[Funland] Tổng hợp thông tin về đường cao tốc Bắc - Nam, giấc mơ xuyên Việt trở nên dễ dàng hơn

Tony_Le

Xe container
Như tiêu đề - lễ này nhà em đi Đà Lạt - thấy bà con xôm tụ cao tốc Dầu Giây - Phan Thiết. Cụ nào cao kiến chỉ dẫn anh em né các trạm Suối Tre, Đồng Nai...nhé các cụ.

Cụ thể đầu vào cao tốc từ TH. HCM bắt đầu từ đoạn nào - Ra khỏi cao tốc từ đoạn nào để đi Đà Lạt nhanh nhất? và chiều về có giống vậy không?

Thank you!

Câu hỏi của cụ hại não thật. Em đồ rằng cụ hỏi cho có hỏi chứ cụ chẳng biết gì về đường sá và chưa đi Đà Lạt bao giờ.

Tony_Le

Xe container
Cao tốc Dầu Giây - Phan Thiết là để đi Phan Thiết, nếu dùng đường đó đi Đà Lạt là mua đường, hơn nữa cao tốc này chưa chính thức được thông xe, nghe nói 30/4 này mà chưa thấy gì làm chắc chắn.

4/5 dân TP.HCM lên cao tốc bằng điểm đầu tiên là đường Mai Chí Thọ, nếu ở khu vực Tp. Thủ Đức thì lên bằng nút giao vành đai 2, cơ mà nhà ở HCM chả ai lại hỏi câu này cả.

Ra khỏi cao tốc ở đoạn nào để đi Đà Lạt cho nhanh: Chỉ có mỗi nút giao duy nhất là Dầu Giây thôi, mà xuống đây thì chả có cách nào tránh trạm Suối Tre cả.

Chiếu về có giống vậy không: Đương nhiên là không giống vì nó ngược lại, nút vào ra khác nhau.

Còn có đường nào khác tránh Trạm Suối Tre không: Đương nhiên là có, chỉ là xa hơn rất nhiều thôi mà chả ai đi thế cả.

Supercub_90

Xe điện
Như tiêu đề - lễ này nhà em đi Đà Lạt - thấy bà con xôm tụ cao tốc Dầu Giây - Phan Thiết. Cụ nào cao kiến chỉ dẫn anh em né các trạm Suối Tre, Đồng Nai...nhé các cụ.

Cụ thể đầu vào cao tốc từ TH. HCM bắt đầu từ đoạn nào - Ra khỏi cao tốc từ đoạn nào để đi Đà Lạt nhanh nhất? và chiều về có giống vậy không?

Thank you!

Cụ đi tàu bay nhé, sẽ không phải đi mấy đường trên.

Pilota

Xe điện
Cụ ra sân bay, vẫy đại 1 cái rồi bay ra Nha Trang. Sau đó đi từ Nha Trang lên Đà Lạt. Thế là tránh được Đồng Nai với QL20. :))

vkthang

Xe container

Thank you!

Cụ phải hỏi mấy diễn đàn ô tô phái trong đó, chứ trên off ít cụ rành cái này lắm cụ à.

DeNhui

Xe đạp
Nhà em đi từ nhà Q11 lên Đà Lạt trung bình 6.5 tiếng. Trước đây đi 1 vòng từ HCM-PT-ĐL nhưng đi nhiều ngày. Nếu tính đi cao tốc từ HCM - PT theo cao tốc mới thì mất: 2 giờ + PT - ĐL (qua đèo lò xo, Đại Ninh): 3:30ph - tổng cộng thời gian chỉ mất 5.30ph thì tiết kiệm hơn 1 giờ lận các cụ à! :)

Tony_Le

Xe container
Nhà em đi từ nhà Q11 lên Đà Lạt trung bình 6.5 tiếng. Trước đây đi 1 vòng từ HCM-PT-ĐL nhưng đi nhiều ngày. Nếu tính đi cao tốc từ HCM - PT theo cao tốc mới thì mất: 2 giờ + PT - ĐL (qua đèo lò xo, Đại Ninh): 3:30ph - tổng cộng thời gian chỉ mất 5.30ph thì tiết kiệm hơn 1 giờ lận các cụ à! :)
Cụ viết được như này thì cần gì phải hỏi ai nữa, cứ thế mà đi thôi, tiện mạn đàm mấy câu.

