[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

tieudaovnt

Xe tăng
Cách ly có phải mỗi dân làng chịu ảnh hưởng đâu. Còn cán bộ y tế, dân phòng, dân quân, nhân viên cơ sở phải lập chốt, kiểm tra, đến từng nhà xóm. Rồi còn xét nghiệm các loại, tiền cách ly y tế F1…, nói chung là trăm thứ chi phí. Trong đó chắc xét nghiệm là tốn nhất. Mỗi mẫu 700K, giả dụ dịch lan rộng lấy cả 6000 mẫu, cách 3 ngày lấy lần, trong 21 ngày, tốn rất nhiều tiền cả về chi phí lẫn công nhân viên y tế. Ủng hộ cho quĩ covid chắc là vì cái này cụ ạ, cũng hoan hỉ nếu có thì ủng hộ, còn khó khăn thì thôi.

k4mjkaze2

Xe buýt
em đọc chẳng hiểu, mn tự ủng hộ để chia sẻ cho các hộ khác trong làng hay thế nào

luiz

Xe hơi
Cách ly có phải mỗi dân làng chịu ảnh hưởng đâu. Còn cán bộ y tế, dân phòng, dân quân, nhân viên cơ sở phải lập chốt, kiểm tra, đến từng nhà xóm. Rồi còn xét nghiệm các loại, tiền cách ly y tế F1…, nói chung là trăm thứ chi phí. Trong đó chắc xét nghiệm là tốn nhất. Mỗi mẫu 700K, giả dụ dịch lan rộng lấy cả 6000 mẫu, cách 3 ngày lấy lần, trong 21 ngày, tốn rất nhiều tiền cả về chi phí lẫn công nhân viên y tế. Ủng hộ cho quĩ covid chắc là vì cái này cụ ạ, cũng hoan hỉ nếu có thì ủng hộ, còn khó khăn thì thôi.
Uh hy vọng quỹ covid làng em nó đi vào những cái cụ kể, em cũng đang theo dõi xem mấy hôm nữa nó sc dùng vào việc gì, mà giờ F1 cách ly hình như phải tự đóng tiền mà cụ

luiz

Xe hơi
em đọc chẳng hiểu, mn tự ủng hộ để chia sẻ cho các hộ khác trong làng hay thế nào
E cũng đang k hiểu ủng hộ làm gì, gọi điện khuyên ngăn các cụ ở nhà thì các cụ bảo "ủng hộ cho công tác phòng chống dịch covid làng, cả làng người ta ủng hộ kia kìa, loa đọc tên người ủng suốt ngày"

Chỉnh sửa cuối:

k4mjkaze2

Xe buýt
E cũng đang k hiểu ủng hộ làm gì, gọi điện cho các cụ ở nhà hỏi thì bảo ủng hộ cho công tác phòng chống dịch covid làng
dân làng cụ vui tính nhỉ, ủng hộ mà chẳng biết chi vào đâu, mục đích là gì mà cũng xuống tiền vài triệu đến chục triệu

butchikim

Xe ba gác
Hix k thể hiểu nổi ai kêu gọi cái trò ủng hộ tiền này và cũng k thể hiểu nổi mấy ông bà cán bộ thôn lại có thể đứng lên nhận tiền của bà con
Cụ không biết thì trên này ai biết :-??

luiz

Xe hơi
dân làng cụ vui tính nhỉ, ủng hộ mà chẳng biết chi vào đâu, mục đích là gì mà cũng xuống tiền vài triệu đến chục triệu
Tâm lý đám đông cụ ạ, tại mấy người đi ủng hộ đầu tiên cứ được loa của làng sướng tên liên tục, nên các cụ ở nhà hăng hái ủng hộ lắm cụ ạ :))

luiz

Xe hơi
Cụ không biết thì trên này ai biết :-??
Thì e vẫn đang theo dõi mà, mấy hôm nay mới quyên góp tiền chống dịch covid làng thôi, chưa thấy vạch ra kế hoạch cụ thể là tiêu vào những việc gì cả

vneseman

Xe lăn
Ủng hộ đâu có xấu, dân cũng tự nguyện,, quan trọng là cần có người giám sát việc sử dụng số tiền này.

Úi chết, hơn 6000 là của cả xã, e nhầm, em nhẩm lại thì làng em chắc khoảng gần 2000 nhân khẩu
Làng em một làng là một xã(11 xóm) nhân khẩu chắc phải tầm vạn nhân khẩu ý chứ.

DidiLe

Xe container
E cũng đang k hiểu ủng hộ làm gì, gọi điện khuyên ngăn các cụ ở nhà thì các cụ bảo "ủng hộ cho công tác phòng chống dịch covid làng, cả làng người ta ủng hộ kia kìa, loa đọc tên người ủng suốt ngày"
Theo lệ mới của làng.
Ủng hộ.

butchikim

Xe ba gác
Thì e vẫn đang theo dõi mà, mấy hôm nay mới quyên góp tiền chống dịch covid làng thôi, chưa thấy vạch ra kế hoạch cụ thể là tiêu vào những việc gì cả
Trong làng muốn truy xét thì vài cuộc điện thoại là xong, cháu nghĩ cụ nên tìm hiểu ngọn ngành trước khi phát biểu. Còn không rõ thì cụ cứ cảnh báo người trong gia đình trước. Giờ thông tin cũng nhanh lắm, không dễ moi tiền người có tiền đâu. Chúc cụ và dân làng cụ sớm vượt qua đại dịch.

