[Thảo luận] Tổng hợp thắc mắc liên quan tới Giao thông tại khu vực sân đỗ ô tô sân bay Nội Bài

Weekend

Xe hơi
Em chào các cụ.
Em thấy có nhiều thớt các cụ lập lên phàn nàn về các vấn đề liên quan tới sân đỗ ô tô, làn đón trả khách tại sân bay Nội Bài. Có một số cụ thắc mắc, phản ánh rất đúng, còn một số cụ em thấy chém gió ghê quá mà chẳng có căn cứ gì mới chết.
Cá nhân em làm tại Nội Bài, cũng gặp nhiều cảnh dở khóc dở cười nên em lập thớt này cũng mong sẽ trả lời được một phần nào đó những thắc mắc của các cụ và sẽ fwd những thông tin, đóng góp đúng đắn của các cụ tới đồng chí phụ trách quy hoạch sân đỗ này để có những điều chỉnh hợp lý hơn ah.
Em gửi các cụ cái sơ đồ hiện trạng về luồng lạch, vạch sơn của sân đỗ ô tô để các cụ cùng góp ý nhé.
Cám ơn các cụ!
P/s: Em nhờ Mod nào ghé qua xoay ngang giúp em cái ảnh để các cụ đỡ mỏi cổ với ah :D

bmwl7

Xe tải
vodka cụ! đây là cái em đang quan tâm.

Em đi mãi SB này rồi mà không để ý biển với vạch, cứ nghĩ là như nội bộ bãi xe khác thôi. Thảo nào có lần đỗ xe cứ thấy bà con xung quanh nhìn ngó, chắc tại em lái ngược chiều. Nhưng mà lên đón khách buổi tối thì có ai để ý đâu, nếu không biết :)

Em cứ in 1 bản để trong xe đã.

nodoi

Xe tải
Giờ em mới biết, cám ơn cụ chủ thớt. Mấy lần em đi vào, cứ chạy lung tung, may quá chưa bị tóm lần nào :D

buicongchuc

Xe ba gác
Có sơ đồ của cụ thì may cho em quá, lâu rồi em không lến SB. Trong mấy ngày tới em phải lên trên đó cô bạn cũ!

ABCZ13

Xe tải
oh cái này rất hay và hữu ích, thanks cụ :)

Matizcoi

Xe cút kít
Em chào các cụ.
Em thấy có nhiều thớt các cụ lập lên phàn nàn về các vấn đề liên quan tới sân đỗ ô tô, làn đón trả khách tại sân bay Nội Bài. Có một số cụ thắc mắc, phản ánh rất đúng, còn một số cụ em thấy chém gió ghê quá mà chẳng có căn cứ gì mới chết.
Cá nhân em làm tại Nội Bài, cũng gặp nhiều cảnh dở khóc dở cười nên em lập thớt này cũng mong sẽ trả lời được một phần nào đó những thắc mắc của các cụ và sẽ fwd những thông tin, đóng góp đúng đắn của các cụ tới đồng chí phụ trách quy hoạch sân đỗ này để có những điều chỉnh hợp lý hơn ah.
Em gửi các cụ cái sơ đồ hiện trạng về luồng lạch, vạch sơn của sân đỗ ô tô để các cụ cùng góp ý nhé.
Cám ơn các cụ!
P/s: Em nhờ Mod nào ghé qua xoay ngang giúp em cái ảnh để các cụ đỡ mỏi cổ với ah :D
Có vụ 1 bác bị túm do ngược chiều, cho em hỏi xxx có quyền lập BB khi vi phạm sai làn hay các lỗi tương tự ko ạ?

xeruabo2

Xe điện
Cụ cho cái mũi tên xanh chỉ đường vào , mũi tên đỏ chỉ đường ra để e dễ hình dung hơn với , cảm ơn cụ !

giangcoi79

Xe điện
Hay quá.Em thỉnh thoảng cũng lên Nội bài nhưng vào bãi cứ đi lung tung may mà chưa bị bắt lần nào.Cảm ơn cụ

tuanphucloi

Xe hơi
cảm ơn cụ .e lên nội bài thường xuyên nhưng cũng ko để ý vụ này,từ giờ lên fai cảnh giác ko chết với xxx

