[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Bên tàu giá BĐS giảm 25% mà còn khó bán - dù dịch bệnh đã được kiểm soát tốt. Bên ta thì vưỡn phát giá cao, thậm chí còn tạo sóng ảo - điều này thể hiện tâm lý kì vọng (nói chính xác là ảo vọng) trong khi tất tần tật các chỉ số khách quan đều xấu. Thành thực mà nói thị trường bđs của ta và tầu có sự tương đồng rất lớn, chỉ khác nhau ở chỗ: tầu quy mô lớn gấp nhiều lần ta, tư duy kinh doanh tốt hơn, vốn liếng tiết kiệm nhiều hơn, tầm nhìn dài hơn, song thua ta về tầm bần nông và sự khôn lỏi.

pisces_hn

Xe container
Đợt vừa rồi em mới đổi mấy tỷ sang nhà với đất. K biết thế nào. Em nghĩ là khó khăn lắm thì làm vẫn đủ ăn thôi nhưng lo giá trị tài sản nó suy giảm thì buồn.

kotaro_8x

Đi bộ
Vợ lương gấp 3 lần chồng, hỏi thật cụ ở nhà cụ hay bị mắng ko? Mà quan trọng trình độ cụ hiện tại làm được gì, chứ cty vợ em tuyển kế toán mãi mới được
Thời buổi nào rồi mà tính việc vợ mắng hay không vv này bác ơi. Như nhà em xác định luôn là bà xã sẽ làm kinh tế. Tuy nhiên mình không bám vào đó để lơ việc này là được. Vẫn cố gắng trong khả năng của mình, rồi dành thời gian hỗ trợ bà xã việc nhà nữa như thế cũng ổn mà.
Em chia sẻ với bác chủ thớt. Từ tết ra tới giờ em chỉ có ngồi nhà, không thu nhập rồi, vì làm freelance mà. Nhà mình hiểu và chia sẻ nhau thì sẽ vượt qua được giai đoạn khó khăn này bác ạ.
Chúc sức khỏe ae

Nguyenmanhdung

Xe tải
Mua gạo về nấu xôi sáng sáng ra đường bán . Bao nhiêu cũng hết , cấm bán hàng ăn thì dân lười lấy gì ra ăn .

landaumuaxe

Xe điện
Vậy sắp hưu rồi, vợ k cho nghỉ cũng có lý. Ông a họ e Trung Tá TS học Nga về, năm 2016 xin ra quân ông bà già khóc k cho ra, ông ấy cứ ra. Sau bán hết ôm 6 tỷ vào SG mua đất xây nhà bán, giờ sau 4 năm ông ý có trong tay khoảng 150 tỷ rồi.
Ông a họ cụ giỏi nhỉ. Từ 6 tỷ sau 4 năm lên 150 tỷ. Lại tay ngang sang ngạch bds siêu thật

Huyhung8181

Xe hơi
Ông a họ cụ giỏi nhỉ. Từ 6 tỷ sau 4 năm lên 150 tỷ. Lại tay ngang sang ngạch bds siêu thật
Ông ấy học ở Nga , năm 2005 gửi đc mấy trăm mia đc miếng đất o Xuân Đỉnh, đến 2008 về lấy vợ thì nhà vợ cho 1 căn cc bên Việt Hưng, sau ông ấy bán cả 2 rồi cũng mua đi bán lại mới ra đc 6 tỷ. Bên vợ cũng làm BDS nên ông ý cũng nhờ vả đc, với lại là e công nhận ông ý cũng giỏi, làm gì cũng giỏi.

Huyhung8181

Xe hơi
Thời buổi nào rồi mà tính việc vợ mắng hay không vv này bác ơi. Như nhà em xác định luôn là bà xã sẽ làm kinh tế. Tuy nhiên mình không bám vào đó để lơ việc này là được. Vẫn cố gắng trong khả năng của mình, rồi dành thời gian hỗ trợ bà xã việc nhà nữa như thế cũng ổn mà.
Em chia sẻ với bác chủ thớt. Từ tết ra tới giờ em chỉ có ngồi nhà, không thu nhập rồi, vì làm freelance mà. Nhà mình hiểu và chia sẻ nhau thì sẽ vượt qua được giai đoạn khó khăn này bác ạ.
Chúc sức khỏe ae
E cũng nghĩ như cụ. Vc thì k nên hơn thua, mình k giỏi giang thì có thể phụ vợ việc nhà, con cái...

Kim J. Ủn

Xe tăng
F2 ở cơ quan thì vợ cụ là f3. Làm gì mà đã lo lắng quá
Nhiều người cứ sồn sồn lên trước dịch bệnh, đến lạ

khanhhuy

Xe tải
Thế thì đau đầu lắm cụ nhỉ ?
Theo e, nếu cụ không quá bức xúc về chỗ ở hiện tại thì nên dừng lại. Nghe ngóng xem diễn biến dịch thế nào. Em trót bán nhà cũ, đi thuê rồi nên phải cố. Đang làm dở dang thế này hoang mang lắm. Cứ nghĩ đến lúc như Ý, Tây ban nha... thì lo tiền ăn để sinh tồn mới quan trọng, nhà cũng chả quan trọng lắm. Mình dồn hết tiền vào cái nhà lúc này chưa chắc đã là giải pháp hay

Kim J. Ủn

Xe tăng
Đọc hết thread thấy ông thớt này thuộc dạng sồn sồn như mấy mẹ bỉm sữa khu em.
F2, F3 mà đã nhưng là mình bị dương tính, xong mấy mẹ đấy còn lên fb khoe ầm lên là em là f2, f3. Xong rồi ngày cập nhật 3 tút về việc cách ly tại nhà...
He he, ông thớt ơi, ông đừng sồn sồn lên, và cứ ở yên chỗ ông đi. Đừng có chạy lung tung xong xổ toẹt 1 câu "cháu lo cho gia đình cháu trước". Trong khi đó đầu thớt thì lại bảo "Lạy các cụ các mợ đang đi loăng quăng ngoài kia, đừng đi loăng quăng nữa". Thế nó ko mâu thuẫn sao?
Nẫu!

