[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tôi có thể dừng, sẽ dừng nhưng không phải vì bác nói thế.

Hỏi vì sao người Sài Gòn không tự đi hiến máu cho thành phố mình thì không ai lý giải được.

Cần tách bạch hai điều.

Hiến máu có thể cứu được mạng sống, tốt, không ai phủ nhận.

Có những nơi cần trợ giúp đột xuất. Đúng. Ví dụ cả thành phố, thị trấn bị thiên tai, động đất... đoàn tầu chạy qua thôn quê bị trật bánh, nhiều người cần cấp cứu, nhu cầu sử dụng máu cứu người tăng đột biến vượt quá số lượng máu dự trữ của bệnh viện thôn, phải cứu chứ.

Còn SG không phải bị thế.

Charity begins at home!
Em nghĩ có 3 điểm.

1.Nguồn máu trong vùng dịch không an toàn.
2.Dễ lây chéo và lây lan covid
3. Lực lượng y tế trong HCM giờ này căng ra chống dịch. Còn đâu nguồn lực xử lý tiếp nhận hiến máu.
Thấy cụ nghĩ nhiều làm ít. Cụ đăng ký đi cho nhẹ đầu. Em vừa hút xong.

Matizcoi

Xe cút kít
Quan trọng là giảm nguy cơ bị nặng và cũng giảm khả năng lây nữa cụ ạ.
Ai nói với bác là giảm khả năng lây thế ;))
Vacxin tác dụng tốt nhất cho chính người được tiêm nên nó tốt cho cộng đồng, chứ giảm khả năng lây nhiễm thì lần đầu em mới nghe :D

Hiendai

Xe tăng
Em lội còm trong link cụ gửi nhưng chưa tìm được, cụ chụp giúp cái ảnh sẽ nhanh hơn, cảm ơn cụ%%-
Đây cụ

Em xin nói thêm cho rõ là không phải em không đi hiến máu được vì không qua chốt được. Kiểu gì cũng có cách, chưa kể em có giấy đi đường ngành nghề thiết yếu. Em muốn nêu ra để nếu được có người xử lý cái này. Làm việc tốt phải đường đường chính chính chứ lại phải lách luật thế bao giờ.

Chỉnh sửa cuối:

Booong

Xe tăng
Em vừa hiến xong rồi, kinh nghiệm là các cụ cứ gọi điện thẳng đến điểm hiến máu gần nhất, xem họ có tiếp nhận hay không. Nếu họ OK thì gọi số tổng đài 0976990066, phím số 0 để họ gửi tin nhắn xác nhận cho mình, phòng trường hợp phải giải trình với chốt (nếu có); sau đó đến lấy thôi. Em đã hiến 1 số lần nên họ có thông tin của mình rồi thì rất nhanh, em hôm nay cả đi lẫn về mất 1 tiếng, còn lấy chỉ mất 15-20 phút thôi.

Mong các cụ có sức khỏe thì đi hiến máu, góp phần nhỏ giúp đỡ những người cần máu.

lizard

Xe tải
Hôm qua em đăng ký qua app Hiến máu và sáng nay thì qua điểm Láng để hiến máu, nhưng không thấy ai hỏi đăng ký ở app hay chưa gì cả, cứ vào làm thủ tục từng bước: khai báo y tế --> điền phiếu đăng ký hiến máu tình nguyện và 1 phiếu gì đó nữa màu trắng --> vào bàn khám rồi lấy máu xét nghiệm --> ra sân ngồi chờ được gọi --> được gọi vào hiến, cầm hồ sơ của mình + bịch đựng vào phòng.
Em hiến 350ml mà thấy nhanh lắm, chỉ 5' bạn lấy máu cho em đã bảo xong rồi. Sau đó ra lấy Giấy chứng nhận và quà rồi đi về ạ.
Sáng nay ở Láng khá đông, tầm 40-50 người nên hơi lâu chút, từ khi em đến cho tới lúc về khoảng 70' mới xong, ngày thường chắc vắng hơn và nhanh hơn ạ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em nghĩ có 3 điểm.

