[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Du lịch Phú QUốc

coolpix8700

Xe ngựa
chó phú quốc bản tính hoang dã còn nhiều nên khuyên cụ nhà có vườn rộng thì hãy nuôi, chứ mấy cái hàng rào nó leo phát một, không leo được thì nó đào hầm vượt ngục... do còn tính hoang dã nhiều nên nó không quấn chủ mấy, gần như không bao giờ đứng sát chủ cọ mõm như chó thường mà luôn cách xa một đoạn. nuôi loại này thì xác định không phải nuôi mèo, gà vịt thì cũng khỏi nuôi luôn
Việc quấn chủ của cái giống chó này thì bác sai rồi!
Tụi trẻ nhà nào đã nuôi Phú Quốc sẽ đối xử rất khác với những giống chó khác.
Tuy tính hoang dã được phục hồi lại (hình như giống chó này được người Pháp mang sang, không chỉ ở Phú Quốc, mà bên Thái cũng có giống chó xoáy, người không thực sự thật chuyên sẽ không phân biệt được 2 loại này với nhau), nhưng con chó Phú Quốc vẫn "khôn" và bám chủ theo kiểu chó tây, chứ không như những giống chó ta khác. Chúng rất tình cảm và nhớ dai và cũng rất hiểu chủ.
Tụi chó nói chung, nhất là các giống chó tây có cái giác quan thứ 6 cực nhậy bén để nhận biết người thực sự quý chúng. Có thể chẳng cần cho chúng ăn 1 lần nào, nhưng chiếm được tình cảm của chúng còn hơn những người hàng ngày cho chúng ăn. Mà cũng chẳng cần phải vuốt ve chúng!

Trungpv

Xe điện
Em nuôi nhiều loại rồi thì cuối cùng là cứ chó cỏ, chọn kỹ huấn luyện kỹ thì cũng kém gì Tứ đại danh khuyển đâu.
Con này hơn 1 tuổi chút, tính cách vua lãnh thổ, chiến đấu với chó ngoài to gấp đôi chả chịu thua, nghe lời chủ răm rắp, không bao giờ vệ sinh trong nhà hoặc trong chuồng (kể cả bận việc nhốt cả ngày), nền nếp thì chỉ bảo 1-2 lần là sau cứ đâu vào đấy, bắt từ chim đến chuột, đặc tính độc lập (còn Phú Quốc thì đặc tính bầy đàn), dễ nuôi, rất nghịch nhưng không phá phách, bảo nằm là nằm bảo ngồi là ngồi bảo im là không sủa…
Vườn 80m2 đủ cho hắn vận động bình thường.

Em cũng thích nuôi chó to nhưng nhà HN này bé ko nuôi đc. ở quê vườn rộng em nuôi con lai bec rất thích, dáng trường đẹp lại ko quá khó nuôi. loại lai bec này khá khôn và dễ bảo

khong phanh

Xe buýt
Thích thì nuôi thôi. Đừng nghe doạ mà lại nhụt chí.
Em đã nuôi. Nhà chật.
Nghịch: Cắn phá 6-7 tháng đầu, ăn đòn vài lần thì ko cắn nữa.
Vệ sinh: Sạch sẽ, nhịn đến khi cho đi vs (ban đầu nó bé thì tự đi vào toilet, tầm 4 tháng cho ra ngoài đường thì từ bấy ko chịu vào toilet nữa, chỉ chờ ra ngoài mới vs). Đặc biệt con nhà em, đi ị luôn dí đít vào sát xịt gốc cây, dọn dễ, thậm chí có cây ít ng qua lại, em để nguyên cho cây dinh dưỡng :D
Khôn: Đừng hỏi. 2 anh thợ vào hàn cổng sắt nhà em, đi ra vào thoải mái, đến lúc bê đồ về thì nó nhảy ra chặn cửa cái tội mang đồ, em phải ra nó mới cho về. Nó phân biệt sắc mặt em nói chuyện với hàng xóm mà nó sẽ dữ với ai. Toàn tự nó hiểu, em chả dạy gì cả. Nằm ngồi cũng thế, nói dăm lần là hiểu, vợ em dạy được câu "lịch sự", vào giờ ăn mà hóng mõm, nghe "lịch sự" là nằm rạp xuống lùi đít dần về chỗ, rồi nằm im liếc nhìn ko dám hóng nữa.
Vận động: Đúng là cần phải vận động hàng ngày, tối nào em cũng cho ra ngoài chạy nhảy tự do 30-45p, thỉnh thoảng chạy bo cùng xe máy.
Ăn uống: Cho gì ăn nấy, ko tốn kém hạt hủng làm gì.
Bản năng: Nó chỉ coi duy nhất em là đầu đàn, vợ con em nó coi hạng dưới nó luôn, ko bắt nạt được nó. Rất thích đuổi gà bắt mèo, ko cản được :(
Tình cảm: Đi ngủ phải chạm vào chủ mới yên tâm. cái này chắc do nhà em chiều nó nữa, ôm ấp suốt nên nó quấn người. Không được ôm ấp nhau trước mặt nó, nó sẽ can thiệp để đòi phần, cũng ko được nói "yêu nhau quá, yêu nhau lắm" nhiều lần trước mặt nó, nó nghe được cũng ghen. Vợ chồng đánh nhau, bố con đánh nhau nó sẽ luôn cắn tay đầu đàn (là em) để kéo ra, nhà em rất thích diễn bài này, tẩn nhau để nó hoà giải. Bảo chủ về thì nó sẽ ra cửa ngồi đợi đến khi nào thấy chủ thì thôi.....

