[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Mr. Toàn

Xe điện
Cháu cũng nghĩ là sẽ ngấm, có suy nghĩ là ngồi im quan sát và ko đầu tư gì, nhưng thực tế là nếu các cụ mà đầu tư vào bđs từ dịch năm ngoái ở bất cứ đâu sẽ lãi rất nhiều, ko sản xuất kinh doanh nào lãi bằng
Độ trễ thường 4-5 năm cụ ạ, thường khi hậu quả đến thì ai cũng phải chống đỡ, chống hết nổi thì mới....bùng

Thích Đu Đủ

Xe điện
Cháu nghĩ cả chục năm nay kinh tế cả nước tăng 6-7%, dân tích lũy và tiền trong dân rất nhiều. Nay dịch bệnh họ tung ra trú ẩn ở bđs, nên giá tăng là đương nhiên. Các nhà đầu tư sẽ thu mua rồi lại tung ra, tạo từng đợt sóng và giá đất vẫn còn tăng,khi nào hết dịch dân làm ăn tiếp thì giá đi ngang. Đây ko phải là bong bóng, gia đoạn 2010 xảy ra bong bóng do dùng đòn bảy tài chính, còn bây giờ do tiền trong dân và kiều hối. Sau giai đoạn này xã hội sẽ phân cấp rõ rệt hơn, người gìau càng giàu hơn, chỉ khổ dân nghèo.
Dân nghèo thì họ đi thuê chứ ko cần đất. Mà cũng xác định luôn lương họ ko đủ mua đất, chung cư là căng lắm rồi.

Chỉ có trung lưu bắt đầu phải trở thành dân nghèo, ngày kiếm 3 bữa, ai có đất bán ăn chống đói. Chung quy đất tụt.
Kéo theo các đại gia cũng vỡ mặt với các dự án lớn nhỏ.

Angelina18

Xe hơi
Năm nay và năm tới sẽ làm ăn khó khăn nếu chính phủ ko có những biện pháp mạnh mẽ, đột phá. Trải qua đợt sóng bđs, chứng khoán này sẽ có người được (nhưng rất ít đa phần là tay to) và sẽ có nhiều người nghèo đi. Cái chết của bđs ko phải giá giảm mà là thanh khoản.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Dân nghèo thì họ đi thuê chứ ko cần đất. Mà cũng xác định luôn lương họ ko đủ mua đất, chung cư là căng lắm rồi.

Chỉ có trung lưu bắt đầu phải trở thành dân nghèo, ngày kiếm 3 bữa, ai có đất bán ăn chống đói. Chung quy đất tụt.
Kéo theo các đại gia cũng vỡ mặt với các dự án lớn nhỏ.
Cụ này động đến kinh tế tiền bạc là hết ngọng luôn =)) =))=))

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Hậu covid sẽ thế nào ư? Dịch bệnh tràn lan toàn cầu mọi thứ tắc nghẽn, sx đình đốn, nguyên vật liệu tăng cao, chuỗi cung ứng đứt đoạn, phân rã... Trong khi các quốc gia căng mình chống dịch, bơm tiền dự trữ ào ạt, nước nghèo cắm mặt đi vay để chống dịch, nuôi dân. Vật lực khắp nơi nơi kiệt quệ, nước Mỹ ban phát những khoản lạm phát khổng lồ cho toàn TG. Sự tăng nóng ngắn hạn sẽ trả giá bằng suy thoái. Bong bóng tài sản sẽ khiến suy thoái thêm thảm khốc - không chừa một ai.
Ai thích thì cứ ôm, nhưng coi chừng trắng tay.
Phải cụ ạ, mọi thứ đều tăng là do tín dụng rẻ chứ không phải thu nhập tăng. Thế giới đã trở nên phẳng vì vậy chỉ cần 1 nơi đổ vỡ sẽ xảy ra đổ vỡ dây chuyền. Các nước nghèo như VN sẽ là nơi chịu ảnh hưởng đầu tiên.
VN sẽ chịu ảnh hưởng cụ thể ra sao vậy cụ để em còn tích cốc phòng cơ.

nicholas1618

Xe điện
may dân mình còn có cái nghề phụ là buôn đất.

phuongmit

Xe cút kít
Cách đây 02 năm cụ nào dự covit kéo giá nhà đất đi xuống giờ chắc ú ớ há mồm hết rồi :))

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Kinh tế thoái trào toàn cầu chắc 2-3 năm nữa. Đất thì chắc vẫn tăng nhưng không nhiều. Giá treo cao mà thanh khoản thấp.
Vàng thì bị làm giá, kèo nào người dân cũng nắm đằng lưỡi.
Em nghĩ mãi chưa ra món gì.
đồ cổ & tác phẩm nghệ thuật có giá trị cao: giá luôn tăng bất chấp mọi hoàn cảnh

