[Funland] Tổng hợp tất cả về Lan đột biến.

NualycafE

Xe buýt
E đọc theo link của cụ thấy báo viết công an hình sự của nhiều tỉnh đã vào cuộc rồi. Vớ vẩn mấy chú thổi giá lan lại sắp đi tù:

Em đồ chẳng có anh em thiện lành nào đi tù cả
Nhưng rất nhiều người trong vòng xoáy này sẽ mất tiền là thật

Poisoner

Xe tăng
Vụ tranh chấp cây lan đột biến nhiều tỷ giữa "người gửi cây" và "người chăm hộ" đang dậy sóng qua nay.
Fb: Long Bùi
" NGUỒN GỐC CÂY ANH Nguyễn Xuân Trường "CHỦ TỊCH CÂU LẠC BỘ HOA LAN THẠCH THẤT" BÁN LÀ CH.ẾM Đ.ẠT HAY ĂN C..ỚP"..?!
Chào anh Trường Nguyễn Xuân ! Vừa rồi em thấy anh đăng bán hai chậu cây hoa lan đột biến một chậu 5ct bạch tuyết và một chậu hồng mỹ nhân . Em thấy đã đầy đủ số đo và hình ảnh rồi ạ . Nhưng em thấy anh chưa cho biết nguồn gốc cây của ai và ở đâu mà ra ..!?
Vậy em bổ sung giúp anh nguồn gốc cây để anh thuận lợi trong việc bán cây anh nhé !
Thưa các Bác , các Anh , Chị và mọi người chơi lan toàn quốc nguồn gốc hai cây anh Trường đăng bán là là cây của Long Bùi em ạ . Khoảng giữa năm 2018 em có quen biết anh Trường qua mạng xh facbook . Sau khi hai anh em gặp nhau vì niềm đam mê hoa lan . Gặp anh Trường em thấy anh ấy là người có kỹ thuật chăm lan tốt mà em rất đam mê em có nói chuyện gửi cây anh Trường chăm sóc giúp " nhà em vốn ở chung cư ko có vườn để nuôi và chăm " em có đưa giống về vườn anh Trường Nguyễn Xuân đầu tiên là cây 5ct pt số lượng thì rất nhiều "vì em quê Phú Thọ ạ" tiếp theo là em đưa 3 chậu hồng mỹ nhân do chị "Hường Lê người nhà em mua hộ năm 2015" bạch tuyết 10 chậu ki năm 2 em chung với em Trương Chính chia nhau . 1 chậu hồng minh châu 5 thân em mua của em Nguyễn Hồ Phúc Vinh với giá 1,7 tỷ . Sang năm 2019 em có đưa ki Bướm Đại Ngàn về vườn anh Trường chăm giúp và một số cây hồng và 5ct em mua đứt gốc chưa đặt tên ạ . Ngày 13/7/2020 em có để lại cây Đại Ngàn cho hội hoa lan Hà Nội em có lên nói chuyện với anh Trường, anh có gây khó dễ về công chăm sóc 1 năm trời . em đã đưa anh ấy 3 tỷ để lấy cây giao cho các anh hội Hà Nội theo lời hứa của em . Sau đó em đã nói chuyện với anh Trường về việc em xin lại cây em gửi để em tự chăn sóc cây thì anh Trường có nói công anh ấy chăm sóc 2 năm rất nhiều tình cảm với cây anh ấy sẽ ko trả lại em vì cây em gửi ko có giấy tờ gì . Em rất sốc ạ . Sau đó anh Trường có nói là vì anh là người sống có đạo đức và vì anh ấy muốn giữ phúc cho các con anh ấy sau này nên anh ấy sẽ trả em một nửa số cây em gửi ạ . Em đành chấp nhận vì khi em gửi cây anh Trường ko có giấy tờ gì ạ . Nhưng nguồn gốc cây của em rất nhiều người biết . Em viết bài này để các Bác , Anh , Chị chơi lan toàn quốc biết rõ về bản chất con người của anh Trường để tránh giao dịch cũng liên kết gây thiệt hại nghiêm trọng về tinh thần , vật chất như em ạ . Em thiết nghĩ người chơi lan là để dưỡng tâm dưỡng tính chứ một người sống giã tâm như anh Trường thì ko nên làm chủ tịch câu lạc bộ hoa lan nào ạ vì nó sẽ làm ô uế câu lạc bộ và những thành viên ..
Em cũng chưa bao giờ viết bài nói xấu hay hạ thấp ai bao giờ nhưng rất nhiều Bác , Anh , Chị trong giới chơi lan bảo em phải viết bài để loại bỏ những con Sâu , Bọ cho trong sạch môi trường của những người chơi Lan ạ .
Em cảm ơn các Bác các Anh Chị đã hỏi thăm động viên em suốt thời gian qua ạ !

