[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Đại tướng Alo

Xe điện
Em đọc báo thấy nói TQ đang run cầm cập vì Joe Biden quyết định bơm 1900 tỷ USD ra thị trường kia kìa.
Sắp tới cung tiền USD lại tăng, có khả năng sẽ lạm phát USD, dẫn đến đồng USD suy yếu, không có lợi cho TQ về XK hàng hóa và TQ nắm quá nhiều trái phiếu CP Mỹ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
TP - Đầu tháng 3, khi COVID-19 được kiểm soát trên cả nước, nhiều địa phương, công ty du lịch chạy đua các chương trình kích cầu du lịch cho dịp nghỉ hè 30/4- 1/5 tới. Phản ứng nhanh với thị trường, nhiều tua du lịch lập tức được “lấp đầy” khách đặt trước.

Chị Đỗ Quyên, chuyên bán voucher (phiếu giảm giá) trên mạng xã hội chia sẻ: “Từ đầu tháng 3, mỗi ngày tôi bán ra và chốt số tiền lên tới vài trăm triệu đồng khách mua voucher nghỉ dưỡng tại khách sạn 5 sao ở Nha Trang, Đà Nẵng, Phú Quốc. Chưa bao giờ giá phòng lại rẻ như hiện nay và khách lại đổ xô đặt nhiều như vậy”.

nostaIgia23

Xe hơi
Em đọc báo thấy nói TQ đang run cầm cập vì Joe Biden quyết định bơm 1900 tỷ USD ra thị trường kia kìa.
Sắp tới cung tiền USD lại tăng, có khả năng sẽ lạm phát USD, dẫn đến đồng USD suy yếu, không có lợi cho TQ về XK hàng hóa và TQ nắm quá nhiều trái phiếu CP Mỹ.
Số lượng trái phiếu Mỹ mà TQ nắm đã giảm 3 lần rồi

hoviethung

Xe lăn
Có, vẫn là lạm phát, vì tiền mặt, tiền tài khoản đều là M2.

Mấy ngày nay chủ đề này nhiều quá, mà toàn chủ thớt ngáo ngơ mở thớt tạo sóng (không nói chủ thớt này). Cái này có quá nhiều trên mạng rồi, chỉ cần google vài từ khoá "quá trình tạo tiền của ngân hàng trung ương", "chính sách tiền tệ và lạm phát" thì có cả rổ bài giảng về kinh tế học nghiêm chỉnh để mà đọc.
Cụ có thể giải thích thêm cụ thể để thông não cho mọi người được không? Đành rằng vấn đề này có đầy trên mạng và nằm trong các môn học kinh tế cơ sở của các trường kinh tế. Nhưng không phải ai cũng có đủ thời gian và tri thức để hiểu biết thấu đáo hết vấn đề trừu tượng và phức tạp này

nostaIgia23

Xe hơi
Giảm nhiều thế cơ á ? Em tưởng TQ nó vẫn còn nắm giữ khoảng 3000 tỷ USD trái phiếu CP Mỹ chứ nhỉ ?! :D
1000 thôi cụ ạ, trong giai đoạn vừa rồi, TQ đã từ từ tẩy hệ thống USD ra khỏi tài chính, điều này làm cho Mỹ không thể ngồi yên trước sự đi lên của TQ.

Năm 1997, sau khi đánh sập Thái lan bằng nghiệp vụ arbit, trong 5 ngày tỷ phú Buffet lời 1 tỷ USD đã trở thành một bài toán mẫu mực kinh điển của giới tài chính. Nhưng khi mang đòn đấy đánh sang thị trường TQ, tỷ phú Mỹ đã thua lại đúng số tiền đấy.

nmthuong

Xe hơi
Em cũng vào hóng các cụ chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm!

MaxGhost

Xe hơi
1000 thôi cụ ạ, trong giai đoạn vừa rồi, TQ đã từ từ tẩy hệ thống USD ra khỏi tài chính, điều này làm cho Mỹ không thể ngồi yên trước sự đi lên của TQ.

