[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Ngocqlb

Xe tăng
E nhường cụ dưới ạ

Mate 20 pro

Xe hơi
Thế nên cách đây mấy năm em quyết định thử đầu tư, em tiết kiệm và chia nhỏ tiền của em ra + vay mượn để đầu tư 1 ô đất ở quê em, 1 ít mua vàng, 1 phần gửi bank với 1 phần em góp cùng thằng bạn XH để nó kinh doanh "cho vay".
+ Tiền bank thì em vẫn gửi năm một, lãi chia tháng cũng được 2.5 - 3 triệu.
Cụ vay mượn xong lại gửi bank, lại kinh doanh cho vay??? Kaka, có cụ nào giải thích cho em mí

coolpix8700

Xe ngựa
..., hơn làm thuê ở chỗ có thể đinh hướng được tương lai
Chưa chắc tự làm chủ đã được tự định hướng tương lai đâu!
Không chỉ phải phụ thuộc vào khả năng (làm việc), khả năng chạy vốn của chính mình mà còn phụ thuộc vào rất nhiều thứ khác: thị trường, khách hàng, đối thủ, các cơ quan quản lý,... Mà nhất là số, vận may. Tự làm thì khả năng chỉ 1 nửa, còn nửa kia phụ thuộc vào may mắn!
Được mỗi cái là tự làm tự chịu, làm được thì tự ăn, thua thì tự bỏ tiền ra bù, hết tiền cạn vốn thì tự sập, có kêu cũng chẳng ai giúp được!

• Vodka
Reactions: EPL

Mr M

Xe tải
Cụ đọc lại đoạn in đậm đi. Cụ nào đó có nói "may quá em không nhắn tin ủng hộ " chưa chắc cụ ấy đã không ủng hộ mà chỉ là không ủng hộ bằng cách nhắn tin thôi mà cụ đã phán ngay họ hả hê. Vì sao người ta lại mất lòng tin thì trách ai? Việc tiền, hàng từ thiện không đến được tay người cần giúp người làm từ thiện họ không tiếc mà họ tức nhiều hơn.
Không liên quan lắm nhưng em thấy việc giúp đỡ trực tiếp nó kịp thời và chuẩn hơn việc đóng góp qua khâu trung gian
Các cụ mợ mới là người không rạch ròi. Nhắn tin ủng hộ không chỉ dành cho CDC, mà cho cả rất nhiều công việc chống dịch khác. Nhưng các cụ cứ cố lôi vụ tiêu cực này vào, giải thích cho không nhắn tin là việc làm đúng đắn? Các cụ không nhắn tin thì CDC không được mua máy và sẽ không có việc tiêu cực này? Việc giúp đỡ trực tiếp cũng rất tốt, nhưng ở vị trí của người dân nói chung, sẽ không biết được nguồn lực chống dịch thiếu những gì, thiếu ở đâu và thiếu bao nhiêu, việc cứu trợ là cấp bách hay có thể thì hoãn? Nhắn tin ủng hộ hay không cũng chả sai gì, nhưng việc biện minh chỉ vì việc vi phạm này mà không nhắn tin là sai.

Nắng nhạt

Xe điện
Các cụ mợ mới là người không rạch ròi. Nhắn tin ủng hộ không chỉ dành cho CDC, mà cho cả rất nhiều công việc chống dịch khác. Nhưng các cụ cứ cố lôi vụ tiêu cực này vào, giải thích cho không nhắn tin là việc làm đúng đắn? Các cụ không nhắn tin thì CDC không được mua máy và sẽ không có việc tiêu cực này? Việc giúp đỡ trực tiếp cũng rất tốt, nhưng ở vị trí của người dân nói chung, sẽ không biết được nguồn lực chống dịch thiếu những gì, thiếu ở đâu và thiếu bao nhiêu, việc cứu trợ là cấp bách hay có thể thì hoãn? Nhắn tin ủng hộ hay không cũng chả sai gì, nhưng việc biện minh chỉ vì việc vi phạm này mà không nhắn tin là sai.
Em nói không nhắn tin là việc làm đúng đắn khi nào? Em chỉ không tin vào các tổ chức trung gian thôi. Em chả đánh giá hoặc đưa ra nhận xét gì về những người nhắn tin hay không nhắn tin cả. Vì em và một vài cụ mợ trên này có còm là không nhắn tin ủng hộ và cụ chủ với mấy cụ khác quy ngay cho còm với thái độ hả hê là không đúng. Giờ cụ lại suy diễn ra hàng đống thứ mà mỗi thứ phải phân tích đúng sai nhiều thời gian lắm. Cụ thích em sẽ phân tích cho cụ dần dần từng vấn đề một. Không nói cùng một lúc vì cụ cứ nhầm lẫn, suy diễn lung tung , nhét chữ vào miệng người khác

