[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hay là giải tán Bạch Mai đi, khu đất đấy đấu giá xây chung cư, xây bệnh viện mới ở chỗ khác rồi công bố tiêu chí, lợi ích cho cán bộ y tế một cách công khai rồi tuyển người nhỉ? Chứ cứ loay hoay cải cách thế này mãi cũng sẽ vẫn vướng thôi :D :D :D
Có mà ngược lại ấy Cụ, BM nó càng ngày càng phình ra cho đủ nhu cầu với một nửa dân của đất nước, nửa còn lại dồn về Nam.

Thanh fotuner

Xe tải
Em nằm viện 2 lần liên tục, mỗi lần viện chỉ cho 2 tuần. Gần 1 tháng nằm viện em chả thấy ông nào mang phích vào, nếu có chắc ông ấy bị bỏng nặng( Do em ném).
Hàng ngày người nhà bênh nhận vẫn ra Phương Mai mua đều đặn từng thứ 1. Viện chỉ có mỗi suất ăn, ai thích thi ăn.
P/S : Khỏe rồi, em tự phi ra ngoài ăn, dù thức ăn của Viện sạch nhưng nhạt nhẽo không ăn nổi.
Thế nhà cụ cần nước nóng thì cụ mua ấm siêu tốc, mua nước lavie cụ đun. Còn bây giờ giám đốc mới cho lắp cây nước nóng thì có tiện cho bệnh nhân hơn không?
Thế lúc cụ nằm bệnh viện bệnh nhân nào cũng thế à? Cụ nằm viện năm nào thế?

Vova

Xe container
Thế nên khi thấy bác sĩ Tuấn cải tổ Bạch Mai, chưa cần biết kết quả thế nào, nghe đến việc có người muốn thay đổi bệnh viện là em mừng vui vì đó là khao khát, mong ngóng của người dân thường như em. Chúng ta đang bàn ở topic này là cách quản lý, vận hành bệnh viện.
Cụ nói chính xác ý của nhiều cụ khác ở trong này. Chỉ cần thay đổi thôi là ok rồi, chưa cần biết kết quả thế nào :).

Giá mà clone thêm được anh Tuấn nữa rồi điều anh ý về được cả Việt Đức thì tốt quá :)

billyjone

Xe tăng
Vấn đề là chủ trương xã hội hóa hoàn toàn các bệnh viện công bản chất là cắt giảm ngân sách công chi cho y tế.
Bên Mẽo oánh nhau bao lâu nay giữa 2 cảng DC và CH về quan điểm đó.
Và hiện giờ phe DC lại nắm quyền trong đó coi trọng việc chăm sóc y tế cho tầng lớp nghèo. Phe DC lúc nào cũng hào phóng hơn rất nhiều phe CH, kể cả gói cứu trợ, là vì họ nắm nguồn tài nguyên tri thức là vô hạn chứ không nắm phần tài nguyên hữu hạn

Tức là bên cạnh song song với việc tự chủ tài chính các bệnh viện, hoặc ngân sách thì buộc phải có giải pháp cho những người thu nhập thấp không đủ khả năng chi trả viện phí theo tiêu chuẩn.

Giống như trước kia các khu đô thị vẫn phải dành quỹ đất xây dựng nhà cho người thu nhập thấp.
Không có cái đó, thì có thể thấy mục tiêu đặt ra chưa bao giờ là tốt đẹp cả.

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
Thế nhà cụ cần nước nóng thì cụ mua ấm siêu tốc, mua nước lavie cụ đun. Còn bây giờ giám đốc mới cho lắp cây nước nóng thì có tiện cho bệnh nhân hơn không?
Thế lúc cụ nằm bệnh viện bệnh nhân nào cũng thế à? Cụ nằm viện năm nào thế?
Cụ có vấn đề về đọc hiểu à, em phản đối câu nào về việc lắp cây nước nóng ???
Vâng lúc nằm viện em chắc chắn rằng chả có ai đổi phích.
Thôi cụ chưa bao giờ vào viện, nói với cụ mệt lắm. Dùng báo để phản ánh thì kinh rồi.