1.Nguồn máu trong vùng dịch không an toàn.
2.Dễ lây chéo và lây lan covid
3. Lực lượng y tế trong HCM giờ này căng ra chống dịch. Còn đâu nguồn lực xử lý tiếp nhận hiến máu.
Thấy cụ nghĩ nhiều làm ít. Cụ đăng ký đi cho nhẹ đầu. Em vừa hút xong.
Thôi Cụ ạ, Cụ ý cũng bị tháo bánh rồi.
Trước đấy Cụ de79 cũng có nói về tình hình Sai Gòn rồi.
Các CỤ nhà mình hưởng ứng đông phết, E rất cảm động. Thanks

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Đây cụ

Em xin nói thêm cho rõ là không phải em không đi hiến máu được vì không qua chốt được. Kiểu gì cũng có cách, chưa kể em có giấy đi đường ngành nghề thiết yếu. Em muốn nêu ra để nếu được có người xử lý cái này. Làm việc tốt phải đường đường chính chính chứ lại phải lách luật thế bao giờ.
Rất cảm ơn thông tin của Cụ

huongdo03

Xe tăng
Em vừa hiến xong rồi, kinh nghiệm là các cụ cứ gọi điện thẳng đến điểm hiến máu gần nhất, xem họ có tiếp nhận hay không. Nếu họ OK thì gọi số tổng đài 0976990066, phím số 0 để họ gửi tin nhắn xác nhận cho mình, phòng trường hợp phải giải trình với chốt (nếu có); sau đó đến lấy thôi. Em đã hiến 1 số lần nên họ có thông tin của mình rồi thì rất nhanh, em hôm nay cả đi lẫn về mất 1 tiếng, còn lấy chỉ mất 15-20 phút thôi.

Mong các cụ có sức khỏe thì đi hiến máu, góp phần nhỏ giúp đỡ những người cần máu.
Cụ cho em hỏi, cụ có đi trục NVC lên cầu ko ạ? Có chốt nào ko ạ?

hamcuare!

Xe container
E định cuối tuần nhưng thấy bảo đông nên e chuyển sang thứ 2.

Booong

Xe tăng
Cụ cho em hỏi, cụ có đi trục NVC lên cầu ko ạ? Có chốt nào ko ạ?
Lúc em đi hơn 15h30 không thấy chốt nào cụ ạ. Nên có xác nhận mời tiêm của Viện HH để yên tâm, xuất trình với các đ/c ở chốt thôi, còn em nghĩ mình có mục đích chính đáng vậy thì các đ/c ở chốt cũng cho qua, họ cũng rất hợp tình, hợp lý mà.

huongdo03

Xe tăng
Lúc em đi hơn 15h30 không thấy chốt nào cụ ạ. Nên có xác nhận mời tiêm của Viện HH để yên tâm, xuất trình với các đ/c ở chốt thôi, còn em nghĩ mình có mục đích chính đáng vậy thì các đ/c ở chốt cũng cho qua, họ cũng rất hợp tình, hợp lý mà.
À không, em cần đi từ Bồ Đề về khu đtvh nên muốn hỏi thăm xem có chốt ko. Chứ việc kia, em xong từ sáng rồi. Cảm ơn cụ ạ!

Booong

Xe tăng
Chắc cụ cứ đi thoải mái thôi, em đi từ Lệ Mật, chỉ thấy mấy chốt ở các nhánh ra đường NVC thôi, kiểu như Hoàng Như Tiếp ra NVC có 1 chốt, còn trên đường chính lúc em đi không có.

Dangbaoyenjjj

Xe máy
Em vừa hiến xong ạ, viện huyết học hôm nay đông hơn mọi ngày, khuyên các cụ các mợ đến vào buổi sáng sẽ đỡ người hơn ạ.

Được gửi từ iPhone - Otofun

Ladieubong8x

Xe hơi
Ai nói với bác là giảm khả năng lây thế ;))
Vacxin tác dụng tốt nhất cho chính người được tiêm nên nó tốt cho cộng đồng, chứ giảm khả năng lây nhiễm thì lần đầu em mới nghe :D
Em được tiêm chẳng hạn thì dù em có mắc cũng sẽ nhẹ và giảm khả năng lây cho người khác gồm gia đình em ạ.

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Cả gia đình F0 đã thành F0 thì phong tỏa bao lâu cụ? Sao có thể lấy mẫu trong khu phong tỏa để test mà không thể tiêm vaccin nhỉ.
ở tỉnh ít ca thì cháu nghĩ là phong tỏa 2 tuần...còn HN thì chắc 2-3 hôm thôi vì HN đang bùng mạnh rồi chỗ nào chẳng như nhau nên CQ sẽ mở sớm thôi đừng lo. Dự là HN tuần sau lên 5-700 ca/ngày nhanh thôi tháng 9 tèn tèn 2-3000 ca/n.

ubisapro

Xe trâu
Nếu ko tiếp xúc trực tiếp thì cũng ko lo đâu. Chấp nhận phong toả 1 tuần thôi ợ.