Fb: Nguyễn Xuân Trường
Kính thưa toàn thể các ACE yêu lan cả nước!
Vụ việc vừa qua nick Long Bui có đăng bài nói không đúng sự thật làm ảnh hưởng tới uy tín, danh dự của tôi. Nay tôi xin tường trình tất cả sự việc này như sau:
Tháng 3/2018 tôi và anh Long Bui có quen nhau trên mạng Facebook, khi ấy thấy tôi đăng 1 cây phi điệp hàng độc mới xổ trong vườn, anh Long Bui có nhắn tin làm quen. Sau đó anh hỏi mua kei nhưng tôi không bán.
Sau anh hỏi nhiều thì tôi nói tặng cho anh anh ấy. Anh ấy xin địa chỉ và sáng hôm sau anh ấy lên nhà chơi và tặng lại cho tôi 1 kei HO(sau này cây lớn cả mét thì là cây giả).
Anh Long Bui lên vườn thấy cây tôi chăm đẹp quá có tâm sự và đặt vấn đề :
- Em cũng chơi lan được 2 năm rồi, nhưng em nuôi cây toàn bị bệnh hoặc chết. Em cũng đang gửi cây ở mấy vườn, 1 ở Phú Thọ, 1 ở Bắc Giang, 1 ở Hưng Yên...(tên ai tôi không muốn nhắc ở đây)
Nhưng họ chăm kém quá. Cây nói chết mất xác mà không chụp lại hoặc bán hoặc giấu cây mà không bảo em. Nhiều cây mất cả gốc luôn anh ạ.
Em muốn đề nghị với anh là em sẽ đi chia, đi rút hết về anh chăm. Anh chỉ cần giữ gốc vốn cho em, còn anh nuôi ra được bao nhiêu phần lãi anh em mình chia đôi. Vậy anh có đồng ý không ạ?
Hỏi tôi vài lần như thế rồi tôi cũng đồng ý.
Sau đó anh Long Bui đã đi chia, đi đòi cây về cho tôi chăm nuôi. Khi cây về vườn tôi đa phần là cây rất nhỏ và yếu hoặc đang bệnh tật (sau này tôi nuôi ra hoa thì tới 80% là cây giả hoặc cây hoa không có giá trị gì nhiều, hôm cuối chia cây tôi đã trả hết, 1 vài cây tôi chỉ xin lại 1, 2 kei làm kỷ niệm)
Đầu năm 2020 sau 2 năm tôi chăm nuôi số lượng cây sinh ra rất nhiều nên tôi phải làm thêm 2 tầng nhà để làm thêm giàn.
Mùa đông 2019 tôi cũng phải bỏ ra hàng trăm triệu để làm phòng nuôi cây vượt đông.
Cho nên nhiều ace khi thấy tôi đăng cây nuôi sau 8 đến 10 tháng đều không tin và nghĩ rằng cây phải nuôi được 2, 3 năm rồi.
Khi chuyển cây, mua cây mang lên cho tôi chăm nuôi, tuần nào Long Bui cũng lên vườn tôi thăm, có tuần lên liên tục.
Tôi giữ ý nên dành riêng nửa vườn có điều kiện tốt nhất để treo cây và chậu nào để nguyên chỗ đó cho anh Long Bui dễ dàng kiểm soát.
Đầu năm 2020 anh Long Bui có nói với tôi :
- Em lấy 1 số Bạch Tuyết, Hồng Minh Châu đem bán để thu hồi gốc, dạo này Covit em lo lắm anh ạ.
Và anh Long Bui đã chọn ra những chậu Bạch Tuyết, Minh Châu to khỏe nhất, đẹp nhất rồi mang đi.
Bán cho ai và bán được bao nhiêu tiền anh Long Bui không hề nói cho tôi biết.
Mãi sau này anh Vũ hoàng Giang ở Đà bắc, Hòa bình khoe tôi mới biết là số Minh châu anh đã mua được cả lô. Còn lô Bạch Tuyết anh Lê Ngọc Khánh ở Bắc Ninh.
