[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

formen

Xe lăn
động viên nó chứ cụ. chúc cháu chân cứng đá mềm.

dongnat123

Xe container
Lợi thì có lợi nhưng răng không còn :D

tunganh_a76amc

Xe tăng
Cảm ơn các cụ / các mợ đã quan tâm , em rất mong chờ ý kiến của cccm . Hiện tại , em vẫn đang nghiên cứu theo gợi ý một số ý kiến của cccm trên này .

thngaylangthang

Xe ngựa
Ba má cháu cũng lo lắng vẩn vơ y như ndung của thớt nài ạ

harpagon

Xe tải
F1 nhà em đang học đại học, hội lớp nó đang thông báo đăng ký tham gia làm tình nguyện viên các hoạt động phòng chống covid của Hà nội. Cụ nào có người nhà đã tham gia cho em hỏi tham gia cái này làm những gì ko và có qua đào tạo tập huấn gì ko? Em chưa yên tâm mà cản f1 thì cũng chưa được, nó lớn rồi cũng cần tham gia các hoạt động xh, nhưng vì vẫn ở cùng bố mẹ nên em ko muốn có rủi ro gia gđ.
Hn thì tôi ko biết các cháu TNV tham gia công việc gì.
Chỗ chúng tôi đã qua 1,5 tháng phong tỏa thì thấy:
Chỗ tôi ko có sv ĐH nên các cháu hs cấp 3 và một số cháu sv về học online tham gia.Các cháu tham gia điều phối, ghi chép hồ sơ ở các điểm xét nghiệm, các điểm tiêm chủng. Tham gia các đội mua hộ nhu yếu phẩm cho nhân dân. Tham gia các điểm chốt của thôn xã hay phố phường.Tiếp nhận, phân phối hàng cứu trợ và ủng hộ đến các địa điểm ,các gia đình.
Nói chung các cháu tham gia vào các công việc ko tiếp xúc nhóm nguy cơ cao và các cháu tham gia rất nhiệt tình,hiệu quả.
Nói thêm ko một số ng sẽ vào chửi:
Thày cô giáo của các cháu đảm nhiệm nấu ăn trong chính ngôi trường mình giảng dạy vì hầu hết chúng được biến thành điểm cách ly tập trung.
Hết đợt vừa rồi, các cháu trên 18 tuổi đã tiêm xong 2 mũi.

Chỉnh sửa cuối:

4some

Xe tải
Biết hết đấy, cụ tưởng mấy ô làm chính sách ko biết tiếng Anh sao?
Cũng may ít người như cụ.
Quan điểm của em là làm gì phải biết rõ. Nếu cụ vẫn chưa biết là cháu sẽ làm gì và nó cũng chưa biết nốt thì bỏ qua, khuyên nó nên đợi khi nào biết rõ công việc, đưa ra bàn tính cả nhà rồi quyết. Làm gì có chuyện cứ cho ra để va chạm được. Con mình mình quyết cụ ạ. Có làm sao thì cháu nó với gia đình phải chịu mà. Ví dụ như cho con ra đứng đường hỗ trợ giao thông như bọn nó vẫn làm thì em cấm tiệt vì việc đó chỉ là lãng phí và đày đoạ bản thân. Tuy nhiên nếu là đi đào mương, trồng cây hay xây trường ở bản cao, dậy miễn phí học sinh thiểu số, nghèo...thì em lại khuyến khích. Với vụ COVID này thì nếu ra làm bảo vệ hướng dẫn bà con tiêm, xét nghiệm, sắp xếp xe cộ, vận chuyển đồ nhu yếu phẩm...thì ok còn hỗ trợ bệnh nhân thì phải là nhân viên y tế vì họ mới có chuyên môn và việc đó phải dành cho những người đã được đào tạo
Cụ phải xem F1 nhà cụ nó có làm được không đã, thông qua tính cách, cách làm cv hàng ngày ...tính cách, cách thức sinh hoạt của F1 nhà cụ, cụ nắm rõ nhất. Chứ đừng để vì adua, theo phong trào...rồi đăng ký đi, vừa ko làm đc việc, vừa gia đình lo lắng , vừa ko an toàn ...
Chuẩn đấy cụ, chỗ này ko phải chỗ dành cho tình nguyện viện hướng dẫn các bạn thi đh, phải có kỹ năng và kinh nghiệm, chịu được gian khổ, sợ cháu chưa được 1/2 ngày bỏ về họ cười cho.
ít nhất đc chích 2 mũi thì cho đi.
còn ko thì ở nhà.
ko biết vc mình phải làm mà cứ vác mặt đi thì là nhiệt tình + ... = phá hoại đấy các cụ ah. dịch bệnh vô hình chứ ko phải hữu hình mà cứ nhiệt tình, trải nghiệm các kiểu. vô tình mang họa vào thân, vào người nhà