Với các viện khác em không nói chứ vào BM nếu có phải mổ xẻ cũng không đến nỗi như cụ nói vì họ cũng có cả hội đồng bác sĩ để hội chẩn, một bác sĩ không đủ kinh nghiệm sẽ không thể được vào làm ở các ca khó. Riêng về kỹ thuật thì em thấy BM cao tay hơn hẳn các bênh viện khác.
Ông già em lấy mẫu tủy, bên 108 lấy 5 lần không được, sang BM Y tá vào lấy 1 lần là xong. Trong tất cả các bác sĩ và y tá điều trị cho ông già em không một ai lấy phong bì, và trong suốt quá trình họ hội chẩn liên tục vẫn không thống nhất được thì mời hẳn trưởng khoa cũ, đã về hưu nhưng viện giữ lại làm ở phòng khám theo yêu cầu, đến tham gia kết luận.
Còn các cụ cũng phải chấp nhận các ca dễ thì phải có bác sĩ trẻ làm, nếu không thì không có bác sĩ giỏi. Dù có bác sĩ trẻ thì vẫn phải có bác sĩ có kinh nghiệm quan sát hướng dẫn.
Trong phòng mổ các cụ biết thế nào được người ta mổ hay đứng bên chỉ đạo cho bác sĩ trẻ.
Em kể 1 câu chuyện là năm 2009, thằng em họ bị tai nạn nhập viện X, mặt mũi nó biến dạng, hôn mê suốt 2 ngày không có quyết định mổ và mổ khi nào, tất cả chỉ là hồi sức cấp cứu. Bố mẹ nó thì vẫn ngày đêm cầu mong con không sao, tới ngày thứ 2 không chờ nổi nữa nên nhờ bác sĩ ở bệnh viện VĐ, BS ấy bảo lập tức chuyển viện để thực hiện ca mổ ngay trong ngày (Chuyển buổi trưa và tới tối là thực hiện ca mổ). Cũng may mắn là giờ thằng em đã lấy vợ và sắp được làm bố. Có thể trải nghiệm của cụ và em khác nhau còn quan điểm của em là dù ở môi trường nào, khi có mối quan hệ thì mọi việc suôn sẻ hơn.
Thôi quay về chủ đề chính, cụ Đam đề bạt ai thì em tin người ấy là người làm được việc, năng nổ, quyết liệt.

billyjone

Xe tăng
Em kể 1 câu chuyện là năm 2009, thằng em họ bị tai nạn nhập viện X, mặt mũi nó biến dạng, hôn mê suốt 2 ngày không có quyết định mổ và mổ khi nào, tất cả chỉ là hồi sức cấp cứu. Bố mẹ nó thì vẫn ngày đêm cầu mong con không sao, tới ngày thứ 2 không chờ nổi nữa nên nhờ bác sĩ ở bệnh viện VĐ, BS ấy bảo lập tức chuyển viện để thực hiện ca mổ ngay trong ngày (Chuyển buổi trưa và tới tối là thực hiện ca mổ). Cũng may mắn là giờ thằng em đã lấy vợ và sắp được làm bố. Có thể trải nghiệm của cụ và em khác nhau còn quan điểm của em là dù ở môi trường nào, khi có mối quan hệ thì mọi việc suôn sẻ hơn.
Thôi quay về chủ đề chính, cụ Đam đề bạt ai thì em tin người ấy là người làm được việc, năng nổ, quyết liệt.
Ai quyết định vấn đề chi tiêu ngân sách mới là người đẻ ra chủ trương bác nhé.
Còn phải cắt giảm chi tiêu ngân sách thì cứ nhìn đội tham nhũng ngày một đông là đủ hiểu