Weekend

Xe hơi
Em làm giờ mới về, hóng cùng các cụ một vài ý kiến như này ah:
1. Sân đỗ ô tô tại Nội Bài gồm có 4 sân như hình em phọt, trong đó:
- Sân P1: Đỗ các xe dưới 24 chỗ (có thu phí)
- Sân P2: Các xe từ 24 tới 45 chỗ (có thu phí).
- Sân P3 (bản vẽ em không zoom tới): Dành cho các xe taxi chờ tới slot vào đón khách.
- Sân P4: Dành cho các bác taxi dù vãng lai (hiện có thu nhưng sắp tới sẽ không thu phí)
2. Chức năng nhiệm vụ của Đồn CANB và Trung tâm An ninh hàng không Nội Bài tại sân đỗ ô tô (em chỉ nói P1 và P2 nhé)
- Đồn CANB được quyền kiểm soát các phương tiện tham gia giao thông tại Cảng, lập biên bản và xử lý các trường hợp vi phạm quy định về luồng trong sân đỗ (không bao gồm 3 làn vào đón khách), đỗ sai quy định (đón trả khách tối đa 5 phút), xe có biển taxi đón khách tại tầng 2 và các vị trí khác tại sân P1+P2.
- TT ANHK NB: Phối hợp với Đồn CANB kiểm tra, hướng dẫn các xe; không được phép lập BB các xe vi phạm về luồng lạch, biển báo (cái này là do Đồn CANB xử lý). Trường hợp các cụ vi phạm thì 30s là Đồn CANB được các chú ANHK alo có mặt liền.

Em xin nói thêm về 3 làn đón khách tại tầng 1: Các cụ nên đi theo đúng làn được quy định trên biển hướng dẫn (được bố trí cách vị trí lối vào khỏang 25m để các cụ còn đủ thời gian quan sát). Trường hợp các cụ đi "nhầm", thì CANB và ANHK chỉ được phép nhắc nhở và yêu cầu lùi xe ra ngoài và đi lại đúng theo làn. Không có chuyện lập biên bản vì lỗi "sai làn" ở đây nhé các cụ. Nguyên nhân sâu xa là vì cái biển là biển hướng dẫn, không phải biển cấm. Trước đây, đã có ý kiến là đặt biển cấm ở trên và biển phụ ở dưới ví như các xe xyz được phép hoạt động. Nhưng sau thấy nó nhiều chữ quá nên bỏ qua cho tiện, sợ các cụ không có thời gian đọc. Chính vì thế tại đầu 3 làn này được định biên 1 chú ANHK đứng hướng dẫn cho các cụ đỡ "nhầm" làn.
Theo em quan sát thì CANB thường đứng cuối làn giữa (làn Taxi được nhượng quyền) để vợt các cụ đi sai. Các cụ cứ cãi thoải mái nhé. Nhưng cụ nào vào đón người nhà gấp không muốn cái thì cũng mệt đấy ah, mà không thì mời các chú ý cốc bia cho nhanh.
Trường hợp các cụ đi sai làn trong khu vực đỗ xe thì cũng bị stop, kiểm tra và phạt nhé. Tại đầu mỗi làn đều có cắm biển cấm đi ngược chiều, cụ nào đen đi vào mà gặp áo xanh là đứt đấy ah.

Đôi dòng chia sẻ cùng các cụ, em đi ngủ đây, gấu kêu quá rồi.
Mà các cụ nếu có bị vợt, cứ kêu đại là nhân viên của Cảng Nội Bài (TT An ninh, TT Khai thác ga) là mấy bác áo xanh cũng nể hơn đấy ah (cái này là em phím riêng đấy nhé, cụ nào vodka thì em sẽ chỉ rõ hơn :D )

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Em làm giờ mới về, hóng cùng các cụ một vài ý kiến như này ah:
1. Sân đỗ ô tô tại Nội Bài gồm có 4 sân như hình em phọt, trong đó:
- Sân P1: Đỗ các xe dưới 24 chỗ (có thu phí)
- Sân P2: Các xe từ 24 tới 45 chỗ (có thu phí).
- Sân P3 (bản vẽ em không zoom tới): Dành cho các xe taxi chờ tới slot vào đón khách.
- Sân P4: Dành cho các bác taxi dù vãng lai (hiện có thu nhưng sắp tới sẽ không thu phí)
2. Chức năng nhiệm vụ của Đồn CANB và Trung tâm An ninh hàng không Nội Bài tại sân đỗ ô tô (em chỉ nói P1 và P2 nhé)
- Đồn CANB được quyền kiểm soát các phương tiện tham gia giao thông tại Cảng, lập biên bản và xử lý các trường hợp vi phạm quy định về luồng trong sân đỗ (không bao gồm 3 làn vào đón khách), đỗ sai quy định (đón trả khách tối đa 5 phút), xe có biển taxi đón khách tại tầng 2 và các vị trí khác tại sân P1+P2.
- TT ANHK NB: Phối hợp với Đồn CANB kiểm tra, hướng dẫn các xe; không được phép lập BB các xe vi phạm về luồng lạch, biển báo (cái này là do Đồn CANB xử lý). Trường hợp các cụ vi phạm thì 30s là Đồn CANB được các chú ANHK alo có mặt liền.

