[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

HTDA

Xe buýt
Thế các cháu học tiếng Pháp hay Hàn lên cấp 3 ko có lớp học ạ, phải sang tiếng Anh hết ?
Vâng cụ, do các con lựa chọn mà. Em nghĩ chuyên ngữ hoặc ams thì đầy đủ hết. Còn ko phải trường nào cũng đủ các lớp Nn cho các con ạ. Nhiều con cấp 2 học tiếng Nhật mà lên c3 cũng lựa chọn thi Anh và bỏ tiếng Nhật vì trường ko có lớp Nhật (đó là do con chọn trường để thi ạ)

quangsot

Xe lăn
Cảm ơn Mợ, em cũng mong cháu đỗ Nguyễn Huệ ạ.
Em hỏi câu rất đá đểu, chuyên Tổng hợp không dám thi ư? Nó bảo, con thua. :D
Con Cụ học thi chuyên Nguyễn Huệ thì cũng ác liệt đấy. Thằng nhà em đầu tiên cũng hướng cho thi CNN nhưng đến lớp 7 nó tuyên bố sẽ không thi chuyên nữa mà chỉ cố thi trường thường thôi.

HoaNang79

Xe hơi
Bạn nhà cụ người lớn quá cụ nhỉ, biết sức mình như thế nào để không phí sức ạ. Em rất thích những bạn tự chủ như thế này, bố mẹ cũng nhàn, ko phải lo nhiều. Chả bù gái nhà em, cái gì cũng đợi mẹ, đợi cô giáo chỉ trỏ, phân tích.
Năm ngoái con em lực học rất tốt nên em cũng hóng hớt để mong con thử sức mấy trường chuyên mà lên đến lớp 9 thì sức nó đuối dần đi theo covid nên em biết là không được. Lại qua thêm 2 vòng thi thử ở trường thì em tỉnh ngủ hẳn, Toán 9, Anh 9.8, Văn 5 😅😅😅, em muốn chết ngất luôn với nó ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E cứ xác định là ở nhà lắp máy lọc nước, nên học hành cứ tà tà, cũng k áp lực lắm, hihi
Ơ lão này nhừ nhỉ, e cứ tưởng ít tuổi hơn e :D . Con e nó mộng Ams cơ, e kệ, thích thì thi, nhưng k áp lực

Chelski

Xe điện
Không thi, 20.000 học sinh Hà Nội xét tuyển học bạ vào lớp 10 THPT năm học 2020-2021
PV-Thứ năm, ngày 02/07/2020 11:17 GMT+7

Ảnh minh họa
VTV.vn - Theo thống kê của Sở GD&ĐT Hà Nội, năm nay có 89 trường xét tuyển hoàn toàn bằng học bạ, không dựa vào kết quả kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT.

Sở GD&ĐT Hà Nội đã công bố Phương án tuyển sinh của các trường công lập tự chủ tài chính và tư thục năm học 2020-2021. Theo quy định, các trường THPT ngoài công lập có thể lựa chọn phương án tuyển sinh năm học 2020-2021 cho đơn vị mình.
Theo đó, phương án 1, nhà trường có thể xét tuyển căn cứ vào kết quả thi của thí sinh trong kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2020-2021. Phương án 2, nhà trường xét tuyển học bạ cấp THCS của học sinh.
Ngoài ra, các trường THPT ngoài công lập cũng có thể tuyển học sinh vào lớp 10 năm học tới bằng cả hai phương thức trên.
Theo thống kê, có 89 trường xét tuyển hoàn toàn bằng học bạ, 12 trường xét tuyển dựa trên kết quả của kì thi tuyển sinh do Sở GD&ĐT Hà Nội tổ chức, 2 trường kết hợp xét tuyển bằng học bạ và xét tuyển bằng kết quả kì thi.
Kỳ thi tuyển sinh lớp 10 THPT sẽ diễn ra trong 2 ngày 17 và 18/7/2020. Nếu xác định tham gia dự tuyển vào trường THPT ngoài công lập bằng phương án xét học bạ thì học sinh không bắt buộc phải tham dự kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10.
Phương thức tuyển sinh vào lớp 10 của các trường tại Hà Nội năm học 2020-2021:
Không thi, 20.000 học sinh Hà Nội xét tuyển học bạ vào lớp 10 THPT năm học 2020-2021 - Ảnh 1.

Không thi, 20.000 học sinh Hà Nội xét tuyển học bạ vào lớp 10 THPT năm học 2020-2021 - Ảnh 2.