Hơn tháng sau thì thấy anh Long Bui lên đưa cho tôi 150tr tiền mặt nói là để anh thêm thắt làm nhà làm giàn(số tiền tôi làm nhà và để làm thêm giàn là 1,2tỷ).
Nhưng thực sự số tiền 150tr này không hẳn vậy vì mấy hôm trước anh Long Bui có hỏi mua của tôi 1 thân cây Hồng Trần. Khi ấy tôi nói tôi tặng nhưng anh ấy từ chối, nên khi đưa tôi 150tr tôi cũng không hiểu là đưa ở số tiền bán Bạch Tuyết, Minh Châu hay trả tiền cây Hồng Trần cho tôi.
Vì anh em đang rất quý mến nhau nên tôi cũng bỏ qua mọi việc anh Long Bui làm.
Ngày 7/7/2020 anh Long Bui lên thăm giàn và mang chậu Bướm Đại Ngàn ra ngồi bệt xuống sân gạch chụp hình rất lâu, hôm ấy tôi thấy rất lạ vì mọi khi anh ấy chỉ ngắm nhìn sơ qua.
3 ngày sau, ngày 10/7 anh ấy đột ngột đưa 2 người nữa là anh Hiệp Hoàn Kiếm và anh Tiến Nato lên vườn, đúng lúc tôi phải đi họp huyện nên không tiếp được.
Ngày 13/7/2020 lại là anh Long Bui và 2 anh trên đến vườn cũng không báo trước cho tôi.
Lấy ra chậu Bướm Đại Ngàn và nói là em bí tiền quá nên đã chốt cho người ta gần 20 tỷ cả chậu rồi (sau này Long Bui nói lại là bán có 10 tỷ 999tr).
Khi ấy tôi sock choáng váng và gọi riêng anh Long Bui ra góc vườn nói:
- Khi anh Chính Trương bán kei Bướm Đại Ngàn 15 tỷ đã có người trả anh nửa chậu này 20 tỷ rồi.
Và tôi khuyên can anh Long Bui nếu quả thực như Long Bui nói rằng thằng em làm ăn cùng, nó lừa mất của anh ta gần 15 tỷ giờ cần bán thì chỉ cần bán 1 nửa chậu Bướm Đại Ngàn và cần nữa thì bán thêm Bạch Tuyết, Minh Châu, Mỹ Nhân...
Còn nửa chậu Bướm Đại Ngàn giữ lại anh em cùng còn giống.
Nhưng anh Long Bui kiên quyết nói lý do rằng đã trót hứa chốt cho người ta rồi và bảo rằng sẽ đưa cho tôi 2 tỷ, khi ấy tôi thì muốn Long Bui giữ lại dù chỉ 1 khúc thân già nhỏ rồi tôi sẽ lại nhân ra.
Sau khi Long Bui xin tôi để bàn bạc với 2 người kia rồi gọi tôi nói rằng thêm cho tôi 1 tỷ nữa là 3 tỷ.
Khi ấy tôi rất buồn, tôi nói tôi không cần tiền và nhắc lại việc anh Long Bui ngay đầu năm nay thôi, luôn miệng nói với tôi rằng
- Cây này sẽ không bán vội, để anh nuôi nhân ra anh em mình cùng có giống chơi sau đó bán đi vài kei anh em mình tiêu xài thoải mái.
Mãi không thuyết phục được, tôi đành để Long Bui cầm cây đi và chỉ xin vội vàng chụp được mấy tấm hình của cây.
Đúng 2 tuần sau, vợ chồng Long Bui cùng cậu lái xe lên nhà tôi đưa tôi 3 tỷ nhưng tôi không cầm(sau đó lúc ra về Long Bui bỏ túi tiền trên ghế ở phòng khách) và bảo tôi chia nốt số cây.
Tôi hôm đó bận cv phải đi nên hẹn Long Bui đúng 3 ngày sau tôi sẽ gọi điện mời Long Bui về chia cây.