Năm 1997, sau khi đánh sập Thái lan bằng nghiệp vụ arbit, trong 5 ngày tỷ phú Buffet lời 1 tỷ USD đã trở thành một bài toán mẫu mực kinh điển của giới tài chính. Nhưng khi mang đòn đấy đánh sang thị trường TQ, tỷ phú Mỹ đã thua lại đúng số tiền đấy.
Soros chứ cụ ei, oan anh Buffett em.

dz0r0

Xe điện
Giả sử em có 10 triệu, em hack tài khoản của em thành 10 tỷ. Em chuyển khoản 10 tỷ đó đi mua nhà. Như vậy là sinh ra lạm phát. Đúng không?

Bây giờ không phải em hack nữa, mà thằng ngân hàng nó chủ động chi nhiều hơn số nó thu vào bằng chuyển khoản -> cũng sinh ra lạm phát. Như vậy thì quyền sinh ra lạm phát chẳng phải ở nhà nước mà bất cứ thằng ngân hàng nào cũng làm được. Thế nhưng nhà nước lại kiểm soát ngân hàng không cho nó chi nhiều hơn thu. Tuy nhiên nếu Ngân hàng đó ở nước ngoài thì nhà nước không kiểm soát được. Ví dụ như Mỹ sẽ không kiểm soát được tài khoản USD của các ngân hàng Trung quốc. Giả sử như Trung quốc nó cho ngân hàng của nó chi nhiều USD hơn số USD nó có trong tài khoản -> lạm phát USD
Giao dịch luôn tuân theo nguyên tắc kế toán cụ ạ. Vấn đề cụ nói không thể xảy ra được.

Kurumasuki

Xe container
Giao dịch luôn tuân theo nguyên tắc kế toán cụ ạ. Vấn đề cụ nói không thể xảy ra được.
Kế toán chỉ áp dụng cho dân đen thôi.
Ngày trước có mỗi câu "Thu lấy mà chi, vay lấy mà cho vay" (một điều tưởng chừng như là đương nhiên) mà cụ Thập đã nhận công kéo lạm phát từ 780% xuống còn vài chục % trong 1 năm.

ChacuaTit

Xe tăng
E nông zân, cứ in tiền ra là lạm phát rồi ạ

khanhnguyen09

Xe container
Bản chất tiền chỉ là công cụ tượng trưng của vật chất, khi cụ ko có vật chất sinh ra thì tiền chỉ là tờ giấy lộn. Ví dụ : 1 con lợn 2tr , cụ ko có con lợn thì cầm 2tr cũng ko mua đc. Việt Nam muốn mua nguyên liệu từ nước ngoài phải dùng đô La mới đc chấp nhận thanh toán, tiền việt ko có giá trị trên bản đồ thế giới. Vậy phải lao động tạo ra của cải để bán thu về đô la đổi lấy đồ khác, còn ko cứ in tờ cụ hồ ra tự chơi với nhau trong nước, sinh ra lạm phát giá trị đồng tiền mất giá trị.
Cụ phân tích dễ hiểu thật.

hoanganhhn83

Xe tải
Nghe nó cũng dễ dàng nhỉ, nhà nước cứ in tiền thật nhiều ra thì muốn làm gì chả được đúng không ạ, ví dụ in ra thật nhiều để đổi sang Đô La, rồi mang đô đi mua vàng....Chắc phải có cơ chế tài chính gì đó khống chế việc in tiền chứ nhỉ, nếu không người ta in cho vài đoàn tầu tiền mỗi ngày thì dân sao phải đi làm....
kiểu này thì venezuela làm rồi đấy cụ

