Tổng hợp tất cả sự việc Khởi tố, bắt tạm giam chủ tịch Hà Nội Nguyễn Đức Chung.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có báo Vnexpress viết các bước làm đều minh bạch như thế? Chỉ không đấu thầu sẽ mất nhiều thời gian. Còn quy trình thì vẫn vậy?
Còn cho thí nghiệm trên các sông Hồ.
Đánh giá kết quả.
rồi mua.
Đương nhiên nhập khẩu thì phải có Công ty có chức năng xuất nhập khẩu.
Em so sánh như thế này cho dễ hiểu.
Nếu cụ muốn mua 01 cái xe for f150 của Mỹ chẳng hạn. Giá bên đó dao động từ 28 ngàn USD đến 68 ngàn USD thôi.
Cụ phải qua công ty nhập khẩu xe.
Phải có tiền thuế phí. Nên xe tăng lên gấp 3 lần .
Chứ ai cho cụ cầm tiền qua đó mua về chở về Việt Nam mà sử dụng được thì cả of này đi mua như thế cho rẻ tội gì?
Đỏ 1: Luật bỏ cấp phép hoạt động XNK lâu rồi. Bất kỳ DN hay cá nhân nào cũng có quyền ký hợp đồng mua bán, XNK với đối tác nước ngoài. Tất nhiên trừ những mặt hàng bị quản lý.
Đỏ 2: Bất kỳ ai cũng có quyền mua hàng hóa từ nước ngoài và tự chở hoặc thuê chở về VN. Luật không cấm. Tất nhiên, trừ những mặt hàng bị quản lý, cũng.

D nâu

Xe điện
Đỏ 1: Luật bỏ cấp phép hoạt động XNK lâu rồi. Bất kỳ DN hay cá nhân nào cũng có quyền ký hợp đồng mua bán, XNK với đối tác nước ngoài. Tất nhiên trừ những mặt hàng bị quản lý.
Đỏ 2: Bất kỳ ai cũng có quyền mua hàng hóa từ nước ngoài và tự chở hoặc thuê chở về VN. Luật không cấm. Tất nhiên, trừ những mặt hàng bị quản lý, cũng.
À đương nhiên.
Nếu cụ thích mở Công ty xuất nhập khẩu thì nhập được luôn.
Chuyện cũ có gì mới đâu cụ?

Ant man

Xe buýt
Căng nhỉ, thế này thì ra luôn luật các tổ chức nhà nước phải trực tiếp nk hoặc ủy thác nk qua 1 công ty logistic chứ không được mua lại của một công ty thương mại mất thôi. Em làm rất nhiều dự án của Nhật toàn nhà máy chỉ định các công ty thương mại đại lý. Giờ làm ăn với nhà nước ghê răng phết các cụ nhỉ

BMV_HN

Xe điện
Cụ chắc chưa làm việc với các hãng Đức phỏng ạ?
Nó tổ chức tham quan, giới thiệu các kiểu. Nhưng đến lúc cụ hỏi mua bao giờ nó cũng chỉ ra thằng đại lý của nó mà mua, nhá!
ý em nó chỉ ra thằng nào của nó thì giá ai cũng biết.
Vậy giá cho ông VN nhập cao lên như thế thì lộ quá.
Em thì chưa nhập gì của đức cả ngoài mua xe của nó nhưng ở VN mà chỉ gấp hơn 2 lần giá bên Đức tí

QuangTruong54

Xe máy
Nó tổ chức tham quan, giới thiệu các kiểu. Nhưng đến lúc cụ hỏi mua bao giờ nó cũng chỉ ra thằng đại lý của nó mà mua, nhá!
Nguyên tắc bất di bất dịch là nhà máy ko đc bán trực tiếp cho end user cụ ạ, bất kỳ công ty sản xuất nào cũng thế