Cả làng vui vẻ thì có làm sao đâu cụ
Có cho cán bộ mấy đồng thì cũng là cảm ơn họ vất vả, em thấy rất bình thường.

alceste

Xe điện
Uh hy vọng quỹ covid làng em nó đi vào những cái cụ kể, em cũng đang theo dõi xem mấy hôm nữa nó sc dùng vào việc gì, mà giờ F1 cách ly hình như phải tự đóng tiền mà cụ
Ủng hộ sẽ đưa vào trong quỹ phòng chống, như lần trước đó thôi, MTTQ.

F1 ko phải đóng tiền, hiện nay chỉ có duy nhất người nước ngoàid di về phải đóng tiền tùy mức họ đăng kí. Chỉ có là người trong cách ly tập trung hay nhờ mua đồ ra ngoài thì họ trả tiền cho đồ họ nhờ mua.

Tiền thì nhiều thứ phải chi lắm, làm ngoài giờ, cán bộ, nhận viên, tiền ăn, tiền xét nghiệm, tiền mua kit, tiền vật tư tiêu hao,thuốc men chữa trị, thuốc khử trùng, quần áo bảo hộ, tiền chi trả làm ca cho cán bộ y tế, tiền cơm, tiền điện nước tại các cơ sở cách ly, đến mình ko trong hệ thống còn nhẩm sơ sơ từng đó tiền.
Người quen em đi cách ly, lấy mẫu từ lúc vào đến lúc về tổng cộng 14 lần, mỗi lần xét nghiệm mất bao tiền? bác cứ tính ra đi?

Rồi như cái ông sốc ma túy với rượu ở Hòa BÌnh, người nhà từ chối chăm sóc đó, cũng phải hỗ trợ làm tang ma và đưa người ta về, rồi phải vệ sinh cái phòng họ ở. Tiền cả bác ạ.

Bác Đam đã nói ko phải 1 lần, lực của ta (về tài chính) bây giờ hiện đang rất mỏng, nên mọi người hợp sức bằng cách hợp tác với nhà nước.

Cụ là đàn ông, nghĩ thoáng ra tí đi.

Cho cụ thêm thông tin, hồi chị họ em đi Nhật về cách ly ở Hạ Long, lúc đó chưa phải trả tiền (Cả người V cả người NN) nếu ko phải cách ly trong khách sạn theo yêu cầu. Mỗi tuần chị ý cũng ck 2M/tuần coi như là trả tiền ăn, tiền ở. Theo phản ánh là cơm rất ngon, mọi thứ tương đối dễ chịu.

Tuy nhiên, có rất nhiều người thì ôi thôi, đã ko trả đồng nào, xong nay kêu cơm khô, mai kêu canh ít thịt, ngày kia kêu ko có hải sản, ở chung cũng ko biết tự dọn dẹp, làm vệ sinh đồ đạc, phòng ở, hết cái kêu rồi kêu "cán bộ ko thân thiện" - mịe, ai cũng bịt mặt, hạn chế tiếp xúc, lại còn có time đứng buôn chuyện với bà nữa thì chết à.

Nói chung mỗi người 1 tính và con người vô cùng đa dạng, mình ko quản được đâu.

Và bác đừng nghĩ quê bác người ta đua nhau vì phong trào, họ hiểu đó, họ là người trong cuộc chứ ko đến nỗi như bác... nghĩ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

aveo_kia

Xe tăng
Mọi sự đều do con Covid mà ra cccm ạ.
Có 11ae, thì 01 f0 xuất hiện, 10 người còn lại thành f1, mọi thứ đảo lộn hết cả. F0 thì đi viện, 10 ae, may mắn có 05 ae đc cách ly 01 khu, em và 01 đ/c nữa 01 khu, còn vài bạn nữa vì lý do kỹ thuật nên chưa được phường bế đi. Lúc xảy ra việc, mọi thứ nhộn lào, việc thì đương nhiên là đóng băng, còn cảm xúc thì bồn chồn, lo lắng, lúc trấn tĩnh tự an ủi là đi cách ly gần tháng là về, lúc thì căng cứng toàn thân.
30p trên xe, ông lái xe cứu thương phi như trâu điên, mông thì dập lên dập xuống không biết bao nhiêu lần, đầu chả nghĩ được j, chỉ nhớ gia đình.
Mới lên nhận phòng, 01 mình 01 phòng, an ủi, cầu trời cứ ở thế này.
01h30 sáng, cửa đập tung, thêm người, uh, ok.
3h30, lại thêm, thôi, đành chịu.
6h30, thêm người, vậy là full phòng.
Ở cách ly, ăn, ngủ, nằm, vui nhất khi mọi người vi zeo côn hỏi thăm, sau đó lại tìm cách giết thời gian. Tưởng ngày đầu trôi qua êm đềm thế, nhưng tổ cha con virus, nó mạnh thật. Mới tối qua cả tầng còn bao nhiêu là phòng trống, mà giờ thì gần full rồi.
Vào đây mới thấy sợ, sợ, sợ con này cccm ạ! Vẫn còn mớ ngày trước mặt nữa. Cố lên tôi ơi, cố lên các bác sỹ địa đầu chiến tuyến, cố lên Việt Nam!
$$$Day3: em mượn cái ảnh của bạn cùng cơ quan, post cái ảnh ngày mới, trời đẹp cccm ạ. Cảm ơn ac ở trung tâm, sáng sớm đã đi làm đẹp cho đời

Trưa Day3: đời em như sống lại, e đc cách ly cùng mấy ae cơ quan, cùng nguồn lây! Cảm ơn a Hải đại úy nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Xikar

Xe tăng
Pháp Vân à cụ