hoanganhhn83

Xe tải
Bản chất tiền chỉ là công cụ tượng trưng của vật chất, khi cụ ko có vật chất sinh ra thì tiền chỉ là tờ giấy lộn. Ví dụ : 1 con lợn 2tr , cụ ko có con lợn thì cầm 2tr cũng ko mua đc. Việt Nam muốn mua nguyên liệu từ nước ngoài phải dùng đô La mới đc chấp nhận thanh toán, tiền việt ko có giá trị trên bản đồ thế giới. Vậy phải lao động tạo ra của cải để bán thu về đô la đổi lấy đồ khác, còn ko cứ in tờ cụ hồ ra tự chơi với nhau trong nước, sinh ra lạm phát giá trị đồng tiền mất giá trị.
Tự dưng em nghĩ đến bitcoin, các con buôn không bán mà người cứ muốn mua nên giá lên khi nào các con buôn muốn lấy tiền. Em nghĩ kênh bitcoin này là 1 cách để mỹ và các nước khác nó hấp thụ lượng tiền in ra thêm

dz0r0

Xe điện
Kế toán chỉ áp dụng cho dân đen thôi.
Ngày trước có mỗi câu "Thu lấy mà chi, vay lấy mà cho vay" (một điều tưởng chừng như là đương nhiên) mà cụ Thập đã nhận công kéo lạm phát từ 780% xuống còn vài chục % trong 1 năm.
Cháu đang nói vấn đề khác mà cụ. Thay vì lấy TQ ra làm ví dụ, ta cứ thay nó bằng VN mình sẽ thấy ngay vấn đề. Giao thức thanh toán chuyển khoản nó dựa trên cơ chế kế toán chặt chẽ, việc cứ thanh toán ngoại tệ quá số dư là không thể.

Virus Love

Xe buýt
=)) =)) có phải khống là khống được đâu Cụ. Ngoại tệ NHTW thu được đều từ các hoạt động xuất khẩu, buôn bán trao đổi với quốc tế,... Ngoại tệ thu được dùng để trả nợ, trả lãi vay quốc tế, cung cấp cho các NHTM & DN có nhu cầu đổi tiền,... Thế nên khoảng chục năm trở lại nhà nước cấm đổi ngoại tệ, giao dịch mua bán bằng ngoại tệ tại các cơ sở kinh doanh. Dân chỉ được được ngoại tệ tại các NHTM & CTTChinh. Cụ mà in tiền bừa lấy VND đổi USD, ERO,... nó có bán cho đâu. Từ thời Tung Của bắt đầu cải cách đã đổ tiền mua Trái Phiếu Mẽo tưởng làm chủ nợ của Mẽo, ai ngờ Mẽo in cho đống giấy Lộn. Tung Của giận tím người, thế mới có chuyện Tung Của đòi đồng NDT được cộng nhân là đồng tiền quốc tế =)) =)) mà có thằng Tây Lông nào công nhận đâu. Tung Của xài các chiêu bẩn ép các nước yếu, nước phụ thuộc kinh tế thương mại lớn với Tung Của dự trữ đồng NDT nhưng mấy thằng nó chỉ mua lượng vừa đủ để chiều lòng thằng Tung Của thôi.
Về bản chất