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chưa nhập gì của đức cả ngoài mua xe của nó nhưng ở VN
Thằng Đức nó là 1 trong những thằng chỉ bán hàng qua đại lý, và nó hỗ trợ đại lý nó hết mức nên kể cả giá nó cũng bảo mật cho đại lý. Nó chỉ cho đại lý của nó thì mời cụ ra xin báo giá của đại lý, hãng không bao giờ báo giá.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên tắc bất di bất dịch là nhà máy ko đc bán trực tiếp cho end user cụ ạ, bất kỳ công ty sản xuất nào cũng thế
Cũng có cụ ạ. Trước em hay làm hồ sơ nhập khẩu Inox cho nhiều nhà máy tại VN từ Đài Loan và Hàn Quốc thì mua qua đại lý giá lại rẻ hơn mua trực tiếp từ nhà máy ;))
Bọn tư bản nó bảo vệ đại lý kinh lắm!

peterhauser

Xe tải
Chỗ e làm với hãng bên châu Âu (Đức, Ý) thì thường bọn nó có thỏa thuận rất cụ thể, hãng không cướp khách của đại lý và ngược lại, nếu khách của đại lý mà lại tự liên lạc với hãng thì hãng nó mới alo confirm lại với đại lý và đẩy lại cho đại lý. Nhưng khách mới mà mò đến đâu thì đấy chăm.

Vụ Redoxy 3C thì cả hãng và đại lý đều là ma rồi thì mọi thứ nó phải thế.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
À đương nhiên.
Nếu cụ thích mở Công ty xuất nhập khẩu thì nhập được luôn.
Chuyện cũ có gì mới đâu cụ?
Em nhắc lại:
BẤT KỲ CÔNG TY NÀO CŨNG CÓ QUYỀN XUẤT NHẬP KHẨU.

QuangTruong54

Xe máy
Cũng có cụ ạ. Trước em hay làm hồ sơ nhập khẩu Inox cho nhiều nhà máy tại VN từ Đài Loan và Hàn Quốc thì mua qua đại lý giá lại rẻ hơn mua trực tiếp từ nhà máy ;))
Bọn tư bản nó bảo vệ đại lý kinh lắm!
Kể cả mình cũng phải tuân theo quy tắc vậy thôi bác :)

D nâu

Xe điện
Em nhắc lại:
BẤT KỲ CÔNG TY NÀO CŨNG CÓ QUYỀN XUẤT NHẬP KHẨU.
Vâng em hiểu ý cụ?
Nhưng để làm như vậy thì cũng phải có cấp phép và thuế phí nhập khẩu. Có khi còn có cả thuế tiêu thụ đặc biệt nữa.
Ở đây mọi người đang tranh luận tại sao Thành phố không mua em chỉ trả lời các cụ ấy là phải có Công ty có chức năng đó?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ e làm với hãng bên châu Âu (Đức, Ý) thì thường bọn nó có thỏa thuận rất cụ thể, hãng không cướp khách của đại lý và ngược lại, nếu khách của đại lý mà lại tự liên lạc với hãng thì hãng nó mới alo confirm lại với đại lý và đẩy lại cho đại lý. Nhưng khách mới mà mò đến đâu thì đấy chăm.

Vụ Redoxy 3C thì cả hãng và đại lý đều là ma rồi thì mọi thứ nó phải thế.
Vụ này thì rõ ràng là đại lý giới thiệu TP HN đến hãng. Nên nó đẩy về đại lý là chuẩn bài rồi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em hiểu ý cụ?
Nhưng để làm như vậy thì cũng phải có cấp phép và thuế phí nhập khẩu. Có khi còn có cả thuế tiêu thụ đặc biệt được.
Cụ cho hỏi cái "cấp phép" kia là giấy phép nào vậy?
Thuế và phí thì đương nhiên đã làm là phải theo quy định chung, không thì thành buôn lậu à?

