đường sẽ đẹp hơn.
Bão làm đổ thì ko ai quở trách đc.
Ý trời ai dám cản.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Sáng em ra đường sớm nên nhặt được khúc cây sưa, giờ bán có giá không các cụ?:))

polizia

Xe container
Em không rõ nhà có sập ngay được không,nhưng nguy hiểm là rõ ràng, có cả cây chưa đổ có nguy cơ đổ, chưa biết lúc nào đổ và đổ hướng nào, chờ chết người rồi mới cứu thì muộn quá. Cụ nói xong em mới nhận ra là nước mình còn nghèo quá 😊
Phường em vừa update, tạm thời với năng lực phường chỉ làm đc đến thế này thôi, mà để hôm nay làm cũng hợp lý vì đêm qua bão to đến 12h đêm lấy đâu ra nhân lực vật lực.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Dành cho các cụ không có kinh nghiệm với bão: bão phi từ biển vào không đồng nghĩa với gió CHỈ thổi hướng đông mà sẽ xoay đủ hướng.

con dơi 141

Xe điện
Phường em vừa update, tạm thời với năng lực phường chỉ làm đc đến thế này thôi, mà để hôm nay làm cũng hợp lý vì đêm qua bão to đến 12h đêm lấy đâu ra nhân lực vật lực.
Hix quá nguy hiểm cho mấy anh chui vào chống cây. Chỗ này thà cho đổ hẳn còn hơn.