(1) FED - Cục Dữ trữ Liêng bang Mẽo là một Ngân hàng TƯ BẢN ĐỘC LẬP. Tổng Thống, Tòa Án, Thượng Viện, Hạ Viện không có quyền định đoạt FED như in bao nhiêu, tăng hạ LSuat,.... GĐ FED sẽ do hội đồng Bank giới thiệu ứng cử viên. Thượng Hạ Viện phê chuẩn. Tống Thống ký QĐ bổ nhiệm. Quy trình in tiền của Mẽo là Bộ Tài Chính phát hành trái phiếu => FED mua Trái phiếu và in lượng tiền đúng vs số ghi trên Trái phiếu. FED chi phối bởi vài gia tộc tài chính quốc tế chi phối hình như là 07 bao gồm JP Morgan, D.Roffler (Vua Dầu Mỏ Mẽo sau đó tập đoàn bị tách làm 2 Tập đoàn dầu mở lớn nhất nước Mẽo), Rothschird (Trùm của trùm tài chính quốc tế),... Có tất cả tầm 04-05 Tổng thống định tước đoạt quyền in tiền của FED và bị THỦ TIÊU như Lincoln (Ngân hàng TW Mẽo đời 1), Kennedy 1963, Robert Francis "Bobby" Kennedy 1968 (thời điểm đó được đánh giá ứng cử viên Tổng thống thay thế anh trai, còn 1 ông nữa chưa kịp nhận chức cũng ra đi =)) =)). Ngoài đồng Đô La hiện tại, Mẽo còn có hoặc còn tồn tại 03-04 lại đô la nữa, nhưng nó quá ít để được biết đến =)) =)) Sau 1973, Mẽo phế bỏ bản vị vàng 1usd = 23 ounce vàng (và từ đó vàng tăng phi mã =)) =)) như đến ngày nay. Mẽo phải mất nhiều năm mới sử dụng được dầu mỏ để thay thế vàng làm chỗ dựa cho đồng đô la hay còn gọi là bản vị dầu hay PETRO DOLLAR. Các CỤ thấy khu Trung Đông Mẽo nó khuấy đục, chọc chó chọc mèo làm cả cái trung đông rối tùm lum. IRAN, IRAC, LY BIA bật lại Mẽo nó vả cho smloz và mấy cụ Lãnh Tụ đều ra đi hết. Hiện nay là Venezuela đang bị Mẽo chọc chó làm nước bất ổn. Riêng NGA GẤU thì nó nhiều HÀNG KHỦNG từ thời Liên Xô để lại, (PUTIN Đại Đế nắm quyền chơi cứng) vs NGA Tung Của đứng về 1 phe nếu bị thằng MẼO chọc chó =)) =))

(2) IMF, WB & Quỹ bảo tồn thiên nhiên thế giới đều là ngân hàng tư bản hết. Ko có thằng nào là bị Nhà nước không chế nhé. Các Giám đốc của mấy cái này đều đi từ FED đi sang =)) =)) ko tin search Gúc Gồ. Nhớ ko nhầm thì cái Quỹ bảo tồn là Ngân hàng đất đai lớn nhất thế giới =)) =))

(3) Ngân TW Hàng Anh - cũng là 1 ngân hàng TƯ BẢN ĐỘC LẬP (thuyết âm mưu bị chi phối bởi gia tộc Rothschird) từ thời chiến tranh Napoleon đến NAY. Các Cụ thử đánh giá xem vì sao Anh thành viên EU nhưng lại dời đi, em nghĩ sâu sa chẳng thẳng nào tự dựng lại ném cái quyền IN TIỀN to vĩ đại vào tay thằng khác. Gia tộc Rothschird lượng tài sản ước tính theo lãi suất đến nay ~50.000 tỉ USD. Nắm quyền định đoạt giá vàng đến tận 2008 mới bỏ.
Các cụ muốn đọc mấy cái thể loại này giải trí thì tìm mấy quyển Bí mật cục dữ trự liên bang Mẽo, Bí mật đảo jekyll (viết riêng về FED), chiến tranh tiền tệ, Sát thủ kinh tế, Bí mật lịch sử đế chế hoa kỳ, dầu mỏ tiền bạc và quyền lực,... thì phê cả chấy. =)) =)) đọc giải trí thôi :D :D

(4) Ngân hàng TW Tung Của & Bank TW VN thì là cơ quan do Nhà nước chi phối =)) =))

(5) Các đợt đại suy thoái kinh tế hoặc chiến tranh thế giới đều do giới Trùm tài chính giật dây: Khung hoảng KT Nhật Bản 1990, Khung hoảng KT châu Á 1997, Khung hoảng KT 2008,... hay Chiến tranh Thế giới thứ 02 (Hội Trùm tài chính bơm tiền cho Hiller lên làm Quốc trưởng), Thụy Sỹ vì sao chiến tranh Thế giới thứ 02 nằm giữa Ý vs Đức mà ko bị chiếm vì nó là trung gian bơm tiền cho Hiller,...
EM chém cho vui, cụ nào tin thì tin =)) =))
Kiến thức của cụ tốt quá. Vod cụ. Em sẽ tìm đọc mấy cuốn sách mà cụ giới thiệu, chỉ sợ đầu đất đọc mãi mà chẳng hiểu thôi

vieteuro

Xe container
E đang xây nhà mà mỗi tuần sắt lên mấy lít