DonaldTrump79

Xe tăng
Em nói không nhắn tin là việc làm đúng đắn khi nào? Em chỉ không tin vào các tổ chức trung gian thôi. Em chả đánh giá hoặc đưa ra nhận xét gì về những người nhắn tin hay không nhắn tin cả. Vì em và một vài cụ mợ trên này có còm là không nhắn tin ủng hộ và cụ chủ với mấy cụ khác quy ngay cho còm với thái độ hả hê là không đúng. Giờ cụ lại suy diễn ra hàng đống thứ mà mỗi thứ phải phân tích đúng sai nhiều thời gian lắm. Cụ thích em sẽ phân tích cho cụ dần dần từng vấn đề một. Không nói cùng một lúc vì cụ cứ nhầm lẫn, suy diễn lung tung , nhét chữ vào miệng người khác
Em là cùng suy nghĩ với cụ, em thì vẫn nhắn tin ủng hộ nhưng với con số tượng trưng thôi chứ em cũng chẳng tin vào các tổ chức trung gian nào cả (Con số khoảng 150 tỉ tiền ủng hộ qua tin nhắn tớ giờ nó cũng nói lên nhiều điều)... Em thì em cứ thích làm trực tiếp với những hoàn cảnh khó khăn nào quanh khu vực em sinh sống mà em biết, hoặc qua một tổ chức tư nhân nào đó mà em tin là họ làm vì cái tâm. Vậy thôi đỡ phải tranh luận nhiều cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Em là cùng suy nghĩ với cụ, em thì vẫn nhắn tin ủng hộ nhưng với con số tượng trưng thôi chứ em cũng chẳng tin vào các tổ chức trung gian nào cả... Em thì em cứ thích làm trực tiếp với những hoàn cảnh khó khăn nào quanh khu vực em sinh sống mà em biết, hoặc qua một tổ chức tư nhân nào đó mà em tin là họ làm vì cái tâm. Vậy thôi đỡ phải tranh luận nhiều cụ ạ!
Thấy lão chủ thớt đẹp trai tốt bụng em vào tranh luận cho xôm thôi có cãi nhau đâu cụ

puredoll

Xe điện
Ủng hộ quan điểm của Cụ chủ :)
Mỗi người một tay, một chút chung tay cùng đẩy lùi dịch bệnh

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Trong đợt dịch vừa rồi em cũng đc 1 cụ offer tặng 10 cái khẩu trang n95 . Rất cảm kích tấm lòng của cụ ấy trong lúc khó khăn thế này

Patriots

Xe lăn
Thớt em nói rõ em thấy buồn khi những người không góp còn hả hê. Em không có câu nào trách hay chê người không nhắn.

Em quy chụp gì vậy mợ? Chán với cách đọc hiểu.
Vâng bản thân cháu, qua còm cụ cũng thấy chẳng hả hê gì vì mình “khôn” hơn người đã nhắn tin, cũng chẳng hả hê gì với những người bị bắt, vì hả hê thường kèm theo một niềm vui, cháu chẳng thấy vui gì cả, chỉ thấy qua đó biết thêm đạo đức của lãnh đạo CDC. Vụ Bạch Mai bị cách ly có chủ hàng phở đã không bán chác được gì vẫn quyên góp mỗi ngày hai trăm bát phở. Nó lấy tư cách gì mà đớp phát cả trăm nghìn bát phở? Loại chó như thế bắt và đập chết là điều đương nhiên và chẳng ai phải hả hê vì cái đương nhiên đó cả. Còn ủng hộ mỗi người một cách, cháu tôn trọng ngay cả những người không ủng hộ gì, chỉ cần họ không ra đường khi không nhất thiết. Trong giai đoạn này đó đã là sự giúp đỡ cực kỳ lớn lao cho bản thân và cộng đồng

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm dồi...nhẽ lào có mấy tháng, cơ mà ông áo tắng vế phải nom nhang nhác, dạo này ngót nhanh nhờ =)) =)) =))
Mới gặp trong SG xong mà quên nhanh thật!
Ông áo trắng là GĐ Sở Y tế Long An. Gớm, em được như ông ấy thì phúc đức quá!

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay SXKT lại quay rồi. Các cụ đánh con gì :)