À em mua ở đây nhé. Bố mẹ nó cũng ở đây, cũng là PQ, đẻ liên tọi. Khoẻ lắm. Chả phải chó đảo đủng gì.
Mà nó nhớ đường giỏi lắm. Em dẫn về nhà bố mẹ em 1 lần. Lần sau về, cách nhà hơn 1km mà nó đã vùng khỏi xe tự chạy về nhà ông bà, tự gọi cửa, xông lên nhà ... bắt mèo :|
Tầm mấy tháng tuổi cho chó đi phối giống dc cụ? Chó nhà em 7 tháng mà thấy non lắm. Cũng chưa chịu con đực

thich_j

Xe tải
cháu nuối vừa làm bạn vừa để trông nhà ạ - rồi dắt đi chạy buổi sáng tập thể dục nữa ạ
Với mục đích này em khuyên cụ nên bỏ đi cho nhẹ!

Em nuôi chó PQ vì nó dễ nuôi, chắc thịt, ít mỡ, da mỏng. Và em thấy ngon với mục đích của em!

Ôi thích quá

Xe buýt
Cụ nên nuôi Malinois (bec bỉ) vì nó cũng chỉ tầm 30kg (trừ vài con giống lớn), ngoài ra nó hơn chó PQ ở mọi khía cạnh: sức khỏe, trí khôn, khả năng kiềm chế, và kể cả khả năng phá hoại thì cũng vào dạng top đầu của các loại chó. Nếu cụ muốn chạy thể dục với chó thì Malinois là lựa chọn tốt vì nó rất khỏe, bền bỉ và thích hoạt động, mỗi này hơn 10km chạy bộ là quá đơn giản đối với giống này nếu không muốn nói đó là đòi hỏi thiết yếu của nó.
Nhà chật thì hôi lắm
các cụ nhà nhỏ ko có sân nuôi chó em thấy mất vệ sinh lắm, kể cả các cụ có chăm sóc vệ sinh cho nó tốt như nào đi nữa em thấy vẫn có mùi và lông rụng. vậy nên tiết chế lại tình yêu cho thú cưng thì hơn. em thật các cụ bỏ quá cho
Đúng là có rụng lông, mặc dù lông ngắn nhưng vẫn rụng ác, len lỏi vào đồ vật trong nhà. Nhưng hôi và mùi thì cũng ít, như mấy con poodle thôi

---------------
...do còn tính hoang dã nhiều nên nó không quấn chủ mấy, gần như không bao giờ đứng sát chủ cọ mõm như chó thường mà luôn cách xa một đoạn...
... con chó Phú Quốc vẫn "khôn" và bám chủ theo kiểu chó tây, chứ không như những giống chó ta khác...
2 cụ nói đều đúng cả.
Nó quấn chủ không. Có và không.
Nếu thường xuyên liên tọi chơi đùa với nó và nó thực sự "tôn trọng" mình thì nó quấn.
Còn nếu chỉ à ơi cà kê dê ngỗng thì nó khinh mình như mẻ, vợ em cho đi vs, càng gọi về nó càng chạy. Con em chơi đùa vs nó, ôm chặt là nó gừ ngay, vì nó chỉ sợ thằng đầu đàn là em thôi và em hay cợt nhả vật lộn đánh nhau với nó, nó thích đánh nhau lắm, cắn xé tay.
Con nhà em thì quấn chủ quá thể, em ko cho nó ngủ cùng, ánh mắt nó buồn thê thảm :|