CHÍNH THỨC: Hà Nội công bố chỉ tiêu tuyển sinh vào lớp 10 năm học 2020-2021 CHÍNH THỨC:

Bố 3 con

Xe tải
Vâng cụ, do các con lựa chọn mà. Em nghĩ chuyên ngữ hoặc ams thì đầy đủ hết. Còn ko phải trường nào cũng đủ các lớp Nn cho các con ạ. Nhiều con cấp 2 học tiếng Nhật mà lên c3 cũng lựa chọn thi Anh và bỏ tiếng Nhật vì trường ko có lớp Nhật (đó là do con chọn trường để thi ạ)
Thế các trường có lớp tiếng Nhật thì họ vẫn duy trì lớp phải không ạ? Ví dụ Chu Văn An năm ngoái lấy tiếng Nhật có 40 điểm thì tức là chỉ chưa cần tới trung bình 7 điểm 1 môn là đỗ ạ?

Trục

Xe ba gác
Con Cụ học thi chuyên Nguyễn Huệ thì cũng ác liệt đấy. Thằng nhà em đầu tiên cũng hướng cho thi CNN nhưng đến lớp 7 nó tuyên bố sẽ không thi chuyên nữa mà chỉ cố thi trường thường thôi.
Cháu nó tự chủ thế là tốt rồi Cụ, đỡ mệt cho nó. :)
Bạn nhà cụ người lớn quá cụ nhỉ, biết sức mình như thế nào để không phí sức ạ. Em rất thích những bạn tự chủ như thế này, bố mẹ cũng nhàn, ko phải lo nhiều. Chả bù gái nhà em, cái gì cũng đợi mẹ, đợi cô giáo chỉ trỏ, phân tích.
Năm ngoái con em lực học rất tốt nên em cũng hóng hớt để mong con thử sức mấy trường chuyên mà lên đến lớp 9 thì sức nó đuối dần đi theo covid nên em biết là không được. Lại qua thêm 2 vòng thi thử ở trường thì em tỉnh ngủ hẳn, Toán 9, Anh 9.8, Văn 5 😅😅😅, em muốn chết ngất luôn với nó ạ.
Rất ấn tượng với điểm English của bé nhà mợ. :)
Thằng nhóc nhà em có ưu thế ở môn Văn và Toán giống em, ngoại ngữ thì nó hơn em tẹo, nên khả năng tự tin của cháu là có cơ sở.
Trước em học Tiếng Anh, ngu như Bò. =))
Ơ lão này nhừ nhỉ, e cứ tưởng ít tuổi hơn e :D . Con e nó mộng Ams cơ, e kệ, thích thì thi, nhưng k áp lực
Mợ Toét chắc kém em vài tuổi đấy.

Không thi, 20.000 học sinh Hà Nội xét tuyển học bạ vào lớp 10 THPT năm học 2020-2021
PV-Thứ năm, ngày 02/07/2020 11:17 GMT+7

Ảnh minh họa
VTV.vn - Theo thống kê của Sở GD&ĐT Hà Nội, năm nay có 89 trường xét tuyển hoàn toàn bằng học bạ, không dựa vào kết quả kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT.

Sở GD&ĐT Hà Nội đã công bố Phương án tuyển sinh của các trường công lập tự chủ tài chính và tư thục năm học 2020-2021. Theo quy định, các trường THPT ngoài công lập có thể lựa chọn phương án tuyển sinh năm học 2020-2021 cho đơn vị mình.
Theo đó, phương án 1, nhà trường có thể xét tuyển căn cứ vào kết quả thi của thí sinh trong kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2020-2021. Phương án 2, nhà trường xét tuyển học bạ cấp THCS của học sinh.
Ngoài ra, các trường THPT ngoài công lập cũng có thể tuyển học sinh vào lớp 10 năm học tới bằng cả hai phương thức trên.
Theo thống kê, có 89 trường xét tuyển hoàn toàn bằng học bạ, 12 trường xét tuyển dựa trên kết quả của kì thi tuyển sinh do Sở GD&ĐT Hà Nội tổ chức, 2 trường kết hợp xét tuyển bằng học bạ và xét tuyển bằng kết quả kì thi.
Kỳ thi tuyển sinh lớp 10 THPT sẽ diễn ra trong 2 ngày 17 và 18/7/2020. Nếu xác định tham gia dự tuyển vào trường THPT ngoài công lập bằng phương án xét học bạ thì học sinh không bắt buộc phải tham dự kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10.
Phương thức tuyển sinh vào lớp 10 của các trường tại Hà Nội năm học 2020-2021:
Không thi, 20.000 học sinh Hà Nội xét tuyển học bạ vào lớp 10 THPT năm học 2020-2021 - Ảnh 1.