Song mới chỉ được 2 ngày Long Bui cùng 4 người nữa mang 2 xe ô tô, 1 bán tải For Ranger và 1 Toyota Camry đòi chia cây luôn và tôi cũng đồng ý.
Đầu tiên anh Long Bui muốn chia cây theo ý của anh ấy, song tôi nói:
- Cây Bướm Đại Ngàn trị giá 60 tỷ, có miếng ngon nhất, trị giá nhất em đã ăn cả rồi.
Vì tình cảm anh em trước đây anh bỏ qua và bắt buộc phải chấp nhận 3 tỷ như kiểu em bố thí cho anh vậy.
Giờ số cây còn lại anh sẽ chia theo như anh em mình thỏa thuận trước đây dù đầu năm em đã mang lô Bạch Tuyết, Minh Châu đi bán và thu gần như sạch vốn rồi, anh vẫn sẽ tách riêng cho em vốn và cộng cho em cả lãi, còn lại anh em mình chia đôi.
Song thực tế khi chia tôi luôn luôn nhường nhịn anh Long Bui, cố tình phần lớn hơn luôn để anh Long Bui chọn.
Chia xong 1 nửa số cây thì dừng lại vì 2 xe ô tô đã chật cứng.
2 hôm sau anh Long Bui lên và anh em vui vẻ chia nốt số cây còn lại.
Thưa các ace yêu lan!
Trên đây tôi đã kể chính xác và chi tiết chuyện làm ăn của tôi và anh Long Bui.
Bài đăng của anh Long Bui rất sai sự thật.
Cố tình đưa người đọc hiểu là anh ta gửi cây nhờ tôi chăm hộ và rồi tôi tham lam cướp, chiếm đoạt cây anh.
Xin hỏi trên đời này có ai tự dưng đi gửi nuôi nhờ hàng trăm kei, chậu lan cho 1 nhà vườn không ạ?
Và có nhà vườn nào bỗng nhiên đi nhận nuôi giúp người chẳng phải anh em ruột thịt gì cả trăm chậu lan suốt hơn 2 năm trời không ạ?
Và có ai bỏ ra tiền đầu tư mặt bằng, giàn, vật tư, thiết bị, phân bón, chậu móc, giá thể..vv. và chấp nhận nhiễm độc cơ thể từ từ suốt hơn 2 năm trời vì thuốc bảo vệ thực vật để chăm nuôi giúp cả hàng trăm chậu lan không ạ?
Khi chia cây xong tính tất (cả cây Bướm Đại Ngàn) anh Long Bui cũng đã có trên 70 tỷ.
Một phần tôi được hưởng đó là mặt bằng, công sức, tiền bạc...trong đó có cả tiền tôi mua, tôi đặt cây...mà anh đã quên mất...của tôi bỏ ra chứ tôi không cướp không chiếm đoạt của anh Long Bui.
Bản thân anh Long Bui cũng đã hưởng lợi rất lớn, đó là sự đầu tư của anh chứ anh cũng chẳng lợi dụng, chẳng chiếm đoạt của tôi.
Còn về chậu Bạch Tuyết và chậu Hồng Mỹ nhân sau khi chia cây xong tôi đăng bán, cho hay tặng là quyền của tôi chẳng ai có quyền cả.
Anh em mình cùng có lợi mà phải không anh Long Bui?
Đừng để tiền bạc, lòng tham lam làm mờ mắt, làm loạn ý chí, làm mất tình cảm anh ạ.
Cuối cùng tôi thành thật xin lỗi ace đã vì chuyện riêng của chúng tôi mà mất đi thời gian quý báu của mình.
Cảm ơn và kính chúc ace yêu lan luôn đam mê, vui khỏe và hạnh phúc ạ!
Ps: Dưới đây là những hình ảnh về cây Bướm Đại Ngàn từ khi tôi và anh Long Bui đi Sài Gòn mang về cho đến ngày anh Long Bui mang nó đi ạ.
08/8/2020

