[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

de79

Xe hơi
E
E vừa qua nhưng đông quá, hỏi cháu sinh viên bảo hôm nay khoảng 700 người
Vâng, cccm đăng kí online bên viện sẽ xếp lịch để đảm bảo giãn cách, không tập trung đông vào một ngày để đảm bảo phòng covi ạ. Cảm ơn cụ@};-

ar3a

Xe điện
Kkk, em mới được có 5 lần thì 4 lần tiểu cầu. Sao cụ ko đăng ký hiến tiểu cầu vậy
Hiến tiểu cầu thì phải vào viện mà nhà em ơi góc phía đông HN nên hơi ngược đường. Vả lại mỗi lần hiến tiểu cầu mất nhiều thời gian quá em không tranh thủ được.

LienPhuong

Xe điện
Thế chưa test hết thì biết ai dương ai âm để tiêm hả cụ ? kể cả f1 f2 thì chưa biết lúc nào dương cơ mà .
Hiện theo em biết là tiêm vaccin covid không có chống chỉ định cho người nghi mắc covid không triệu chứng, chỉ hoãn tiêm khi bị sốt cấp tính thôi nhé. Ngay cả ở HCM bây giờ thì biết ai có mắc covid khi đang tiêm vaccin hay không???

White Dragon

Xe tăng
Một số Cụ nêu ý tưởng này, nhưng E nghĩ là sẽ không làm kiểu này đâu ạ, có thể chia r 3 dạng hiến máu hiện nay:
1- Cho máu (đổi máu) người nhà , bạn bè cho máu hoặc đổi máu(nếu không phù hợp nhóm) cho người thân hiện đang có nhu cầu cần tiếp máu.
2- Bán máu: (nghe hơi thô mà thật): Người hiến sẽ nhận được thù lao băng tiền, bao nhiêu E chịu chưa biêt)
3- Hiến máu tình nguyện: Đúng ý nghĩa như tên gọi luôn, người hiến tặng vô điều kiện nhưng cũng được nhận lại đúng số lượng máu đã hiến khi bản thân cần được tiếp máu (không chuyển nhượng) và lòng biết ơn của xã hội với hành động nghĩa cử này
Mục bán máu là có rồi cụ ạ.
Em thấy trong tờ khai khi hiến có mục khai số 1 là hiến máu tình nguyện và số 2 là hiến máu nhận tiền. (Có cả cái biển đề cụ thể ở bàn khai và nhân viên nhận hồ sơ cũng hỏi em điều này khi nhận hồ sơ hiến máu).
Bao nhiêu thì em không biết vì em nghĩ là nó phụ thuộc vào số lượng máu lấy ra.

DangA1

Đi bộ
Hôm qua em ra hiến máu tại Quan nhân mới biết mình bị viêm gan B, k hiến đc😂

Lacet_ti

Xe container
Hiện theo em biết là tiêm vaccin covid không có chống chỉ định cho người nghi mắc covid không triệu chứng, chỉ hoãn tiêm khi bị sốt cấp tính thôi nhé. Ngay cả ở HCM bây giờ thì biết ai có mắc covid khi đang tiêm vaccin hay không???
Chắc xét nghiệm trước tiêm chứ cụ.
Chứ cả đoàn vào tiêml, có F0 thì vacxin chưa tác dụng đã nhiễm hết người đi tiêm cùng à ;)

LienPhuong

Xe điện
Chắc xét nghiệm trước tiêm chứ cụ.
Chứ cả đoàn vào tiêml, có F0 thì vacxin chưa tác dụng đã nhiễm hết người đi tiêm cùng à ;)
Đương nhiên là phải XN rồi, nhưng đang nói là tại thời điểm XN âm tính không có nghĩa là không bị.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Mục bán máu là có rồi cụ ạ.
Em thấy trong tờ khai khi hiến có mục khai số 1 là hiến máu tình nguyện và số 2 là hiến máu nhận tiền. (Có cả cái biển đề cụ thể ở bàn khai và nhân viên nhận hồ sơ cũng hỏi em điều này khi nhận hồ sơ hiến máu).
Bao nhiêu thì em không biết vì em nghĩ là nó phụ thuộc vào số lượng máu lấy ra.
vậy ạ Cụ, E cũng ko để ý lắm

kienvinh

Xe lăn
Cụ phải ở trong bối cảnh của họ, hàng ngày từ 4-8k nhiễm, hơn một trăm người mất. Giờ chỉ nghĩ đến việc tránh mắc bệnh và có cái ăn thôi. Ngoài mình có mấy chục ca, hôm qua hơn 100 ca không khí đã đầy sự sợ hãi rồi. Ngay trong thớt này đã đầy cụ không dám đến viện hiến vì sợ lây bệnh rồi. Nhưng ai hiến được họ sẽ đi, ai không hiến dù nói gì họ cũng sẽ không đi. Đó là lựa chọn của mỗi người. Chúng ta phải tôn trọng lựa chọn đó. Nhưng như cách cụ nói như thể dân trong Nam kia là người của quốc gia khác vậy. Nam hay Bắc nó chỉ là cái tên gọi thôi. Đều là dân Việt cả.
Hà Nội 100 ca nhưng tình hình hết sức phức tạp. Ai cũng có thể là F0. Chính quyền hạn chế người dân ra đường, đi lại, thực chất mức độ hạn chế chỉ kém SG ở chỗ chưa giới nghiêm từ tối đến sáng.

Chúng ta sẵn sàng giúp đỡ những ai bị nhỡ, lỡ, bị tai nạn. Tôi tin nếu miền Nam thiếu nước sạch, miền Bắc sẽ đóng téc chở vào. Nhưng vụ máu này thì dân đầy ra không chịu đi hiến, ỷ lại, không phải tai nạn.

Achelo

Xe buýt
Ngõ nhà mợ thớt ở đâu thế?

Hiendai

Xe tăng
Cụ đăng kí online như ảnh đầu bài, có xác nhận của viện HH là được qua chốt đi hiến máu ạ.
Em vẫn băn khoăn vụ này. Về mặt thủ tục thì như thế này vẫn bị phạt, thực tế không bị phạt vì các đc ở chốt linh động thôi. Gặp phải ông cứng nhắc mà phạt thì cũng chỉ kêu sau đó được thôi.
Y tế nên cùng Ubnd HN có quy định rõ ràng về việc này và đưa bài truyền thông. Như thế càng tuyên truyền để mọi người đi hiến máu nhiều hơn.

fishbed4

Xe tăng
Sao em lịch sử hiến máu của em có trong danh mục của viện HHTM, nhưng lại không hiện trên app nhỉ các cụ?

Hien do

Xe tăng
Chắc các cụ nhóm máu hiếm hay ntn, em đi hiến thì 2 lần rồi họ bảo nhóm máu của e đang thừa, k ưu tiên nhận nữa.
Cụ nhóm màu nào, theo e hiểu cụ mới là nhóm hiếm chứ. Nhóm máu nào nhiều ng giống nhau thì luôn cần và thiếu, như nhóm máu 0 chẳng hạn.