[Funland] Tổng hợp thông tin cần biết Về căn cước công dân gắn chip

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bác nêu vấn đề về "nơi sinh". Nơi sinh theo bác nói cách ghi hiện nay không hợp lý, nhưng em thấy nó có in trên CCCD đâu.

Em ngứa ngáy post bài vì lý do khác. Hiểu "nơi sinh" như bác hiểu là không đúng. "Nơi sinh" theo các đồng chí công an làm hồ sơ hiện nay là nơi đăng ký khai sinh, các bác ah.

Luật Việt Nam hiện nay cho phép đăng ký khai sinh cho trẻ trong vòng 60 ngày kể từ khi sinh. Phường em có mấy trường hợp sinh ở Mù Căng Chải nhưng đầy tháng bố mẹ nó mới đưa về Hà Nội, dùng giấy chứng sinh do trạm xá Mù Căng Chải cấp cùng với hộ khẩu của bố hoặc mẹ thuộc Hà Nội là đăng ký khai sinh ở Hà Nội được thôi.

Cách ghi như thế, tức là cách ghi hiện nay, theo em, là không đúng, không theo thông lệ các nước văn minh người ta làm.
Nơi sinh nhà em 2 đứa toàn ghi thẳng BV Phụ sản A, BV B cụ ạ. 1 đứa ở quê, 1 đứa ở HN đều ghi như vậy. Toàn những năm gần đây nên e nghĩ qui định như vậy. Ghi theo giấy chứng sinh.
Có thể họ muốn dấu tích nơi chứng sinh.
Còn trên CCCD thì mã số 2 đầu tiên là tỉnh sinh đấy cụ. Thành ra trong nhà mỗi người mỗi số.
Cũng đừng nghe các đc xxx khuyên bậy thế sau mà sửa hồ sơ chết mệt. Giấy khai sinh là căn cứ cao nhất nên nó đã ghi: BV A, huyện B, tỉnh C thì ghi hồ sơ cứ vậy..
Dù khai sinh ở TP D cũng đừng dại mà ghi nơi sinh là TPD.
Giấy tờ chỉ có Nơi sinh chứ k có Nơi Khai sinh.
Nếu sau này sai sót, chỉnh lí hồ sơ lại quay về UBND xin xác nhận về khai sinh chứ k phải xxx đâu.
Ví dụ ảnh trên mạng: BV PS TW

Chỉnh sửa cuối:

cunhoang

Xe tăng
Đăng ký cp nhanh, họ mang về tận nhà, ko thu cái cũ luôn. E Bồ đề đây
nào có đc đky ạ :))
em hỏi giấy hẹn hay đky cpn ko thì họ bẩu ko,bjo có cskv sẽ đưa tận tay.nhà e gần ruby nên em làm ở đấy,quận họ về làm.

Xeomchocon

Xe tăng
Nhà em 3 người làm cách nhau 1 tuần, rồi cũng lấy cách nhau mất ngày, ship đêm đến bào ném qua của vào là khỏi tiếp xúac! Nhận đủ cả, chắc làm tháng 4,5 gì đấy

mitdac1819

Xe điện
nào có đc đky ạ :))
em hỏi giấy hẹn hay đky cpn ko thì họ bẩu ko,bjo có cskv sẽ đưa tận tay.nhà e gần ruby nên em làm ở đấy,quận họ về làm.
Đâu mà chả quận làm, cpn nó ngồi ngoài cửa, hỏi ai thích thì đăng ký

cunhoang

Xe tăng
Đâu mà chả quận làm, cpn nó ngồi ngoài cửa, hỏi ai thích thì đăng ký
ý e là quận về tận chung cư làm cho mọi người
nhưng ko ai có cpn gì hết
và cskv cũng ngồi đấy hỗ trợ cho dân.
ông cskv chỗ e còn bảo về đi hnao có anh mang đưa cho :))

vingraux

Xe tăng
Nơi sinh nhà em 2 đứa toàn ghi thẳng BV Phụ sản A, BV B cụ ạ. 1 đứa ở quê, 1 đứa ở HN đều ghi như vậy. Toàn những năm gần đây nên e nghĩ qui định như vậy. Ghi theo giấy chứng sinh.
Có thể họ muốn dấu tích nơi chứng sinh.
Còn trên CCCD thì mã số 2 đầu tiên là tỉnh sinh đấy cụ. Thành ra trong nhà mỗi người mỗi số.
Cũng đừng nghe các đc xxx khuyên bậy thế sau mà sửa hồ sơ chết mệt. Giấy khai sinh là căn cứ cao nhất nên nó đã ghi: BV A, huyện B, tỉnh C thì ghi hồ sơ cứ vậy..
Dù khai sinh ở TP D cũng đừng dại mà ghi nơi sinh là TPD.
Giấy tờ chỉ có Nơi sinh chứ k có Nơi Khai sinh.
Nếu sau này sai sót, chỉnh lí hồ sơ lại quay về UBND xin xác nhận về khai sinh chứ k phải xxx đâu.
Ví dụ ảnh trên mạng: BV PS TW
Các đồng chí công an không "khuyên", mà đối với những trường hợp có sự phức tạp nhẹ như thế khiến cho người kê khai lúng túng thì các đồng chí ấy ghi và xử lý thông tin như vậy. Xin nhắc lại là:

- Nơi sinh: Mù Căng Chải
- Nơi khai sinh: Hà Nội (hiểu cụ thể là cái giấy khai sinh do ông nào cộp dấu).

