[Funland] Tổng hợp thông tin về đường cao tốc Bắc - Nam, giấc mơ xuyên Việt trở nên dễ dàng hơn

Carens2009

Xe điện
Cụ đi hết ctoc thì ra nút giao Đx như em hdan, ra đến 1A nếu cần đi nhanh thì cứ theo 1A thôi vào thẳng QB.
Còn cụ muốn thư thả ngắm cảnh thì qua Diễn Châu đi đường xuống Cửa lò qua cầu Cửa Hội rồi theo đường ven biển vào tận Kỳ Anh ra ql1A và tiếp tục vào QB.
Ăn sáng thì nếu cụ đi sớm vào Vinh ăn là ngon nhất.
Ko thì ăn ở Hoàng Mai, Cầu Giát, Diễn Châu cũng đc...ở NA ngoài món Lươn thì cháo gà, miến gà ăn đc...đừng ăn Phở.
Em cảm ơn cụ, em định ăn trưa ở Hà Tình mà ăn sáng ở Vinh thì gần nhau quá. Em đã Maps theo tuyến đường cụ chỉ rồi, cụ có biết quán ăn nào ăn sáng sau cao tốc Cao Bồ không. Hôm trước có mấy cụ chỉ cho em mấy quán ở QL 1A rồi, nay em chuyển đi theo tuyến của cụ thì chưa biết quán nào cả.

xukthal

Xe lăn
Em cảm ơn cụ, em định ăn trưa ở Hà Tình mà ăn sáng ở Vinh thì gần nhau quá. Em đã Maps theo tuyến đường cụ chỉ rồi, cụ có biết quán ăn nào ăn sáng sau cao tốc Cao Bồ không. Hôm trước có mấy cụ chỉ cho em mấy quán ở QL 1A rồi, nay em chuyển đi theo tuyến của cụ thì chưa biết quán nào cả.
Thế cụ vào Hoàng Mai ăn là vừa đẹp. Hoàng Mai ăn sáng em chưa biết, nhưng cụ cứ vào trung tâm Thị Xã thấy hàng nào to thì vào ăn, lưu ý ăn ở NA chỉ Lươn và Gà thôi nhé :D
Mà theo em nếu cụ đi đông người thì vào KS Mường Thanh - Hoàng Mai mua vé ăn Buffer là hay nhất :-bd:-bd

bau67

Xe container
Thế cụ vào Hoàng Mai ăn là vừa đẹp. Hoàng Mai ăn sáng em chưa biết, nhưng cụ cứ vào trung tâm Thị Xã thấy hàng nào to thì vào ăn, lưu ý ăn ở NA chỉ Lươn và Gà thôi nhé :D
Mà theo em nếu cụ đi đông người thì vào KS Mường Thanh - Hoàng Mai mua vé ăn Buffer là hay nhất :-bd:-bd
Nhà Cháu đỡ lời Cụ Xúc Than tý nhé ! :))
Xuống nút giao Đông Xuân, chạy thêm khoảng 2km trên QL47, bên phải đường có quán Phở bò này rất ngon. Thịt Bò hay Bê gì đó, rất thơm và mềm, Hà nội không có. Họ bán 2 giá, loại 50 và 30.000đ. Buổi sáng Cụ cứ thấy đỗ rất đông xe ô tô thì là Họ. Khách ăn nói chuyện, tầm 8h sáng thì khó kiếm chỗ ngồi.

Phở Bò nút giao Đông Xuân - Thanh Hóa (1).JPG
Phở Bò nút giao Đông Xuân - Thanh Hóa (2).JPG

xukthal

Xe lăn
Xuống nút giao Đông Xuân, chạy thêm khoảng 2km trên QL47, bên phải đường có quán Phở bò này rất ngon. Thịt Bò hay Bê gì đó, rất thơm và mềm, Hà nội không có. Họ bán 2 giá, loại 50 và 30.000đ. Buổi sáng Cụ cứ thấy đỗ rất đông xe ô tô thì là Họ. Khách ăn nói chuyện, tầm 8h sáng thì khó kiếm chỗ ngồi.