LienPhuong

Xe điện
Nó ở cùng em chứ lớn hẳn ở riêng thì chả nói làm gì, nhà lại có cả 2 ông bà già. Em đang tìm hiểu cụ thể xem cụ nào có f1 hoặc người nhà đi TNV chưa xem cụ thể làm gì. Chỉ thấy đi cùng với các bạn ở lớp mà chưa hiểu tổ chức kiểu gì, hỏi thì nói đăng ký xong mới phân công.
Nhà có các cụ mà đi chống dịch thì phải cách ly hoàn toàn rồi, tìm hiểu kỹ rồi giảng giải xem sức cháu có chịu được không đã.

isak

Xe tăng
TNV chỗ cụ là ở đâu thế? Có đối tượng sinh viên ko cụ?
TNV cho Hà Nội đợt này có 2 loại.

1. Hỗ trợ tiêm chủng (theo chương trình của Sở Y tế)
2. Hỗ trợ chốt thực hiện chỉ thị 17 tại các chốt (theo các phường)

Đội hỗ trợ lấy mẫu, cách ly F0, F1 đều đã được tập huấn rồi.
Tham gia đợt này nhiều khả năng sẽ được tiêm luôn trước khi thực hiện nhiệm vụ.

Cap Còm

Xe điện
ít nhất đc chích 2 mũi thì cho đi.
còn ko thì ở nhà.
ko biết vc mình phải làm mà cứ vác mặt đi thì là nhiệt tình + ... = phá hoại đấy các cụ ah. dịch bệnh vô hình chứ ko phải hữu hình mà cứ nhiệt tình, trải nghiệm các kiểu. vô tình mang họa vào thân, vào người nhà
Người ta tuyển dụng thì cũng có trách nhiệm nên sẽ ko có chuyện phân công quá sức, quá tầm và nguy hiểm đâu cụ

k4mjkaze2

Xe buýt
đăng kí là 1 việc chứ phân công việc khó hay nguy hiểm mà ko muốn làm cũng chẳng ai ép được
Nên cũng ko cần lo việc bị tiếp xúc với nhóm nguy cơ cao
Dù sao đang dịch bệnh thế này thì ra đường cũng tăng nguy cơ lây nhiễm rồi

sunrise8x

Xe tăng
Cho nó tham gia cho nó lớn. Ít nhất là sẽ đc tiêm Vacxin sớm hơn

Shadow381

Xe điện
Em lực lưỡng lại ngầu mà đang nằm nhà ngứa ngáy chân tay; có chốt nào cho hợp tác thì tốt nhỉ! Hồi sinh viên có lần em được hợp tác với 1 công ty hỗ trợ chương trình ca nhạc ở SVĐ Mỹ Đình, trên sân khấu Ngọc Sơn mặc may ô nhảy chồm chồm, dưới sân khấu em dẹp hết đám này đến đám khác; khán giả vượt qua dây em chỉ cần vỗ nhẹ vai bảo quay ra tự khắc ngoan ngoãn lùi. Mọi người bảo vì mặt em trông tử tế trong khi người quá to nên khán giả vừa nể vừa ngại!

Johnny Cupcakes

Xe điện
Sống chậm và trở về những giá trị cơ bản
Môi trường không khí thoáng đang hơn bớt bon chen nhưng mà đói thối mồm

TNLG

Xe đạp
Bẩm cccm.
Tình hình dịch dã căng quá, lọ mọ tìm thêm các loại sp hỗ trợ, thuốc để nhỡ đen dính phải em Vy. Thấy hôm trước bên YHCT có cv về "12 loại thuốc cổ truyền hỗ trợ điều trị COVID-19" theo link: https://vov.vn/xa-hoi/tin-24h/12-loai-thuoc-co-truyen-ho-tro-dieu-tri-covid-19-876991.vov
Đang hí hửng đi mua thì hôm nay lại thấy thu hồi vb trên (https://vov.vn/xa-hoi/tin-24h/bo-y-te-thu-hoi-van-ban-danh-muc-12-loai-thuoc-co-truyen-ho-tro-dieu-tri-covid-19-877075.vov).
CCCM biết loại nào hay tư vấn e để mua ít đề phòng với ah.