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
VN sẽ chịu ảnh hưởng cụ thể ra sao vậy cụ để em còn tích cốc phòng cơ.
Nhà cháu cũng chỉ chém gió thôi cụ, bởi chính các nhà nghiên cứu kinh tế cũng chả dám chắc nó ra làm sao.
Khả năng lớn có thể xảy ra: do gói tiền trực thăng 1900 tỏi, nền kt Mỹ sẽ pt nóng, dòng tiền từ các quốc gia mới nổi sẽ bị rút ra nhanh chóng để quay về đầu tư vào tài sản Mỹ. SX tại các nền kt này sẽ khó khăn do thiếu vốn và giá nguyên VL tăng cao dẫn đến khủng hoảng tương tự như những năm 1997-1998, nhưng lần này phức tạp hơn do họ đều đã bị tổn thương bởi dịch covid19 và vẫn đang phải chống dịch quyết liệt.
Nền kt Mỹ tăng nóng khiến cầu vượt cung, do covid vẫn lan tràn nên sx, cung ứng và dịch vụ đều không thể phục hồi kịp dẫn đến lạm phát >3%. Ở mức này, FED không có cách nào khác ngoài cách siết chặt lại. Nguồn cung tiền rẻ đứt đoạn > nổ bong bóng tài sản (tài sản tài chính sẽ bốc hơi trước) > hoảng loạn dây chuyền > suy thoái. Sự suy thoái ở Mỹ sẽ khiến kt toàn cầu bị ảnh hưởng nặng nề đặc biệt tại các qg mới nổi phụ thuộc nhiều vào thị trường Mỹ.
Cái kết là toàn cầu chìm trong suy thoái.
Mong là nó đừng như vậy!

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

kingsman1102

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu cũng chỉ chém gió thôi cụ, bởi chính các nhà nghiên cứu kinh tế cũng chả dám chắc nó ra làm sao.
Khả năng lớn là: do gói tiền trực thăng 1900 tỏi, nền kt Mỹ sẽ pt nóng, dòng tiền từ các quốc gia mới nổi sẽ bị rút ra nhanh chóng để quay về đầu tư vào tài sản Mỹ khiến sx khó khăn do thiếu vốn và giá nguyên VL tăng cao dẫn đến khủng hoảng tại các nền kt mới nổi.
Nền kt Mỹ tăng nóng khiến cầu vượt cung, do covid vẫn lan tràn nên sx, cung ứng và dịch vụ đều không thể phục hồi kịp dẫn đến lạm phát >3%. Ở mức này, FED không có cách nào khác ngoài cách siết chặt lại. Nguồn cung tiền rẻ đứt đoạn > nổ bong bóng tài sản (tài sản tài chính sẽ bốc hơi trước) > hoảng loạn dây chuyền > suy thoái. Sự suy thoái ở Mỹ sẽ khiến kt toàn cầu bị ảnh hưởng nặng nề đặc biệt tại các qg mới nổi phụ thuộc nhiều vào thị trường Mỹ.
Cái kết là toàn cầu chìm trong suy thoái.
Hay quá. Việt nam có giải nobel kinh tế đầu tiên đây rồi :))

winnghiepdu

Xe điện
Người quen em làm ở khu công nghiệp có hai đứa con một đứa Samsung thì ngày làm một ngày nghỉ một ngày, đứa khác làm làm linh kiện điện tử thì không có tăng ca.
Chỗ nhà em xôi và bánh khúc đều tăng 2000.
Nếu kinh tế đi xuống thì cuối cùng giá tài sản cũng xuống thôi.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ luôn đi theo tôi để đặt điều nói xấu vì những tranh luận ở một chủ đề khác cụ không nói lại được nên quay ra vu khống công kích cá nhân. Thậm chí thớt tranh luận đó cụ còn bị cấm đăng bài trong 1 tháng vì quy chụp. Tôi đã từng báo cáo admin và những comment vu khống tôi như vậy của cụ đã từng bị xoá sao cụ vẫn không thay đổi.
Để tôi tổng hợp lại một số chuyện đặt điều của cụ nhé “ tôi không có nhà riêng, phải đi ở trọ. Cụ biết tôi ở ngoài đời, lìu tìu lắm”. Tôi đã từng nói với cụ, nếu biết tôi thì đưa profile tôi lên đây, tôi cho phép mà. Cụ có làm được đâu. Cụ chỉ biết bám theo tôi quote bài vu khống mọi nơi mọi lúc. Diễn đàn là ảo nhưng không phải muốn xúc phạm ai thì xúc phạm, cụ trẻ nhé.
Cha đó cò đất đó. Chấp làm gì. Ở thớt về đất cát cuối năm ngoái đã bị mấy cụ bóc toe toét rồi mà.
Đúng là đất cát tăng. Nhưng quan trọng là có giao dịch ko cơ. Tăng mà cứ treo như treo tranh, để trang trí, thì gọi là đếm cua trong lỗ.

Grandis 2005

Xe điện
Tiền đẻ ra tiền, mắm chó chấm mắm chó. Các cụ cứ lo bò trắng răng. :))