puskinvina

Xe tải
Vụ tranh chấp cây lan đột biến nhiều tỷ giữa "người gửi cây" và "người chăm hộ" đang dậy sóng qua nay.
Em nghĩ 99% là chiêu trò của 2 ông này để người đọc nghĩ là giá trị thật như thế , mua lại đi mà nuôi , lãi lắm đấy ( 1 ,2 năm dc lãi hằn 70 tỉ cơ mà . Giống mấy bọn showbiz thỉnh thoảng nó tố nhau quỵt nợ để lên báo ) . Đọc từ ngữ các kiểu 2 bên thì rõ . ( làm éo có chuyện chậu 60 tỉ bán có 20 tỉ mà lão chủ vườn để im )

messi1986

Xe buýt
mọi người cứ chơi phi điệp tím nhỉ, em thì toàn chơi tam bảo sắc điện biên, quế tháng tám, hoàng nhạn, bạch nhạn vừa đẹp vừa thơm mà giá bình dân

Nam_Đà _Nẵng

Xe điện
Khiếp , đọc thấy toàn vài tỷ đến vài chục tỷ , thôi em lượn ./.

xebetong

Xe container
Vụ thổi giá hoa lan thật là lố bịch, làm ảnh hưởng đến anh em thổi giá chân chính :) sau này đội thổi giá xe cộ, điện tử, đồ cũ lại khổ

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Giá đột biến chứ lan á:)))))))).

hungtt

[Tịch thu bằng lái]

Ông già em có mấy giò nhờ các cụ môi giới em lấy 2 tỵ thôi :)

Bigcat1

Xe buýt
Lan thường, rẻ tiền, chắc vài chục triệu.

Lan đột biến, 15 tỷ.
Em biết cụ ví dụ cho vui.
Nhưng cũng đính chính một tí. Cây nhiều hoa là Hoàng thảo kèn. Một thời cũng được bơm thổi vì hoa có mầu tím lạ, rất sai hoa. Tuy nhiên cây khó trồng xứ đồng bằng nên xịt dần.
Cây dưới là phi điệp đang hot.
Theo em dù cho đột biến cỡ nào. Cây có giá trị tiền tỉ phải là cây gốc (vài chục tỉ) hoặc cây mẹ ( chiều dài thân tổng cộng vài mét.
Cái thể loại ki con con nuôi ko biết 2 năm nữa có được 1 m hay không mà hét giá 15 tỉ là trò làm hàng quá lố. Thế cây mẹ ( cây gốc) đâu. Cây gốc giá nghìn tỉ à.
Em là người chơi lan. Nhưng em cũng tự thấy thẹn với mấy trò bơm thổi này.
Chơi lan là thú vui. Đầu tư lan quý hiếm vừa là đam mê vừa thể hiện đẳng cấp. Nhưng với giá cao bất thường tới mức lừa đảo hiện nay thì em sợ người ta sẽ xa lánh người chơi lan chân chính.

dalink

Xe điện
Vâng. Em đùa thôi. Em là dân miền núi, bọn em trồng lan từ hồi còn mặc quần thủng đít, cũng phải 25 năm rồi. Trước đó là thời ông bà, cha mẹ. Nhà nào chả có vài giò.