Không thi, 20.000 học sinh Hà Nội xét tuyển học bạ vào lớp 10 THPT năm học 2020-2021 - Ảnh 2.

CHÍNH THỨC: Hà Nội công bố chỉ tiêu tuyển sinh vào lớp 10 năm học 2020-2021 CHÍNH THỨC:
Lâu lâu lại nhớ trường Bắc Đuống, hồi đói khổ, em từng đứng giảng ở đây. :)
Tuy nhiên, làm anh giáo thứ được mấy hôm thì em chán, còn mỗi Gấu nhà em là theo nghề.

Xeomchocon

Xe tăng
Ngày xưa thì cũng thế khác gì, nhàn hơn rất nhiều. Thấy các bạn trường ngoài suốt ngày lặn lội đi học thêm, thậm chí từ năm lớp 10 trong khi cá nhân mình thì đến tận lớp 12 Lý Hóa còn ko biết 1 chữ. Kiến thức thi ĐH có cái quái gì đâu, học 1 kỳ là đủ, thêm nửa kỳ luyện là quá thừa để đi thi, thế là sau đấy cũng toàn chơi, có hôm thầy dạy Hóa lên muộn 1 tí thấy cả lớp bỏ đi chơi hết (vì nghĩ chả còn cái gì mà học) làm thầy tự ái phải xin lỗi thầy mãi.

Quan trọng là triết lý giáo dục khác nhau, ngày đấy tớ có tò mò vì sao các bạn trường ngoài học nhiều thế mà điểm thi vẫn thấp, nhìn thấy cách họ học thì hóa ra học theo kiểu "giải đề", bài nào biết bài nấy, trong khi cái các thầy trong này dạy là dạy cách "ra đề". Học là phải học cách nghĩ, cách tư duy, 1 ngày tập "ra đề" hiệu quả bằng cả tháng "giải đề", thế mới nhanh được.

Edit: Lý do con bạn nên học chuyên.

Thầy giỏi bạn tốt, nhiều thầy còn giỏi ngoài tưởng tượng của mình. Nhớ ngày ấy cá nhân tớ chưa bao giờ có thể học nổi 1 môn coi là phụ, là học thuộc như Địa Lý. Thế nhưng năm ấy có tin đồn thi tốt nghiệp môn Địa, thế là có 1 thầy ở ĐH KHXHNV xuống dạy. Thầy dạy hay và khoa học đến nỗi sau lại tự tin kể cả Địa cũng chẳng là cái gì mới chết, vì với cách thầy dạy lẽ ra phải học 10 thì rút được xuống chỉ còn 3,4, khéo tí nữa thì khối lượng cần nhớ tưởng là rất nhiều hóa ra lại ko phải quá nhiều.

Thứ 2 là nhiều thầy rất tâm huyết, ko phải lo mấy cái chuyện như kiểu cô giáo cố tình "dấu nghề" để buộc học sinh phải đi học thêm. Ngày đấy thầy chủ nhiệm khoa Hóa xuống dạy có nói "xuống dạy các em thì tôi cũng chỉ được tính tiết dạy theo đơn giá nhà nước, dạy các em cả tháng tiền ko bằng tôi ra ngoài dạy luyện thi 1 buổi. Nhưng tôi vẫn dành nhiều thời gian cho các em, vì tôi thích được dạy các em".
Chuẩn, mỗi buổi ôn thi bằng cả tháng dạy ở khối chuyên, nhưng các thày vẫn thích dạy mỗi tuần vài buổi chuyên để ôn vào chuyên chứ....

E cũng đang căng thẳng, f1 thi yên hoà nên cũng run. May mà cháu được tuyển thẳng HES, đỡ lo chút!
Nhưng không nộp HES mất quyền trúng tuyển, mà Yên Hoà còn lâu mới có kết quả
Sao em thấy bảo HES toàn con nhà thừa tiền vào học thôi.
Nhà này thiếu chuyên và cận chuyên, thừa điẻm yh nhưng cho học hes dù năm đó nhập học cúng lúc. Vài năm nữa thì thi vào chắc cũng khó gần bằng NTT

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Chuẩn, mỗi buổi ôn thi bằng cả tháng dạy ở khối chuyên, nhưng các thày vẫn thích dạy mỗi tuần vài buổi chuyên để ôn vào chuyên chứ....