1. Nhà cụ ở Q11 thì chỉ có mỗi lối lên cao tốc gần/thuận tiện thôi, sao cụ lại hỏi là lên lối nào?

2. Từ nhà cụ đến đầu cao tốc cũng mất 45 phút rồi đấy

3. Nếu cứ cao tốc mà diễn thì cụ sợ gì Trạm Suối Tre hay QL20 vì cụ có đi qua nó đâu.

4. Đi 5h30 phút (nghe có vẻ không thực tế lắm) thì phải trả thêm bèo nhất 200k phí cao tốc, xa thêm gần trăm cây chuối và trải nghiệm cung đường đèo Đại Ninh cong queo, mặt đường xấu vãi.

30/4 này, nếu cụ đi dưới 6 tiếng từ nhà cụ thì em cảm phục lắm lắm.

DeNhui

Xe đạp
Cụ viết được như này thì cần gì phải hỏi ai nữa, cứ thế mà đi thôi, tiện mạn đàm mấy câu.

1. Nhà cụ ở Q11 thì chỉ có mỗi lối lên cao tốc gần/thuận tiện thôi, sao cụ lại hỏi là lên lối nào?

2. Từ nhà cụ đến đầu cao tốc cũng mất 45 phút rồi đấy

3. Nếu cứ cao tốc mà diễn thì cụ sợ gì Trạm Suối Tre hay QL20 vì cụ có đi qua nó đâu.

4. Đi 5h30 phút (nghe có vẻ không thực tế lắm) thì phải trả thêm bèo nhất 200k phí cao tốc, xa thêm gần trăm cây chuối và trải nghiệm cung đường đèo Đại Ninh cong queo, mặt đường xấu vãi.

30/4 này, nếu cụ đi dưới 6 tiếng từ nhà cụ thì em cảm phục lắm lắm.
Ý em là vào cao tốc mới à bác. em chưa đi thử nên không biết đường vào chỗ nào. Trước đây em đi con Mer E - đi đèo lò xo thì mẹ con nó không say - nay đi con Phò Everest 19 cả nhà say xe quá xá - nên tìm cách né đèo này. Nếu có đoạn nào của đường cao tốc mới - gần giao nhau với QL20, né được khu vực Đồng Nai thì quá đẹp (như hình gạch đỏ em vẽ trên bảng đồ).

Nếu đi QL 20, tổng thời gian di chuyển trên xe thì em chạy cũng tầm 6:15-6:30ph thôi. Dừng xe để cả nhà check in chụp ảnh các kiểu.

Nếu đi khám phá lần này: Từ nhà Q11 em đi VVK - đến hết dầu giây tầm 1h - đi cao tốc mới tầm 60km - tốc độ 120 - tốn thêm 30ph + từ QL 55 lên Đà Lạt có 4h. Do đó, rút ngắn thời gian xuống tầm 5:30 - 6:00 là khả thi cụ à!

banmotnucuoi

Xe lăn

E mới chạy hn-vinh đơi, khoảng 5 tiếng… nói chung 4h30’ cũng chạy đc, nhưng k cần phải thế, bon chen leo vào sát vỉa hè để vượt ở tam điệp, hà trung, quảng xương là e k thích.
Đoạn 36 đông nhưng cũng nhàn,
Đoạn 37 mới chán, dân 37 như kiểu trưa k vội tối éo cần! Ô tô đi cứ lề dề trên đg, éo mấy khi có khái niệm đi nhanh cho thoát đg :)).
ức chế đoạn Nghệ an vãi, tý cái lại gặp biển khu đô thị mà toàn cả 5-7km, toàn đô thi đống rơm:((

Tin vui là đoạn Bình thuận đi Đồng nai đúng hẹn, đoạn này giống đoạn Hà nội Thanh hóa QL 1 vượt lưu lượng lớn quá. Xong 2 đoạn này hàng hóa bắc nam 2 ngày tới nơi

Tony_Le

Xe container
Ý em là vào cao tốc mới à bác. em chưa đi thử nên không biết đường vào chỗ nào. Trước đây em đi con Mer E - đi đèo lò xo thì mẹ con nó không say - nay đi con Phò Everest 19 cả nhà say xe quá xá - nên tìm cách né đèo này. Nếu có đoạn nào của đường cao tốc mới - gần giao nhau với QL20, né được khu vực Đồng Nai thì quá đẹp (như hình gạch đỏ em vẽ trên bảng đồ).

Nếu đi QL 20, tổng thời gian di chuyển trên xe thì em chạy cũng tầm 6:15-6:30ph thôi. Dừng xe để cả nhà check in chụp ảnh các kiểu.

Nếu đi khám phá lần này: Từ nhà Q11 em đi VVK - đến hết dầu giây tầm 1h - đi cao tốc mới tầm 60km - tốc độ 120 - tốn thêm 30ph + từ QL 55 lên Đà Lạt có 4h. Do đó, rút ngắn thời gian xuống tầm 5:30 - 6:00 là khả thi cụ à!