Chỉnh sửa cuối:

kamikaze1281

Xe điện
Thì có ai phản đối thay đổi đâu, em chỉ thêm vài ý là BM nó đã và đang thay đổi rồi, và hiện nay đã rất tốt so với mặt bằng chung. Còn tốt hơn nữa thì đáng hoan nghênh.
Còn từ hồi ông Tuấn về thay đổi những gì thì em không biết nhưng chuyện minh bạch nguồn thu qua tài khoản ngân hàng và quẹt thẻ đã áp dụng khoảng 1 năm trở lại đây rồi. Có thể sự ra đi của những người kia hoàn toàn chả liên quan gì đến ông ấy nhưng bọn bồi bút nó viết ra nhiều khi nó thái quá và bóp méo sự thật, dẫn dắt dư luận.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Với các viện khác em không nói chứ vào BM nếu có phải mổ xẻ cũng không đến nỗi như cụ nói vì họ cũng có cả hội đồng bác sĩ để hội chẩn, một bác sĩ không đủ kinh nghiệm sẽ không thể được vào làm ở các ca khó. Riêng về kỹ thuật thì em thấy BM cao tay hơn hẳn các bênh viện khác.
Ông già em lấy mẫu tủy, bên 108 lấy 5 lần không được, sang BM Y tá vào lấy 1 lần là xong. Trong tất cả các bác sĩ và y tá điều trị cho ông già em không một ai lấy phong bì, và trong suốt quá trình họ hội chẩn liên tục vẫn không thống nhất được thì mời hẳn trưởng khoa cũ, đã về hưu nhưng viện giữ lại làm ở phòng khám theo yêu cầu, đến tham gia kết luận.
Còn các cụ cũng phải chấp nhận các ca dễ thì phải có bác sĩ trẻ làm, nếu không thì không có bác sĩ giỏi. Dù có bác sĩ trẻ thì vẫn phải có bác sĩ có kinh nghiệm quan sát hướng dẫn.
Trong phòng mổ các cụ biết thế nào được người ta mổ hay đứng bên chỉ đạo cho bác sĩ trẻ.
Tôi thấy 2 việc Dịch vụ chăm sóc bệnh nhân và Điều trị, nó khác nhau mà bác.
Việc Điều trị, bên Bạch Mai làm tốt, rất tốt, dù có hơi đắt khi bác phải mua những thứ mà họ bảo là, Bảo hiểm không chi trả.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Được cả hai thì tốt
Dưng tui cũng đồng quan điểm rằng thì khi đi khám/chữa bệnh thì cần đặt vấn đề chữa trị lên trước.

Như đi ăn phở thôi, quán nào có thêm cốc trà đá thì tốt; không có thì thôi. Đi ăn phở thì chả mấy ai ăn phở rồi kêu ca rằng trà đá quán đó như mứt, phải cải tổ lại đi.
Nhưng khi đi chữa bệnh thì không để ý đến việc họ chữa trị thế nào, mà gào lên rằng thì là đón tiếp, phòng ốc, vệ sinh, ăn uống, tắm gội kém quá. vào viện tư họ đón tiếp thế này, phòng ốc thế kia, vệ sinh thơm lừng (Hề hề... như quên tiệt rằng bệnh nặng tý là họ chuyển; nộp tiền thì đắt vãi so với viện công)

Tôi thấy 2 việc Dịch vụ chăm sóc bệnh nhân và Điều trị, nó khác nhau mà bác.
Việc Điều trị, bên Bạch Mai làm tốt, rất tốt, dù có hơi đắt khi bác phải mua những thứ mà họ bảo là, Bảo hiểm không chi trả.