Nhưng nếu bảo nó như giống chó ta thường thì tội nghiệp bọn nó, khác gì so học sinh chuyên với lưu ban. Em cũng nuôi chó ta đôi lứa rồi, nói chung về gen thì chỉ đến thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Ôi thích quá

Xe buýt
Tầm mấy tháng tuổi cho chó đi phối giống dc cụ? Chó nhà em 7 tháng mà thấy non lắm. Cũng chưa chịu con đực
Chó nhà em đầu thai sớm. Nếu em mà giữ được thì 2 tuổi em mới cho phối, mặc dù ngoài 1 tuổi (1,5) là nhiều người cho đi nhảy rồi.

Dung TOYOTA

Xe tăng
Con Phú Quốc nhà E ... Quên không cài chốt cửa vườn và cái kết gần 30 con gà trong khoảng 1 tiếng đồng hồ cụ ạ :)) không trượt phát nào

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Nhà quê bố mẹ em nuôi con chó PQ đực thuần chủng đã hơn 5 năm từ ngày nó còn bé mang từ PQ về. Tháng đạp mái đôi lần.
Trời, lão lắp cho ông bà vài cái camera kết nối điện thoại chắc ông bà yên tâm và ngủ ngon hơn con chó đực đi đạp mái đấy.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Trời, lão lắp cho ông bà vài cái camera kết nối điện thoại chắc ông bà yên tâm và ngủ ngon hơn con chó đực đi đạp mái đấy.
Mỗi lần đạp mái được 300-500k. Nuôi và huấn luyện từ nhỏ nên nó cũng thuần, dễ bảo. Nhà vườn rộng và có ao nên nó tha hồ bay nhảy. Chuột gần mất tích, gà không nuôi. Thế mà nó với con mèo mướp lại chơi được với nhau. Cứ ra khỏi cổng là đeo rọ mõm, lâu thành quen. Cứ nó muốn đi chơi là chạy lại chỗ đeo rọ mõm để sủa.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà em nuôi 2 con Phú Quốc, dòng này thuộc dòng chó cổ (không như các dòng có lai tạp khác mà có) nên giữ được nhiều bản tính hoang dã. Cứ tiêm phòng đầy đủ thì ko sợ chuyện ngã nước gì cả, ăn uống đơn giản vì là dòng chó ta. Tuy nhiên tính tình tăng động, chạy nhảy suốt ngày, ghét cái là quấn chủ cứ chồm lên người mà móng nó thì lại sắc đâm ra mặc quần đùi sợ với bọn này lắm. Chó khá hiền lành và dễ bảo nhưng cá nhân em thấy vấn đề vệ sinh thua dòng Bắc Hà và Mông cộc. Nuôi dòng này thì chuột trong nhà trong vườn sẽ đi đời hết, còn việc gà vịt nếu ko luyện (mà thực sự khó luyện) cũng không tồn tại được. Em thấy ưu điểm dòng Phú quốc không nhều lắm đâu, nó đẻ ác lắm, đàn em bắt là con mẹ nó đẻ tới 12 con liền đó, em vẫn thích và thiên về dòng chó cỏ ta hơn hoặc nếu làm được con mông cộc là hay, còn Bắc Hà sợ nuôi rụng lông cụ ah. Dòng Phú Quốc này mọi người thích vện chứ cá nhân em thấy làm con Phú Quốc lông va xoáy kiếm thì đẹp hết nấc.

Chỉnh sửa cuối:

h.gonc

Xe tải
Con chó đực tụi em vừa bị mất, nên mới mang con đực mới lên. Chắc phải lứa đông này nó mới thành thục. Còn lứa vừa rồi chỉ chó lai thôi, chẳng biết con chó đực của nhà nào chui vào ở cả tháng nên mới có lứa này!

trên cụ hình như tới ngày salo ko nhốt riêng để cho nhẩy hay sao ý cụ nhỉ? Em thấy nhiều con tai cụp quá. Mà cụp là lai đúng ko cụ?

