[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Cò nhà em đk NV1 Nhân Chính, NV2 Khương Đình, dân lập Lương Thế Vinh và siêu dự bị HES(nguyên văn lời nó), chuyên Nguyễn Huệ, back up xét hồ sơ ok Đào Duy Từ.
Sáng nay thi HES về bảo dễ, làm đc hết.
Cháu đang học Archimedes, các năm 2-7-8 thì giỏi nhưng sang kỳ lớp 9 thay đổi tâm lý tự nhiên lực học tụt hẳn, bố mẹ và cô chủ nhiệm hết nịnh nọt rồi đe doạ, khoảng 2 tháng lại đây cu cậu mới lo và tự giác chịu khó nên vượt lên.
Archimede hầu như tuần nào cũng thi thử nên học sinh dạn dĩ lắm, ko sợ đi thi. Hôm trước cu cậu thú nhận: biết thế con cố gắng từ đầu kỳ 1 để quyết vào Chu Văn An.
Cu nhà cụ học lớp nào đấy?

comiki

Xe cút kít
45,5 là hạ chuẩn còn ban đầu là 46. f1 em năm nay NV Yên Hoà và NV 2 là Đống Đa, nhẽ ra chọn Quang Trung thì gần hơn nhưng vì năm ngoái Đống Đa lấy 39 có nghĩa nếu NV 2 phải là 40,5 nên chon Đống Đa cho an toàn. QT la 41 và nguyện vọng 2 là 42,5 , hơi k an toàn tuyệt đối.
Nhà cháu còn mới nhận được thư ngỏ mời đóng góp kỷ niệm 60 năm YH.

Phonglantrang

Xe buýt
Chúng ta đang nằm trong 1 chuỗi giá trị, tức là trong một nền kinh tể tổng thể. Khi suy thoái diễn ra thì không có ngành nào không bị ảnh hưởng hết. Chỉ cỏ ít hay nhiều hoặc rất nhiều.
Câu hỏi đặt ra là liệu ta có thể làm gì để giảm thiểu tác động của suy thoái:
1. Giảm thiểu quy mô đầu tư-> giảm thiểu chi tiêu tiền mặt
2. Tích luỹ càng nhiều tiền mặt càng tốt để chuẩn bị đón cơ hôi mới hay ít ra là trụ được thời gian lâu hơn
3. Bán bớt tài sản, bán bất kể ts nào có thể bám được và có người mua để quy ra tiền
4. Cái này quan trọng: Thành lập, liên kết những nghành nghể tương trợ được cho nhau thành truối vòng tròn tiêu thụ ( ít ra là trong nước) để duy trì nhu cầu, duy trì dòng tiền
Trên đâu là ngu ý của e và em Bán Gạo các cụ nhé, chúng ta cùng hình thành chuỗi giá trị tiêu thụ đi các cụ ơi???

Xe Bao Hong

Xe tăng
Mẹ cái thằng khựa liệu nó "chủ động" bung Covid ra để t.giới loạn lên rồi nó tranh thủ cướp biển, dẹp bạo loạn nội bộ và chuẩn bị bán Vacxin ?

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ cái thằng khựa liệu nó "chủ động" bung Covid ra để t.giới loạn lên rồi nó tranh thủ cướp biển, dẹp bạo loạn nội bộ và chuẩn bị bán Vacxin ?
Chắc vậy cụ ạ, tẩy chay hàng tàu và khách du lịch tàu, tiếng tàu, nhạc tàu ... đi cụ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ăn ít đi nên kiểu gì cũng bị ảnh hưởng, em chạy grab đang đợi khách méo hết mặt mà không có khứa
Domino mà cụ, chả thể tránh được, hixx.
Vậy nên sẽ càng ngày càng khó khăn hơn thôi, hixx.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bên cơ quan e cho nghỉ phép luân phiên 2 tháng nay rồi, nhưng thấy mọi người nô nức lắm, nghỉ cái lại đi du lịch ngay. Đúng là ai ngấm thì ngấm, chứ đa số bên cơ quan e thì ko xi nhê. Ngưỡng mộ đồng nghiệp của mình ghê 😁😁😁
Cũng một phần có dự trữ và nhiều người lạc quan, ko nghĩ xa xôi đâu cụ ah :P
Tất cả đều xiết lại hết, mọi việc đều chưa thể nói trước điều gì, hixx.

Rong Ruổi

Xe container
Cả thế giới vẫn đang điêu đứng, còn đang chổng mông chống dịch. Nước mình giờ chỉ bị ảnh hưởng của kinh tế là vẫn may rồi. Chứ lại thêm cả bùng dịch nữa thì há mồm. Còn chả kêu nổi ý chứ

nvht

Xe điện
Hôm qua vừa đi quan lạn minh châu về. Giá cả vẫn đắt đỏ. Người đi chơi vẫn đông nghẹt.
Giá phòng năm nay giảm so với năm ngoái rồi mà cụ. Đi Quan Lạn Minh Châu chi phí cũng không nhiều mà biển đẹp nên hút khách là bình thường.