View attachment 7765729
View attachment 7765705
Nếu thông xe cao tốc mới thì nó nối thẳng luôn vào cao tốc cũ chứ đâu cần lên xuống gì nữa.

Đường trên bản đồ là quốc lộ 55, đường này dễ đi hơn QL28 nhưng xa hơn khá nhiều, đoạn gần Bảo Lộc nhỏ, đông người và khá gồ ghề.

Nếu cao tốc chưa thông cụ xuống Dầu Giây, đi theo QL1A về Long Khánh, đi tiếp hướng Võ Xu, Tà Pứa rồi lao ra thị trấn Madagui là đến chân đèo Chuối, hết địa phận Đồng Nai, tránh được những gì cụ cần.

Demchinhhang.net

Xe container
Mỗi cách vòng qua Nha Trang mới đỡ. Mất thêm đêm ở NT ăn Hải Sản

hamcuare!

Xe container
ức chế đoạn Nghệ an vãi, tý cái lại gặp biển khu đô thị mà toàn cả 5-7km, toàn đô thi đống rơm:((

Tin vui là đoạn Bình thuận đi Đồng nai đúng hẹn, đoạn này giống đoạn Hà nội Thanh hóa QL 1 vượt lưu lượng lớn quá. Xong 2 đoạn này hàng hóa bắc nam 2 ngày tới nơi
Thông xe nhưng vẫn maxpeed 80 thì e đi đg cũ cho lành cụ ạ :D
Né được đoạn 37 từ Hmai tới đầu Đền Cờn là ngon lắm rồi :). Đi đg 1a e thấy ức chế nhứt đoạn ý!

banmotnucuoi

Xe lăn
Né được đoạn 37 từ Hmai tới đầu Đền Cờn là ngon lắm rồi :). Đi đg 1a e thấy ức chế nhứt đoạn ý!
Không ai cấm cụ ạ. Em thì ghét đèn xanh đỏ và căng mắt nhìn biển báo lắm.
Thực tế em chia bình quân đoạn nghệ an sau trạm thu phí em chạy bình quân đc 60 là ko phải ngày lễ. Xe em 2.5

Porsche 911

Xe container
E chạy Ninh Bình - T.P Vinh chưa bao giờ quá 3 tiếng, đảm bảo tuân thủ đúng tốc độ
Không biết bác chạy vào tầm giờ nào. Còn giờ bình thường trong ngày thì cứ từ Thị xã Hoàng Mai vào đến TP. Vinh mà bác chạy đúng tốc độ thì cũng mất khá nhiều thời gian rồi. QL1A đoạn qua Nghệ An hiện giờ biển 60 rất nhiều.

Nghen loc

Xe tăng
Không biết bác chạy vào tầm giờ nào. Còn giờ bình thường trong ngày thì cứ từ Thị xã Hoàng Mai vào đến TP. Vinh mà bác chạy đúng tốc độ thì cũng mất khá nhiều thời gian rồi. QL1A đoạn qua Nghệ An hiện giờ biển 60 rất nhiều.
Chạy qua Thanh Hóa còn đỡ, bước vào đất Nghệ An chạy chậm lắm bác ạ. Qua Quỳnh Lưu, Diễn Châu, Nghi Lộc giờ mật độ đô thị nhiều nên cứ phải đi rón rén.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

niceshot

Xe container
Cụ hiểu hơi sai vấn đề một chút. Đối với các đoạn đường không có quy định tốc độ cụ thể thì áp dụng như cụ nói bên trên. Nhưng đoạn đường này họ thiết kế với vận tốc 80km/h và có quy định rõ ràng, thì mình phải tuân theo biển báo. Không khó hiểu lắm. ;)
Theo em hiểu thì cụ Xuk đang nói về sự bất hợp lý của quy định, chứ còn tuân theo thì đương nhiên phải tuân rồi!

thanh - chi

Xe buýt
E chạy tầm giờ trưa cụ ạ, vì tầm giờ sáng thì công nhân đi làm rất đông, tầm khoảng 10h e chạy là vừa, đường thoáng.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Chạy qua Thanh Hóa còn đỡ, bước vào đất Nghệ An chạy chậm lắm bác ạ. Qua Quỳnh Lưu, Diễn Châu, Nghi Lộc giờ mật độ đô thị nhiều nên cứ phải đi rón rén.
e bị bắn nguội ở Hoàng mai, 70/60, 5tr, tươc bằng 2 tháng