Không về nhì

Xe tăng
Bộ Công Thương vừa thông tin liên quan tới việc hỗ trợ giảm giá điện, giảm tiền điện đợt 4 do tác động của dịch Covid-19.

Theo Bộ Công Thương, hiện nay, dịch Covid-19 đang diễn biến phức tạp ở Hà Nội, TPHCM và nhiều tỉnh, thành phố trên cả nước. Nhiều địa phương đang phải thực hiện giãn cách xã hội theo Chỉ thị số 16 của Thủ tướng.

Do vậy, Bộ Công Thương đã làm việc với Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) và sau đó Bộ trưởng Công Thương đã ký văn bản đề xuất với Thủ tướng cho phép thực hiện hỗ trợ giảm tiền điện đợt 4.

Ngày 31/7, Thủ tướng Chính phủ *************** đã đồng ý với đề xuất của Bộ Công Thương về đợt giảm giá điện đợt 4 cho một số khách hàng sử dụng điện bị ảnh hưởng của dịch Covid-19.

Theo đó, Thủ tướng đồng ý cho thực hiện giảm tiền điện cho các khách hàng sử dụng điện cho mục đích sinh hoạt ở các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, các quận huyện thành phố trực thuộc tỉnh, thành phố đang phải thực hiện giãn cách xã hội theo Chỉ thị số 16.

Mức hỗ trợ giảm giá điện là giảm 15% tiền điện (trước thuế VAT) trên hóa đơn tiền điện cho các khách hàng sử dụng đến 200 kWh/tháng.

Giảm 10% tiền điện (trước thuế VAT) trên hóa đơn tiền điện cho các khách hàng sử dụng trên 200 kWh/tháng.

Thời gian hỗ trợ giảm tiền điện cho khách sử dụng điện là hai tháng tại các kỳ hóa đơn tiền điện tháng 8 và kỳ hóa đơn tiền điện tháng 9 năm nay.

Đối với các cơ sở cách ly người bị nhiễm hoặc nghi nhiễm Covid-19 có thu một phần chi phí: Bộ Công Thương cho biết, do dịch tiếp tục diễn biến phức tạp số lượng người nhiễm hoặc nghi nhiễm tăng cao nên các cơ sở cách ly tập trung trên cả nước hiện nay đều tiếp nhận tất cả các đối tượng là người Việt Nam có áp dụng thu chi phí và không thu chi phí.

Vì vậy, để hỗ trợ cho các cơ sở thuộc tuyến đầu chống dịch Covid, bên cạnh các cơ sở cách ly không thu chi phí đã được giảm tiền điện, các cơ sở cách ly y tế người bị nhiễm hoặc nghi nhiễm Covid-19 có thu một phần chi phí của người đang cách ly sẽ được giảm 100% tiền điện.

Cụ thể, các cơ sở cách ly y tế tập trung phục vụ phòng, chống dịch Covid-19 trong thời gian có người đang thực hiện cách ly y tế đáp ứng các điều kiện sau:

Thứ nhất, doanh trại quân đội, trường của quân đội, cơ sở khác đang được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chọn làm nơi cách ly y tế tập trung phục vụ phòng, chống dịch Covid-19 không thu chi phí hoặc có thu một số khoản chi phí của người phải cách ly quy định tại Nghị quyết số 16/NQ-CP ngày 8/2/2021 của Chính phủ.

Thứ hai, mua điện trực tiếp từ Tổng công ty Điện lực/Công ty Điện lực thuộc Tập đoàn Điện lực Việt Nam và các đơn vị bán lẻ điện khác. Mức hỗ trợ: Giảm 100% tiền điện.
Thời gian hỗ trợ là 7 tháng kể từ kỳ hóa đơn tiền điện tháng 6 đến kỳ hóa đơn tiền điện tháng 12 năm nay.

Danh sách các cơ sở phục vụ phòng chống dịch Covid-19 được giảm tiền điện do Ban Chỉ đạo Quốc gia phòng, chống dịch bệnh Covid-19, Bộ Quốc phòng, Bộ Công an, UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương cung cấp cho các đơn vị điện lực.