À..đấy, em nhớ mang máng cụ đã nói cái quán này mà tìm chưa ra để chỉ cho cụ ấy.
Cảm ơn cụ nhé :-bd

Carens2009

Xe điện
Em đi gia đinh thôi cụ ah.

Cụ trên khuyên em không ăn Phở, cụ dưới khuyên em ăn Phở không biết chọn như nào.

xukthal

Xe lăn

Cụ trên khuyên em không ăn Phở, cụ dưới khuyên em ăn Phở không biết chọn như nào.
Quán Phở Bò cụ bau67 nói là ở Thanh Hóa...ngay chỗ cụ ra khỏi nút giao ĐX rẽ phải QL47 chừng 2km :))
Còn em nói ở NA ko nên ăn phở Bò mà chỉ có 2 món ngon là Lươn với Gà thôi :))

bau67

Xe container
À..đấy, em nhớ mang máng cụ đã nói cái quán này mà tìm chưa ra để chỉ cho cụ ấy.
Cảm ơn cụ nhé :-bd
Có gì đâu Cụ ! Anh em mình lên đây là để chia sẻ nhau ạ !
Nhà Cháu vừa chạy Tây nguyên, có đường Google Máps chỉ thì quá tệ, nhưng Google Miệng dân chỉ thì quá tốt Cụ ạ !

xukthal

Xe lăn
Có gì đâu Cụ ! Anh em mình lên đây là để chia sẻ nhau ạ !
Nhà Cháu vừa chạy Tây nguyên, có đường Google Máps chỉ thì quá tệ, nhưng Google Miệng dân chỉ thì quá tốt Cụ ạ !
Đi vùng sâu vùng xa thì ko tin đc ông GGM đâu cụ, em cũng ăn đòn mấy lần rồi nên cứ đi chỗ lạ lạ là phải kết hợp cả dân cả GGM :))
Để em kể chuyện 2 lần em dính chấu GGM:
- Lần 1: Đi Đường HCM trong NA ra đến Ba thá thì GGM nó chỉ cái đường qua Chúc Sơn nhanh nhất, đi theo thì vào trong làng có cái cầu đang phá ra làm ko qua đc thế là bắt đầu chỉ lung tung, em đi theo nó chỉ phát ra ngoài đồng, đường bé tý ...thế là phải "quay lại đường HCM" rồi đi lên Xuân Mai :))
- Lần 2: Em GG lối lên Cao tốc HN - Thái Nguyên ở chỗ Ninh Hiệp, loằng ngoằng thế nào nó chỉ ra cái đường cạnh CT đi vào bãi Tha Ma lúc đấy đúng chính Ngọ trời nắng chang chang ko 1 bóng người mà đường vào Nghĩa trang thì bé tý và em phải vừa lùi vừa run mãi mới quay ra đc đường to :))

bau67

Xe container
Đi vùng sâu vùng xa thì ko tin đc ông GGM đâu cụ, em cũng ăn đòn mấy lần rồi nên cứ đi chỗ lạ lạ là phải kết hợp cả dân cả GGM :))
- Lần 1: Đi Đường HCM trong NA ra đến Ba thá thì GGM nó chỉ cái đường qua Chúc Sơn nhanh nhất, đi theo thì vào trong làng có cái cầu đang phá ra làm ko qua đc thế là bắt đầu chỉ lung tung, em đi theo nó chỉ phát ra ngoài đồng, đường bé tý ...thế là phải "quay lại đường HCM" rồi đi lên Xuân Mai :))
- Lần 2: Em GG lối lên Cao tốc HN - Thái Nguyên ở chỗ Ninh Hiệp, loằng ngoằng thế nào nó chỉ ra cái đường cạnh CT đi vào bãi Tha Ma lúc đấy đúng chính Ngọ trời nắng chang chang ko 1 bóng người mà đường vào Nghĩa trang thì bé tý và em phải vừa lùi vừa run mãi mới quay ra đc đường to :))
1. Đường cả khu ấy giờ làm mới hết, tốt lắm rồi Cụ ạ !
Nếu rẽ vào từ Ba Thá thì Cụ chạy qua cầu Ba Thá, rẽ trái, chạy thẳng 1 mạch là về Chúc Sơn. Đường mới làm đẹp lắm !
Nếu rẽ đoạn qua hết chỗ bắn tốc độ Miếu Môn thì Cụ chạy hêt cầu Zet là rẽ trái, đường cũng vừa mới làm xong, cực đẹp. Đường này, trước đây chỉ 1 đoạn chỗ ngôi chua qua cầu Xét là hỏng, đường bê tông vỡ lung tung. Giờ cực đep rồi Cụ !
Cầu Ba Thá đây ạ !