Vova

Xe container
Tốt nhất là thả cửa cho miễn dịch cộng đồng toàn nhân loại các cụ ạ, ai bệnh thì mua thuốc ở nhà chữa, ông nào nặng vào bệnh viện, ông nào yếu quá thì đi, cũng là một dịp thanh lọc, thanh niên khỏe mạnh chịu khó thể thao thì cũng méo chết được mà. Bọn Mẽo còn đua nhau mắc cho vui đó.
Khổ cái sẽ nhiều ông nặng, hệ thống y tế quá tải. Với cả thanh niên cũng có bạn đứt bạn không vì virus nó cũng thay đổi chứ không như ban đầu. Tiếp nữa là xét nghiệm những người đã khỏi Covid19 thì chỉ sau mấy tháng mức kháng thể đã giảm khá rõ rệt, do đó Covid19 chắc sẽ như cúm mùa, có ốm hay có tiêm vaccine thì năm sau lại vẫn có thể bị lại. Thế nên quả miễn dịch cộng đồng giờ không còn là lựa chọn thông minh nữa rồi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cũng nhiều thớt về chủ đề này rồi, nhưng em vẫn mạn phép tâm sự với các cụ
Đợt covid mới bắt đầu thì Công ty em tự tin lắm, vì trước đấy sản phẩm bên em đang cạnh tranh với thằng TQ (đặc biệt là thằng Vũ Hán luôn), đợt đó thì bán được, lúc đó cứ oai phong là mình ta không bị ảnh hưởng bởi Covid. Ấy nhưng mà hậu Covid cái, các doanh nghiệp hay mua hàng của Cty em đều gặp khó khăn (xuất khẩu ko xuất khẩu được, bán trong nước cũng hạn chế, rồi cũng đều cắt giảm lương, giảm nhân sự cả), khách hàng khó khăn => sức mua giảm => Cty em cũng sắp đứt dòng tiền. Nó là ảnh hưởng của 1 chuỗi dây chuyền.
Và sau hơn 1 tháng dặt dẹo, thì đến nay bắt đầu có QĐ giảm 1 nửa nhân sự đi làm, cho ở nhà không lương, em cấp quản lý nên vẫn được đi làm nhưng bị cắt mất phụ cấp quản lý (do người bị giảm 50% thì phụ cấp này cũng bị giảm đi 50% là khoảng 2.5 triệu).
Ảnh hưởng của em có thể các cụ bảo là nhỏ, nhưng khổ cái nhà em 2 vợ chồng lại làm cùng Công ty, vợ em kỹ sư khối sản xuất, giờ đi làm 50% công là lương còn 50%, còn em thì thấy bảo tháng sau nếu vẫn như này sẽ tiếp tục đến khối lãnh đạo phải luân phiên đi làm.
Nhà em mới có đứa thứ 2, đang chuẩn bị làm nhà nữa, kinh tế trước cũng dư giả tý nhưng từ tháng trước là bắt đầu thấy áp lực đồng tiền phả vào lạnh gáy rồi ạ. Có khi phải hoãn làm nhà, mang tiền về phòng thủ.
Em biết cũng nhiều cụ buôn bán, kinh doanh, làm thuê đều bị ảnh hưởng do Covid cả, hi vọng rằng Covid sớm qua để mọi thứ trở lại bình thường các cụ nhỉ.
Chiều T6 đi nhậu với bạn c3 của em, thằng bạn em làm gd của 1 doanh nghiệp ngoại, sx linh kiện, nó cười cười, nói đùa mà mặt chả hài tý nào: chả ảnh hưởng mấy, chỉ mới ký cho nghỉ 200 mống thôi :P
Đùa nó: khi nào mày tự ký cho mày nghỉ mới là câu chuyện :P
Mấy thằng bạn em thất nghiệp đã lâu, cơ hội tìm việc càng thêm mờ mịt, khi tuổi cũng chả còn trẻ :P
Giờ tiền mặt là King rồi, nên giữ cẩn thận thôi :P

pain

Xe ba gác
Lão cho em hỏi chút, nếu như lão nói thì Hộ khẩu Ba Đình sẽ chỉ được đăng ký trường trong quận và với bên Tây Hồ đúng không ạ. Năm tới con em vào trận rồi mà vẫn còn mơ hồ lắm, chưa biết tính thế nào cả. Mie, giờ thi cấp 3 còn rát hơn cả Đại học ngày xưa, chả hiểu chính sách phát triển GD cơ sở ntn nữa, quay đi đúng là không bằng quay lại thật.:(
F1 có thể thi theo cụm có HKTT hoặc ở cụm mà Bố hoặc mẹ có HKTT mà cụ.

khanhtx8

Xe tăng
Cụ thế là mình còn được 1/2 năm rồi. Nhiều người (có em) còn dặt dẹo từ tết đến giờ cơ :)
Khách nhà em dẹo từ tết nên cả lò nhà em dẹo theo :D. Nhưng cái gì cũng có 2 mặt. Con cái giờ gắn bó nhiều hơn, đi chơi nhiều hơn, em làm đc vài việc mà cả chục năm nay không làm được, dù cái mất lớn nhất là đần hết cả người do ở nhà nhiều

trantrungtruc

Xe máy
Con em sang năm mới thi, hóng hớt với các cụ chút kinh nghiệm . Thật sự em cũng đang lo dần rồi

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
THeo các cụ chả lẽ mình cứ thẩm du chờ covid qua ạ
Không biết có cách nào để mình chủ động hơn không nhỉ
Thì phải vậy thôi cụ, bớt mồm bớt miệng lại, chi tiêu những gì thật cơ bản cần thiết... Em thì toàn đi du lịch qua màn ảnh nhỏ, và chịu khó quay tay chứ ko ra Trần Duy Hưng nữa.

250cc

Xe tăng
Chẳng có thằng nào đứng ngoài cuộc được cụ ạ.
Ngành trực tiếp, rồi đến thằng trực tiếp của cái ngành trực tiếp ấy.
Cứ tiếp nối theo dây chuyền thế, lây lan dần, đến cái thằng nghĩ mình khỏe nhất rồi sớm muộn gì cũng thấm.
Chỉ mong vacxin có nhanh thì mới có cửa khôi phục dần thôi.