Nhà này thiếu chuyên và cận chuyên, thừa điẻm yh nhưng cho học hes dù năm đó nhập học cúng lúc. Vài năm nữa thì thi vào chắc cũng khó gần bằng NTT
Nộp hes mà sau bỏ thì mất bao nhiêu tiền cụ nhỉ?

xedapcoi

Xe tải

E nộp hồ sơ rồi cụ ơi!

Xeomchocon

Xe tăng
Học dân lập muốn thi đại học thì vẫn phải học thêm Cụ ơi. Nói chung phải học dân lập là tốn thêm một mớ rồi nên sức ép vào công lập nó mới căng.
F1 nhà này theo chuyên toán KHTN nhưng cũng lo nên vẫn ôn thi đh, các bạn cháu ở ktx không học thêm rồi cũng đỗ đh top đầu như nhau.
Thằng lớn nhà em học Dân lập, cũng ko tốn hơn thằng 2 học công lập là mấy đâu lão ơi
Nếu dân lập như LTV vào cũng không dễ
- Mục đích hạn chế vào 10 là để con em các bác đi học nghề bớt;
- Nhưng con em các bác quá hiếu học nên thi vào 10 rất căng;
- Đồng thời các trường tư thục được dịp nở rộ;
- Đây là một chiến lược sai của nhà nước này.
62% học công lập, còn lại học nghề và dân lập.
Thế mà b ông sếp em bảo con học đấy học phí gần 8tr/tháng
Học phí 3.2; ô tô đưa đosn tận nhà là 1.6, ở nhà trú buổi trưa 300k, Ăn trưa 45k/bữa được csi học thứ 2 đến thứ 6 như khtn và 3 buổi chiều trong học phí luôn.

Tổng hợp muốn thi có cố gắng, có chiến lước may ra đỗ chuyên không thì CLC cũng tốt

Nộp hes mà sau bỏ thì mất bao nhiêu tiền cụ nhỉ?
Hính như viết cam đoan không rút hồ sơ chứ 2 tháng hp thì mất cun g không tiếc...vì thêm cơ hội.

HTDA

Xe buýt
Thế các trường có lớp tiếng Nhật thì họ vẫn duy trì lớp phải không ạ? Ví dụ Chu Văn An năm ngoái lấy tiếng Nhật có 40 điểm thì tức là chỉ chưa cần tới trung bình 7 điểm 1 môn là đỗ ạ?
Dạ đúng ạ. 1 số trường có tiếng Nhật như CVA, VĐ, KL ạ. Như con em học trường thuộc kv Cg nên nhiều bạn chọn thi Cg hay Yh, 1 số bạn chọn tiếp tục học tiếng Nhật nên đã đky Vđ và Kl. Ko dám chọn Cva vì sợ điểm cao. Cuối cùng cva lại lấy 40đ. Năm ngoái các lớp Nhật lấy điểm ko cao nên các con gần như đỗ hết ạ, mà toàn trg danh tiếng như Cva, Kl hay Vđ

Matxech

Xe container
Dạ đúng ạ. 1 số trường có tiếng Nhật như CVA, VĐ, KL ạ. Như con em học trường thuộc kv Cg nên nhiều bạn chọn thi Cg hay Yh, 1 số bạn chọn tiếp tục học tiếng Nhật nên đã đky Vđ và Kl. Ko dám chọn Cva vì sợ điểm cao. Cuối cùng cva lại lấy 40đ. Năm ngoái các lớp Nhật lấy điểm ko cao nên các con gần như đỗ hết ạ, mà toàn trg danh tiếng như Cva, Kl hay Vđ
Do các PH sợ quả vỡ trận năm trước tiếng nhật lấy cao hơn lớp tiếng anh 1 cách bất thường

matizdo

Xe tăng
Thời trước thì Yên Hòa có số má gì đâu, bây giờ Cầu Giấy đất chật người đông mà cả quận có nhõn 2 trường công lập :(
Đúng cụ ạ, giờ đất chật người đông nên mấy trường dân lập tự nhiên thành có số má. Ngày trước chỉ có học dốt mới phải vào dân lập thôi cụ nhỉ.

Lady in red

Xe buýt
Thi đại học em thấy dễ hơn ấy vả lại thi đại học mà không đỗ thì còn trung cấp với cao đẳng hoặc đi làm luôn. Với cái tầm dở ông dở thàng của vào 10 này mới phức tạp.
Thì chọn trường vừa thôi. Đằng nào ĐH hay CD chẳng đỗ. Sao phải căng?