Hồ Quan Sơn 27.9 (11).jpg
Hồ Quan Sơn 27.9 (13).jpg

Đoạn này Cụ chạy qua cây Đa to nhất Việt nam.

Hồ Quan Sơn 27.9 (17).jpg

Hồ Quan Sơn 27.9 (24).jpg

2. Ninh Hiệp thì Cụ chạy lối đê sông Đuống, giờ mới làm đường to, rồi lên QL1, sau đó lên cao tốc Thái Nguyên ạ !

Chỉnh sửa cuối:

Mỳ 2 tôm

Xe điện
ĐÃ bắn tốc độ rồi đấy, các cụ đạp ga vừa thôi

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Cụ đi hết ctoc thì ra nút giao Đx như em hdan, ra đến 1A nếu cần đi nhanh thì cứ theo 1A thôi vào thẳng QB.
Còn cụ muốn thư thả ngắm cảnh thì qua Diễn Châu đi đường xuống Cửa lò qua cầu Cửa Hội rồi theo đường ven biển vào tận Kỳ Anh ra ql1A và tiếp tục vào QB.
Ko thì ăn ở Hoàng Mai, Cầu Giát, Diễn Châu cũng đc...ở NA ngoài món Lươn thì cháo gà, miến gà ăn đc...đừng ăn Phở.
Xáo lòng Diễn Châu lão thử xem.

Carens2009

Xe điện
Quán Phở Bò cụ bau67 nói là ở Thanh Hóa...ngay chỗ cụ ra khỏi nút giao ĐX rẽ phải QL47 chừng 2km :))
Còn em nói ở NA ko nên ăn phở Bò mà chỉ có 2 món ngon là Lươn với Gà thôi :))
Vâng em cảm ơn 2 cụ, em ghim vào Maps để sáng mai em qua thử chỗ đấy.

banmotnucuoi

Xe lăn

TP Thanh hoá có mà ngập đồ ăn cụ ạ, phở, bún huế cháo lươn cháo cá đủ cả. Vào nghệ an thì ko nên ăn phở. Giá khá rẻ

doctor103

Xe điện
kết hợp nhìn ảnh vệ tinh nữa chứ cụ, đường bé đến mức không quay đầu thì em thôi không đi nữa

kakhovka

Xe hơi
Do GG map chưa cập nhật toàn tuyến nên em hướng dẫn cách vào ra ở nút giao Đông Xuân như sau:

1. Chiều ra nút giao ĐX:
- Các cụ đi Tp TH, Sầm Sơn thì cứ ra nút giao rẽ trái theo QL 47 là được.
- Các cụ đi vào NA, HT thì nên đi đường Nghi Sơn - Thọ Xuân (còn gọi là Nghi Sơn - Sao Vàng) để ra QL1A ở Nghi Sơn sẽ nhanh hơn là đi về Quảng Xương rồi đi QL1A vì : Đi NS-TX đường rất vắng và chỉ có 1 đoạn 60, còn đi qua Quảng Xương và Tĩnh Gia thì đường QL1A đông và có tới 4 đoạn 60.
Cách đi ra đường Nghi Sơn - Thọ Xuân:
+ Đến nút giao ĐX thì GG map tìm Ga ra Minh Nhật - Đồng lợi: Sẽ có chỉ dẫn 2 đường nhưng đi đường bên phải thì tiện hơn lỡ có lạc thì về QL1A gần hơn :D
View attachment 7892310
Lưu ý đoạn này có 1 đoạn giới hạn 40km khoảng hơn 1km chỗ đường đôi chưa làm xong.
Ra đến ngã 5 Đồng lợi thì rẽ trái theo đường NS-TX là ra QL1A.
2. Chiều vào nút giao ĐX:
- Cc ở Sầm Sơn, Tp TH thì cứ ngược lại QL47 là sẽ gặp biển chỉ dẫn vào nút giao (cứ GG map Nút Giao Đông Xuân cho chắc).
- Cc đi từ NA, HT ra thì đến ngã tư gặp đường Nghi Sơn - Thọ Xuân thì rẽ trái, chỗ ngã tư có cái nhà Xanh xanh này ở góc đối diện rất dễ nhận ra
View attachment 7892321
+ Xong tiếp tục đi cho đến ngã 5 Đồng lợi thì lại GG Map vào nút giao Đông Xuân:

View attachment 7892326

View attachment 7892328

Đến khi vào QL47 cc đi sẽ thấy biển hướng dẫn vào cao tốc:

View attachment 7892330
E mới đi checkin đường này.
Theo e hiểu thì CT1 đọan mới, tính từ Ninh Bình đã mở được 2 chặng.
Chặng 1: Cao Bồ - Mai Sơn (nút giao Đông Sơn)
Chặng 2: Mai Sơn - QL45
có đúng vậy ko ak?

doctor103

Xe điện
E mới đi checkin đường này.
Theo e hiểu thì CT1 đọan mới, tính từ Ninh Bình đã mở được 2 chặng.
Chặng 1: Cao Bồ - Mai Sơn (nút giao Đông Sơn)
Chặng 2: Mai Sơn - QL45
có đúng vậy ko ak?
Chặng 1 đã thông xe từ tết âm 2022,
chặng 2 tính đến 30/4/23 mới thông đến nút giao Đông Xuân, tức là còn thiếu khoảng 10km nữa mới tới QL45

kakhovka

Xe hơi
Chặng 1 đã thông xe từ tết âm 2022,
chặng 2 tính đến 30/4/23 mới thông đến nút giao Đông Xuân, tức là còn thiếu khoảng 10km nữa mới tới QL45
Em chưa hiểu ý cụ nói.
Nếu điểm cuối của chặng 1 (Cao Bồ - Mai Sơn) là Mai Sơn (cách nút giao Đông Sơn 5km). Vậy Chặng 2 (Mai Sơn-QL45) đã thông được 53km (còn 10km chưa xong), tức là điểm cuối xe chạy kịch đường hiện nay cách Mai Sơn(-nút giao Đông Sơn) khoảng 53km pk cụ?

Dự án thành phần cao tốc Mai Sơn - Quốc lộ 45. Dự án có tổng chiều dài tuyến 63,37 km, đi qua địa phận 2 tỉnh Ninh Bình, Thanh Hóa. Trong đó, chiều dài thi công đường là 57,32 km. Đoạn đi qua địa phận tỉnh Thanh Hóa có chiều dài 49,02 km và qua địa phận tỉnh Ninh Bình có chiều dài 14,35 km.

Dự án có điểm đầu (Km274+111,86) tại nút giao Mai Sơn kết nối với Đường tỉnh 477 (trùng với điểm cuối Dự án thành phần đầu tư xây dựng đoạn Cao Bồ - Mai Sơn), thuộc địa phận huyện Yên Mô, tỉnh Ninh Bình; điểm cuối (Km 337+478,11 trùng với điểm đầu Dự án thành phần đoạn Quốc lộ 45 - Nghi Sơn), thuộc địa phận huyện Nông Cống, tỉnh Thanh Hóa.

Leanh65

Xe container
Em vừa chạy từ Vinh ra hôm qua. Chiều vào thì ngon mà ra thì đến vòng xoay gần lối vào ql45 thì rẽ quá 1 nhánh do gg map bị mất. Chạy vào đường đôi có gpc giữa to phạc được mấy trăm m thì em biết nhầm phải đi cố 1 km mới có chỗ quay đầu. Vừa được tý thì gặp ngay 1 chú 14 cũng nhầm chạy ra nháy pha chào đh. Chắc chỗ này khối chú nhầm. Nhưng đến chỗ rẽ trái vào nút giao ql 45 thì lại thấy cụ ấy đi thẳng ( vì có biển HN 12x km🤣).