Thanh fotuner

Xe tải
Thì có ai phản đối thay đổi đâu, em chỉ thêm vài ý là BM nó đã và đang thay đổi rồi, và hiện nay đã rất tốt so với mặt bằng chung. Còn tốt hơn nữa thì đáng hoan nghênh.
Còn từ hồi ông Tuấn về thay đổi những gì thì em không biết nhưng chuyện minh bạch nguồn thu qua tài khoản ngân hàng và quẹt thẻ đã áp dụng khoảng 1 năm trở lại đây rồi. Có thể sự ra đi của những người kia hoàn toàn chả liên quan gì đến ông ấy nhưng bọn bồi bút nó viết ra nhiều khi nó thái quá và bóp méo sự thật, dẫn dắt dư luận.
Bác Tuần về Bạch Mai từ đầu năm 2020. Thế có khi cái quẹt thẻ cũng là cải cách của bs Tuấn đấy cụ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng

Được cả hai thì tốt
Dưng tui cũng đồng quan điểm rằng thì khi đi khám/chữa bệnh thì cần đặt vấn đề chữa trị lên trước.

Như đi ăn phở thôi, quán nào có thêm cốc trà đá thì tốt; không có thì thôi. Đi ăn phở thì chả mấy ai ăn phở rồi kêu ca rằng trà đá quán đó như mứt, phải cải tổ lại đi.
Nhưng khi đi chữa bệnh thì không để ý đến việc họ chữa trị thế nào, mà gào lên rằng thì là đón tiếp, phòng ốc, vệ sinh, ăn uống, tắm gội kém quá. vào viện tư họ đón tiếp thế này, phòng ốc thế kia, vệ sinh thơm lừng (Hề hề... như quên tiệt rằng bệnh nặng tý là họ chuyển; nộp tiền thì đắt vãi so với viện công)
Tôi thì e ngại là, các Dịch vụ hậu điều trị, họ dư sức làm, nhưng quản lý kém quá, nên làm như shjt vậy.
Đơn giản nhất là vụ Vệ sinh: Thêm chút tiền là đội Vệ sinh làm tốt ngay, và bệnh nhân vui lòng trả khoản Thêm đó, để có cái chỗ WC nó "thơm lừng".

Chỉ kỳ vọng là, các đồng nghiệp cấp tỉnh, thông qua 4.0, sẽ nhanh chóng tiến bộ, thì giảm tải rất nhiều cho cả Bệnh nhân tuyến tỉnh và Bác sĩ tuyến TW.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thêm tiền cho vệ sinh thơm lừng thì phải thu làm thao đây ?
Ngay trong ộp thôi, tìm lại thì cũng nhiều thớt, nhiều chỗ chửi rủa rằng thì là mà đi ái cũng bị thu tiền rồi.

Tôi thì e ngại là, các Dịch vụ hậu điều trị, họ dư sức làm, nhưng quản lý kém quá, nên làm như shjt vậy.
Đơn giản nhất là vụ Vệ sinh: Thêm chút tiền là đội Vệ sinh làm tốt ngay, và bệnh nhân vui lòng trả khoản Thêm đó, để có cái chỗ WC nó "thơm lừng".

Chỉ kỳ vọng là, các đồng nghiệp cấp tỉnh, thông qua 4.0, sẽ nhanh chóng tiến bộ, thì giảm tải rất nhiều cho cả Bệnh nhân tuyến tỉnh và Bác sĩ tuyến TW.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng

Được cả hai thì tốt

Xin phép bổ sung là:
Chuyện Bác sĩ cài cắm từ Thuốc biệt dược đến TPCN và dụng cụ vật tư y tế đặc thù - tại mọi bệnh viện, không rõ bao giờ sẽ kết thúc.