Cụ nên nuôi Malinois (bec bỉ) vì nó cũng chỉ tầm 30kg (trừ vài con giống lớn), ngoài ra nó hơn chó PQ ở mọi khía cạnh: sức khỏe, trí khôn, khả năng kiềm chế, và kể cả khả năng phá hoại thì cũng vào dạng top đầu của các loại chó. Nếu cụ muốn chạy thể dục với chó thì Malinois là lựa chọn tốt vì nó rất khỏe, bền bỉ và thích hoạt động, mỗi này hơn 10km chạy bộ là quá đơn giản đối với giống này nếu không muốn nói đó là đòi hỏi thiết yếu của nó.
Béc bỉ em cũng xem mãi rồi nhưng nó to hơn phú quốc nhiều cụ ạ.Nó chỉ ko to bằng béc đức thôi,

Đọc trên mạng thì em thấy tỷ lệ chó Phú Quốc không xoáy hay xoáy lỗi khá nhiều, giống như Mông Cộc đẻ ra có đuôi nhiều hơn bị cộc.
Cái con lai Rotweile ở trên, khi về cộc đuôi, em tưởng bị cắt, nhưng các lứa con nó đẻ ra thi khoảng 1/3 cộc tịt, 1/3 cộc lửng còn lại là có đuôi.
Còn tụi chó con trên chỗ em từ khi em bắt chó Phú Quốc đực về thì cả chó lai vẫn xoáy. Rất hiếm con bị xoáy lỗi.

Vào nhóm chơi chó Phú Quốc mới thấy toàn tạp nham cụ a. Chó lỗi thì nhiều vô kể luôn mà bán toàn 1 triệu triệu 500 kêu cho anh em chơi thử. Còn chó đẹp thì giá vô bờ bến lắm nhưng tầm 5 6 triệu là muađược 1 em ngon lành rồi.

minhstuait7

Xe buýt
Các cụ cho nhà cháu hỏi có cụ nào có kinh nghiệm nuôi chó phú quốc không ạ.
- Nhà cháu tầm 30 mét có nuôi được không vì cháu nghe nói loại này tăng động cần sân vườn rộng cho chạy nhẩy
- Cháu cũng nghe nói giống này nó khó thuần khó dậy các lệnh cơ bản như đứng ngồi nằm dừng ... và đi đái đi ị đúng chỗ khó dậy đúng không ạ
- Và chó phú quốc có dữ ko ạ.
- Cuối cùng cháu muốn hỏi: Tiêu chí - lựa chọn - Kinh nghiệm lựa chọn như nào để biết mình mua một con Phú Quốc ưng ý chứ ko phải lai tạp quá nhiều ví dụ như là cái vạch ở lưng - tai dựng chân hơi có màng và gì nữa ạ.

Cám ơn các cụ!
30m thì tốt nhất đừng nuôi con gì cả

Mafia_13

Xe hơi
Bác cứ nuôi chó Ta, Chó dé cho lành.Loại này phải có không gian rộng cho chạy nhảy. Nuôi PQ nó tăng động. Phóng uế bừa bãi. Ko khôn, ngoan bằng chó Ta đâu. Không thì kiếm con Mông Cộc ( nếu thích chó bản địa ) Mông cộc thì lầm lì (nên nuôi từ nhỏ) nuôi trong ko gian 30m thì ok. Bắc Hà thì đẹp

longphamhoai

Xe tăng
Bắt chuột đồng thì cụ huấn luyện chó ta , cũng không kém đâu ? Chỉ cần 1 con chó thôi đố chuột chạy thoát đấy
Poodle nhà em săn chuột trong nhà cũng net, nuôi nó nhà ko cần phải nuôi mèo, thấy mùi chuột thì nó lùng cho bằng được

coolpix8700

Xe ngựa
trên cụ hình như tới ngày salo ko nhốt riêng để cho nhẩy hay sao ý cụ nhỉ? Em thấy nhiều con tai cụp quá. Mà cụp là lai đúng ko cụ?
...
Tụi chó cái trên chỗ em được thả rông toàn thời gian. Tuy 3 đàn sống tách nhau, nhưng ngoài chó con thì thường xuyên chỉ có 1 con đực. XN khá rộng, xung quanh có tường cao bao, chỉ có 1 cổng ra, tụi chó mò ra đến cổng là bi dùng gậy đuổi.
Mấy con cụp tai là 1/4 hay 1/8 máu Rotweile. Nhưng Phú Quốc lúc nhỏ cũng cụp tai. Nhiều người phải dán ni lông, độn các tông để tai chóng dựng!