Em xin nói thêm về 3 làn đón khách tại tầng 1: Các cụ nên đi theo đúng làn được quy định trên biển hướng dẫn (được bố trí cách vị trí lối vào khỏang 25m để các cụ còn đủ thời gian quan sát). Trường hợp các cụ đi "nhầm", thì CANB và ANHK chỉ được phép nhắc nhở và yêu cầu lùi xe ra ngoài và đi lại đúng theo làn. Không có chuyện lập biên bản vì lỗi "sai làn" ở đây nhé các cụ. Nguyên nhân sâu xa là vì cái biển là biển hướng dẫn, không phải biển cấm. Trước đây, đã có ý kiến là đặt biển cấm ở trên và biển phụ ở dưới ví như các xe xyz được phép hoạt động. Nhưng sau thấy nó nhiều chữ quá nên bỏ qua cho tiện, sợ các cụ không có thời gian đọc. Chính vì thế tại đầu 3 làn này được định biên 1 chú ANHK đứng hướng dẫn cho các cụ đỡ "nhầm" làn.
Theo em quan sát thì CANB thường đứng cuối làn giữa (làn Taxi được nhượng quyền) để vợt các cụ đi sai. Các cụ cứ cãi thoải mái nhé. Nhưng cụ nào vào đón người nhà gấp không muốn cái thì cũng mệt đấy ah, mà không thì mời các chú ý cốc bia cho nhanh.
Trường hợp các cụ đi sai làn trong khu vực đỗ xe thì cũng bị stop, kiểm tra và phạt nhé. Tại đầu mỗi làn đều có cắm biển cấm đi ngược chiều, cụ nào đen đi vào mà gặp áo xanh là đứt đấy ah.

Đôi dòng chia sẻ cùng các cụ, em đi ngủ đây, gấu kêu quá rồi.
Mà các cụ nếu có bị vợt, cứ kêu đại là nhân viên của Cảng Nội Bài (TT An ninh, TT Khai thác ga) là mấy bác áo xanh cũng nể hơn đấy ah (cái này là em phím riêng đấy nhé, cụ nào vodka thì em sẽ chỉ rõ hơn :D )
Em cũng nội bài đây, cụ bên nào thế, anh em giao lưu tí nhỉ.

Weekend

Xe hơi
Em cũng nội bài đây, cụ bên nào thế, anh em giao lưu tí nhỉ.
Chào cụ, em bên Cảng, làm ở T1 cụ ah. Cụ rảnh hôm nào lên Lucky em mời cafe nhé.
Em biết OF nhà mình cũng nhiều cụ làm ở NB lắm nhưng các cụ ý ẩn mình ghê quá, chẳng thấy nổi bao giờ :D

Rickyman

Xe điện
Em oánh dấu phát lúc cần, luận bàn sau

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy ở sân bay NB họ có đủ biển chỉ dẫn cho mọi chỗ đấy chứ!
Có thể ở các bãi xe khác lượng xe ra vào không nhiều người ta chưa quan tâm, còn ở sân bay, nhất là khi có những chuyến tiến người đi lao động xuất khẩu hay người LĐXK về phép nhiều... lượng xe ra vào nhiều, nếu không sắp xếp tốt thì sẽ chẳng ai vào và ra được. Chắc nhiều bác quen đi tự do, ít quan tâm đến biển chỉ dẫn giao thông khi vào thấy hơi khó chịu.
Đúng ra lực lượng bảo vệ... sẽ không được phép thu tiền phạt của lái xe, nhưng thỉnh thoảng xxx giao thông vẫn có mặt. Khi xe vi phạm (cả đỗ sai vị trí) giữ xe và gọi xxx giao thông thì lái xe vẫn chịu đủ loại thủ tục (trụ sở xxx giao thông ở ngay cho vòng ring, đi vào không mất nhiều thời gian lắm).
Các bác vào và ra sân bay nên cẩn thận!

one2fi

Xe tải
Cụ này kiếm bản vẽ ở đâu mà chuẩn thế, chắc người nhà quản lý ở cụm cảng roài.

CLPT

Xe tải
May quá, thanks cụ chủ nhé, em toàn đi ngược chiều ở sân P1. lần sau chú ý vậy. Mà lúc vào em thấy có biển: Cấm gi đó có ghi taxi nnhượnng quyền được phép hoạt đông hay gi gì đó. Em không biết "nhượng quyền" là gì các cụ nhỉ?

Weekend

Xe hơi
May quá, thanks cụ chủ nhé, em toàn đi ngược chiều ở sân P1. lần sau chú ý vậy. Mà lúc vào em thấy có biển: Cấm gi đó có ghi taxi nnhượnng quyền được phép hoạt đông hay gi gì đó. Em không biết "nhượng quyền" là gì các cụ nhỉ?
Nhượng quyền là nhường lại quyền kinh doanh của mình cho một chủ thể khác phỏng không các cụ.
Taxi NQ tại NB là các đơn vị kinh doanh Taxi được vận chuyển hành khách mà không bị các chú áo xanh vợt. Hàng tháng mỗi em nộp 910k phí sân đỗ và nhượng quyền. Total có 1042 em, một tháng cũng khơ khớ đấy ah :D