Tôi thì luôn tra tên hoạt chất, rồi chạy ra chợ thuốc mua, nó "rẻ" bi thảm so với trong viện, dù vẫn rất đắt.

pooka

Xe container
Nguyên nhân từ đâu mà lắm chuyện như vậy thì không thấy ai chỉ ra nhỉ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thêm tiền cho vệ sinh thơm lừng thì phải thu làm thao đây ?
Ngay trong ộp thôi, tìm lại thì cũng nhiều thớt, nhiều chỗ chửi rủa rằng thì là mà đi ái cũng bị thu tiền rồi.
Không rõ / Chưa rõ cách thu bác ạ.
Nhưng nghĩ 1 lúc thì sẽ ra thôi.
Hôm qua tôi vừa vào khoa Ung bướu Bạch Mai, các phòng từ 2 bed đến 7 bed đều có phòng WC riêng trong đó, có người dọn hàng ngày, "thu thêm" thông qua Tiền phòng.
Phòng WC "công cộng" thì không rõ cách làm của họ.

Hanoi1919

Xe tăng
Hay là giải tán Bạch Mai đi, khu đất đấy đấu giá xây chung cư, xây bệnh viện mới ở chỗ khác rồi công bố tiêu chí, lợi ích cho cán bộ y tế một cách công khai rồi tuyển người nhỉ? Chứ cứ loay hoay cải cách thế này mãi cũng sẽ vẫn vướng thôi :D :D :D
Xây dưới Hà Nam to đùng rồi đấy chứ? :D
Nếu uy tín BM lớn vậy thì đổi tên tất cả bệnh viện tuyến Huyện thành Bv BM rồi ai ở đâu khám chữa tại Bệnh viện Bạch mai ở đó. Trả BM Tw về đúng chức năng bv Tuyến cuối và đẩy nó ra ngoại ô là hợp lý. Trung tâm thành phố chỉ nên đặt các khoa, phòng cấp cứu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Vâng

Được cả hai thì tốt

Bạn gần đi đến giá trị cốt lõi rồi đấy. Tiếp tục tìm, "đặt vấn đề chữa trị lên trước" nói chữa trị vẫn chung chung. Thay câu hỏi, BM chữa trị gì tốt nhất, chữa trị gì doanh thu cao nhất... Nói cách khác là thay đổi để trả lời câu hỏi "Người bệnh tìm đến BM vì điều gì" chứ không thay đổi "Người bệnh muốn gì" nếu muốn làm hài lòng tất cả nhu cầu là điều không tưởng.

Ai quyết định vấn đề chi tiêu ngân sách mới là người đẻ ra chủ trương bác nhé.
Còn phải cắt giảm chi tiêu ngân sách thì cứ nhìn đội tham nhũng ngày một đông là đủ hiểu
Đồng ý với cụ, ở trên con 1 thuyền lợi ích, thuyền trưởng tham nhũng thì các thuyền viên cũng chẳng trong sạch. Cái khó của aT là làm sao hài hòa được giữa lợi ích của các bác sĩ chuyên môn cao với lợi ích mà khách hàng, bệnh nhân, người nhà bệnh nhân đáng được hưởng, bởi so sánh với chất lượng dịch vụ giữa bệnh viện tư và công bây giờ đang quá khác biệt.
Cải cách thành công, thì BM sẽ là tấm gương cho các bệnh viện khác noi theo, đối tượng hưởng lợi vẫn là người dân. Em ủng hộ aT.

kamikaze1281

Xe điện
Bác Tuần về Bạch Mai từ đầu năm 2020. Thế có khi cái quẹt thẻ cũng là cải cách của bs Tuấn đấy cụ.
Thế có khi đúng đấy, mọi nguồn thu đều thông qua thẻ, vô cùng minh bạch mọi khoản thu chi. Dữ liệu bênh nhân cũng được cập nhật liên tục. Bác sĩ cứ theo lịch đúng giờ ra khám. Lấy máu, xét nghiệm cũng ở một khu vực luôn, lại có nhân viên hướng dẫn nhiệt tình ở cửa ra vào như bên viện Y.
Nhưng vẵn đông, chắc phải 5 khu khám bênh như vậy may ra mới giảm tải được :(

Trạng thái
Thớt đang đóng