Tụi chúng dù 3 đàn sống riêng rẽ nhưng khi đẻ lại toàn rủ nhau.
Như cái lứa này hơn 4 chục con chó con, chỉ chênh nhau độ 1 tuần, lứa vừa rồi 35 con, chênh hơn 1 chút, nhưng cũng chỉ 10 ngày

Chỉnh sửa cuối:

La Ca 08

Xe hơi
Nhà bác e bên Gia Lâm nuôi f1 hay f2 thôi, khôn và đào khỏe, cụ không có chỗ cho nó đào thì thôi

Mzc

Xe điện
Cái em lo là nó phá vườn và nhà cửa. Nhà vườn em thuê thiết kế nhưng tự tay vc con cái thi công chăm sóc.
Thôi thôi. Thế hỏng hết đấy cụ. Tụi này nghịch lắm. Con nhà em lai thôi mà nghịch như quỷ, luôn muốn ra ngoài. Mà nhà em rộng gần 1 ha rồi đấy :)) . Em phải nâng rào lên nhiều lần vì nó vọt ra ngoài đuổi xe máy. Trong nhà thì ngoan thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện
Em nhớ trước có topic về chó các vùng, Mông cộc nữa, hình như có cụ nào bảo là nuôi ở miền Bắc vướng cái mùa đông không hợp với chó Phú Quốc.
K phải đâu. Nhà em nuôi con PQ lai f1 (mẹ PQ, vì trên em k có chó đực nên chủ cho lai) sống lạnh thoải mái mà. Nói chung cũng như chó ta, nghịch ngợm tăng động hơn tí nên k phù hợp không gian nhỏ.
Cậu em em trong SG nuôi 1 con cũng lai. Nhưng nó nuôi làm thú cưng nên cưng chiều lắm. Kiểu còn chiều hơn em nuôi con nhỏ nên chả bảo đc chó. Nó cắn nát mấy cái sofa mà thằng em em cũng kệ. Mà tụi chó cũng khôn, nó thấy thằng em em ở nhà là phá như quỷ. Nhưng thấy bạn gái thằng em em tới thì lại ngoan như cún :))

Maus

Xe điện
Các cụ cho nhà cháu hỏi có cụ nào có kinh nghiệm nuôi chó phú quốc không ạ.
- Nhà cháu tầm 30 mét có nuôi được không vì cháu nghe nói loại này tăng động cần sân vườn rộng cho chạy nhẩy
- Cháu cũng nghe nói giống này nó khó thuần khó dậy các lệnh cơ bản như đứng ngồi nằm dừng ... và đi đái đi ị đúng chỗ khó dậy đúng không ạ
- Và chó phú quốc có dữ ko ạ.
- Cuối cùng cháu muốn hỏi: Tiêu chí - lựa chọn - Kinh nghiệm lựa chọn như nào để biết mình mua một con Phú Quốc ưng ý chứ ko phải lai tạp quá nhiều ví dụ như là cái vạch ở lưng - tai dựng chân hơi có màng và gì nữa ạ.

Cám ơn các cụ!

Nuôi Phú Quốc là chuẩn đấy cụ.

Chứ dốc túi đánh con lô mà đến chiều trật lất, lủi thủi về nhà gặp cái giống Shinu này nó cười cười thì điên lên mất, ôi chết, điên lên mất...

h.gonc

Xe tải
Thôi thôi. Thế hỏng hết đấy cụ. Tụi này nghịch lắm. Con nhà em lai thôi mà nghịch như quỷ, luôn muốn ra ngoài. Mà nhà em rộng gần 1 ha rồi đấy :)) . Em phải nâng rào lên nhiều lần vì nó vọt ra ngoài đuổi xe máy. Trong nhà thì ngoan thôi.
sân vườn nhà cụ đẹp quá. Nhưng chó thì ko phải phú quốc f1 mà nghịch ghê nhỉ. Cái đuôi kia nhìn lai nhiều quá rồi cụ nhỉ? Sau lưng nhà cụ có cả ao à. tầm này mà trong nội thành có quả nhà vườn như này thì hết xảy