==> Thì ghi "Nơi đăng ký khai sinh" trong tờ khai cấp CCCD là Hà Nội.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các đồng chí công an không "khuyên", mà đối với những trường hợp có sự phức tạp nhẹ như thế khiến cho người kê khai lúng túng thì các đồng chí ấy ghi và xử lý thông tin như vậy. Xin nhắc lại là:

- Nơi sinh: Mù Căng Chải
- Nơi khai sinh: Hà Nội (hiểu cụ thể là cái giấy khai sinh do ông nào cộp dấu).

==> Thì ghi "Nơi đăng ký khai sinh" trong tờ khai cấp CCCD là Hà Nội.

Ừ. Cái này thì đúng.
Nhưng giấy tờ (học hành, công việc, lý lịch) thì toàn nơi sinh chứ hiếm khi lấy thông tin là nơi đăng ký khai sinh. Nhớ dặn con cho cẩn thận chứ k sau này đi đính chính hồ sơ méo mặt.

202

Xe container
Chết thật, em đi làm CCCD được gần nửa năm rồi, cái giấy hẹn vứt mợ nó đi đâu mất rồi giờ phải làm sao đây.
Mang cũ ra đổi mới về thôi, có cần giấy gì đâu

vingraux

Xe tăng
Ừ. Cái này thì đúng.
Nhưng giấy tờ (học hành, công việc, lý lịch) thì toàn nơi sinh chứ hiếm khi lấy thông tin là nơi đăng ký khai sinh. Nhớ dặn con cho cẩn thận chứ k sau này đi đính chính hồ sơ méo mặt.
Nhà em không có các thông tin phức tạp thế. Tuy nhiên, hiểu biết pháp luật thì biết rằng giấy khai sinh quan trọng chứ CCCD thì bình thường!

và trên cccd cũng không có nơi sinh, như bác đã nhầm tưởng.

Song Nhật

Đi bộ
đkí chuyển phát tận nhà mà cụ.
Dạ, mẹ em sợ mất nên bảo em phải qua tận nơi lấy. :(
Giờ dịch thế này em không biết liệu giấy hẹn này có được coi là giấy tờ hợp pháp để đi lấy CCCD không nữa.
Bác tổ trưởng dân phố bên em thì bảo đợi lấy xong CCCD mới đăng ký tiêm chủng ở phường được. Giờ em đang bấn quá!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà em không có các thông tin phức tạp thế. Tuy nhiên, hiểu biết pháp luật thì biết rằng giấy khai sinh quan trọng chứ CCCD thì bình thường!

và trên cccd cũng không có nơi sinh, như bác đã nhầm tưởng.
1. Trên cccd nơi sinh nó thể hiện đầu tiên ở 3 số đầu tiên.
2. Việc em tiếc là nơi sinh (đi theo hồ sơ suốt cuộc đời) của f1 nhà em nó lại k gắn với nơi nó lớn lên mà lại gắn với 1 nơi nó chỉ ở 1 tháng (vì sau đó nhà ngoại bán nhà đi nơi khác).
Một khi hỏi: bạn sinh ra ở đâu? Nơi bạn sinh ra như thế nào? Câu hỏi đó nó có ý nghĩa ám chỉ một nơi gắn bó.
Em k nói cụ thể chỉ trên cccd.
Ai có ở trong trường hợp này thì sẽ thấy có những sự tiếc nho nhỏ thôi. Chứ cũng k có vấn đề gì lớn.

vingraux

Xe tăng
1. Trên cccd nơi sinh nó thể hiện đầu tiên ở 3 số đầu tiên.
2. Việc em tiếc là nơi sinh (đi theo hồ sơ suốt cuộc đời) của f1 nhà em nó lại k gắn với nơi nó lớn lên mà lại gắn với 1 nơi nó chỉ ở 1 tháng (vì sau đó nhà ngoại bán nhà đi nơi khác).
Một khi hỏi: bạn sinh ra ở đâu? Nơi bạn sinh ra như thế nào? Câu hỏi đó nó có ý nghĩa ám chỉ một nơi gắn bó.
Em k nói cụ thể chỉ trên cccd.
Ai có ở trong trường hợp này thì sẽ thấy có những sự tiếc nho nhỏ thôi. Chứ cũng k có vấn đề gì lớn.
Trả lời câu hỏi "nơi sinh ở đâu" vẫn phải căn cứ vào giấy khai sinh bác ah. Các đồng chí công an mã hóa, sổ sách kiểu gì kệ. Trong hộ chiếu có ghi nơi sinh bằng chữ, là ghi theo giấy khai sinh và theo thông lệ quốc tế. Hiểu 3 số đầu đấy là mã hóa của công an em lại thấy rất bình thường.

Xolabaque

Xe tăng
Em làm từ 21/4/2021, vẫn chửa thấy tăm hơi đâu, dịch dã thế này khéo thất lạc nơi nao mất rồi...nản quá.

BinhOT

Xe hơi
- Trường hợp thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định nêu trên này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.
Cụ cho cháu hỏi là ý này có được quy định rõ bằng văn bản không ạ! Cháu 38 tuổi 3 tháng, nếu được thì cũng làm cái, còn không thì thôi chứ 40 tuổi lại đổi nữa thì mệt!