Nếu chưa cần cụ cứ để mấy tháng nữa lại còn rẻ hơn.

Muon_biet

Xe cút kít
Đang làm việc mà nghe vợ gọi điện thông báo cơ quan có F2, công an vừa qua bế về nhà cách ly mà cháu chả còn tí hứng thú làm việc nào nữa các cụ ạ. Cháu lại đang ở nước ngoài, muốn về cũng ko về được, cháu đặt vé đầu tháng 4 mà chưa biết nó có cho cháu bay ko :(

Cụ thể là F0 là nhân viên phục vụ, nấu nướng tại một ngân hàng nọ, F1 là nhân viên ngân hàng đó, đi đá bóng với F2 là nhân viên cơ quan vợ cháu từ hôm Chủ Nhật. Nay F0 có kết quả xét nghiệm, người ta bế hết F1 với F2 đi cách ly rồi, F3 như vợ cháu thì đang thấp thỏm lo sợ :(
Nhà cháu còn có mỗi con nhỏ, ông nội, giờ mà nhà cháu phải cách ly thì căng quá, cháu vừa mí xin sếp cho về VN sớm (Cháu có kế hoạch về VN làm việc vào tháng 5, cơ mà trình bày tình hình thì sếp nhất trí cho về sớm luôn), giờ chỉ còn vấn đề vé thôi các cụ ạ.

Cháu lạy các cụ, các mợ đang lông nhông đi ăn đi chơi ngoài kia, làm ơn về nhà gù im giúp cháu với :((
Muốn lo cho người khác, trước tiên hãy lo thật tốt cho mình đã!

Vncard123

Xe đạp
lạm phát chứ còn gì nữa, hôm trước đã post thế rồi lại ko tin, bây giờ đô lên 24 nghìn ngoài chợ đen rồi đấy... thông thường cứ vàng tăng 1 time là đến lượt đô tăng, đô tăng 1 time là đến lượt đất tăng, đấy là chu trình khép kín ròi
thật thế hả cụ :D

Idemitsu

Xe tăng
Bên tàu giá BĐS giảm 25% mà còn khó bán - dù dịch bệnh đã được kiểm soát tốt. Bên ta thì vưỡn phát giá cao, thậm chí còn tạo sóng ảo - điều này thể hiện tâm lý kì vọng (nói chính xác là ảo vọng) trong khi tất tần tật các chỉ số khách quan đều xấu. Thành thực mà nói thị trường bđs của ta và tầu có sự tương đồng rất lớn, chỉ khác nhau ở chỗ: tầu quy mô lớn gấp nhiều lần ta, tư duy kinh doanh tốt hơn, vốn liếng tiết kiệm nhiều hơn, tầm nhìn dài hơn, song thua ta về tầm bần nông và sự khôn lỏi.
Cái đó tùy quan điểm. Đầu tư BĐS ở ta từ trước đến nay vẫn là 1 kênh đem lại lợi nhuận lớn. Đơn giản bởi vì có một lượng lớn thu nhập từ nhóm mà ai cũng biết là ai đấy chả biết đầu tư gì ngoài bất động sản. Doanh nghiệp giàu lên thì còn tái đầu tư vào kinh doanh còn kiểu kia thì làm gì có cửa nào. Mua hết bđs trong nước thì chuyển ra mua bđs nước ngoài thôi ợ :)

bacviet83

Xe hơi
Cái đó tùy quan điểm. Đầu tư BĐS ở ta từ trước đến nay vẫn là 1 kênh đem lại lợi nhuận lớn. Đơn giản bởi vì có một lượng lớn thu nhập từ nhóm mà ai cũng biết là ai đấy chả biết đầu tư gì ngoài bất động sản. Doanh nghiệp giàu lên thì còn tái đầu tư vào kinh doanh còn kiểu kia thì làm gì có cửa nào. Mua hết bđs trong nước thì chuyển ra mua bđs nước ngoài thôi ợ :)
bds se tang manh phai k cu

Idemitsu

Xe tăng
bds se tang manh phai k cu
E chịu. Quan trọng các a đã cảm thấy chán BĐS trong nước chưa :)
Đợt tới đây Châu Âu và Mỹ chắc sẽ có nhiều tài sản hấp dẫn hơn để đầu tư. Thế hệ F1 của các anh cũng đủ lông đủ cánh ở bển rồi nên em nghĩ lượng tiền bơm vào BĐS trong nước sẽ giảm hơn so với trước. Sóng BĐS những năm gần đây đa phần là do kênh vốn được đa dạng (ví dụ như ngân hàng cũng có nhiều cải tiến về phương án cho vay). Sắp tới chính sách đối với cho vay bất động sản ra sao sẽ có tác động lớn đến mặt bằng giá.

Daothanhtung

Xe tải
em thấy nguồn lây nhiễm ở Hà Nội đã rất nhiều rồi, khó kiểm soát hết. muốn mua vài bộ về thử cả nhà cho yên tâm. giờ có cách nào nhanh nhất các cụ nhỉ

thuysinh.tl

Xe container
Bộ thử này cần máy móc chuyên dụng chứ có phải que thử thai đâu cụ ơi.
em thấy nguồn lây nhiễm ở Hà Nội đã rất nhiều rồi, khó kiểm soát hết. muốn mua vài bộ về thử cả nhà cho yên tâm. giờ có cách nào nhanh nhất các cụ nhỉ