Nó cũng như mọi thú vui khác thôi. Đàn ông mà, chơi là tốn. Có điều, cái gì cũng có giá của nó. Nếu là một giống lan đẹp, hiếm, mới được phát hiện thì đắt cũng hợp lý. Còn lại thì nó cũng chỉ là cây hoa thôi. Cái gì mà chỉ mình với mấy thằng tàu chơi thì rồi sẽ đến lừa đảo thôi.

Nên em bảo mấy thằng bạn, đang hot thì bán bớt đi. Lấy tiền trả bớt nợ, mua thêm cái xe, sửa cái nhà... Đừng ham quá. Chơi mà.

Sau cuộc chơi, ai cũng phải về nhà.

Em biết cụ ví dụ cho vui.
Nhưng cũng đính chính một tí. Cây nhiều hoa là Hoàng thảo kèn. Một thời cũng được bơm thổi vì hoa có mầu tím lạ, rất sai hoa. Tuy nhiên cây khó trồng xứ đồng bằng nên xịt dần.
Cây dưới là phi điệp đang hot.
Theo em dù cho đột biến cỡ nào. Cây có giá trị tiền tỉ phải là cây gốc (vài chục tỉ) hoặc cây mẹ ( chiều dài thân tổng cộng vài mét.
Cái thể loại ki con con nuôi ko biết 2 năm nữa có được 1 m hay không mà hét giá 15 tỉ là trò làm hàng quá lố. Thế cây mẹ ( cây gốc) đâu. Cây gốc giá nghìn tỉ à.
Em là người chơi lan. Nhưng em cũng tự thấy thẹn với mấy trò bơm thổi này.
Chơi lan là thú vui. Đầu tư lan quý hiếm vừa là đam mê vừa thể hiện đẳng cấp. Nhưng với giá cao bất thường tới mức lừa đảo hiện nay thì em sợ người ta sẽ xa lánh người chơi lan chân chính.

TungThoc

Xe điện

Để có nhừng hoa hoa đẹp đẽ cũng lắm gian nan

Bắt đầu từ những kie bé xíu

xegiacmo

Xe container
Nếu nó chứa chất chống cô vy 15 tỷ có vẻ hợp lý :))

“Xã hội có khoảng 80% người nghĩ như ông Toàn, vì thế không có gì thay đổi trong cuộc sống nhờ lan. Còn những người nghĩ khác thì hiện nhiều người đã xây nhà, mua ô tô”...Ông Nguyễn Bá Toan-Chủ vườn lan đột biến An Phú nổi tiếng ở thị trấn Hùng Sơn (Lâm Thao, Phú Thọ) phản biện lại đại gia Phan Văn Toàn (Toàn đô la, ở TP. Việt Trì, Phú Thọ) nổi tiếng về thú chơi cây cảnh như vậy các cụ mợ thấy thế nào ạ?
Link:

minicoper6789

Xe hơi
Cứ có lợi cho dân cho nước là được, các cụ thấy ủng hộ tiền thật việc thật là tốt rồi còn bán lan bao nhiêu tỷ tỷ thì để ae chơi lan đánh giá với đầu tư

thuysinh.tl

Xe container
Một trong những nỗ lực cuối cùng để giữ sóng. :)) :))

Cố đấm ăn xôi hờ hờ -\_-

xecatco

Xe tải
1 thằng mua được ô tô nhờ 40 thằng nữa cắt cơm và sữa của con có khi cắm cả nhà bán cả đất và đang nằm ôm đông rau không bán được cho ai .xin lỗi thằng ăn no rồi thì to còi cũng phải thôi,còn ai đang ngậm ngùi chưa thoát được thì mới đau