5banhxe

Xe điện
Em thì chưa nhập gì của đức cả ngoài mua xe của nó nhưng ở VN mà chỉ gấp hơn 2 lần giá bên Đức tí
Dễ thế thì đã không thành nước Đức.
Các đơn hàng bán có gửi giá thì họ có nhiều cách, chẳng hạn customize sản phẩm để dành riêng cho mình khách đó thôi (trong trường hợp này là chế phẩm sinh học dành riêng cho HN sau khi đã lấy mẫu nước hồ ở HN về nghiên cứu). Nó làm mã riêng, công thức tiêu chuẩn riêng, đóng gói bao bì in nhãn riêng, các cụ sẽ không lấy được sản phẩm nào tương tự của nó để so.
Cái ô tô của Đức mà cụ mua, nhà cháu có thể mua giá gấp 10, chỉ cần cho mấy kỹ sư ký chi chít vào các bộ phận như động cơ hộp số taplo, kết hợp thay mấy cái nội ngoại thất đặt riêng, ai định giá nổi?

QuangTruong54

Xe máy

Vụ Redoxy 3C thì cả hãng đại lý đều là ma rồi thì mọi thứ nó phải thế.
ăn nói hàm hồ, Cụ trích dẫn giúp là ma chỗ nào với :)
Không biết cụ làm cho ngành nào, ngành em kể cả làm với hãng, hãng vẫn sẽ chỉ định một đại lý bất kỳ rồi phân phối tới KH

Chỉnh sửa cuối:

5banhxe

Xe điện
Vâng em hiểu ý cụ?
Nhưng để làm như vậy thì cũng phải có cấp phép và thuế phí nhập khẩu. Có khi còn có cả thuế tiêu thụ đặc biệt nữa.
Ở đây mọi người đang tranh luận tại sao Thành phố không mua em chỉ trả lời các cụ ấy là phải có Công ty có chức năng đó?
Chế phẩm sinh học ko thuộc danh mục phải xin giấy phép
Thuế nhập khẩu 5%
Thuế tiêu thụ đặc biệt không có.
Thành phố muốn mua cũng được. Lâu nay mua văn phòng phẩm bằng cái gì? Mua bột giặt nước rửa chén cũng là mua hoá chất chứ gì nữa?

BMV_HN

Xe điện
Dễ thế thì đã không thành nước Đức.
Các đơn hàng bán có gửi giá thì họ có nhiều cách, chẳng hạn customize sản phẩm để dành riêng cho mình khách đó thôi (trong trường hợp này là chế phẩm sinh học dành riêng cho HN sau khi đã lấy mẫu nước hồ ở HN về nghiên cứu). Nó làm mã riêng, công thức tiêu chuẩn riêng, đóng gói bao bì in nhãn riêng, các cụ sẽ không lấy được sản phẩm nào tương tự của nó để so.
Cái ô tô của Đức mà cụ mua, nhà cháu có thể mua giá gấp 10, chỉ cần cho mấy kỹ sư ký chi chít vào các bộ phận như động cơ hộp số taplo, kết hợp thay mấy cái nội ngoại thất đặt riêng, ai định giá nổi?
Vậy cụ tư vấn cho lãnh đạo tp thoát vụ vừa rồi mới đúng

D nâu

Xe điện
Cụ cho hỏi cái "cấp phép" kia là giấy phép nào vậy?
Thuế và phí thì đương nhiên đã làm là phải theo quy định chung, không thì thành buôn lậu à?
Em đang bảo UB nhân dân thành phố Hà Nội thì không có chức năng mua hoá chất làm sạch sông Hồ?
Nên phải có một công ty đại diện .
Nếu em giải thích như vậy cụ không hiểu thì em chịu ạ!
Tiếng Việt cũng chỉ có thể giải thích như vậy thôi.
=)) =)) =)) =))

vovan3455

Xe tăng
Em đang bảo UB nhân dân thành phố Hà Nội thì không có chức năng mua hoá chất làm sạch sông Hồ?
Nên phải có một công ty đại diện .
Nếu em giải thích như vậy cụ không hiểu thì em chịu ạ!
Tiếng Việt cũng chỉ có thể giải thích như vậy thôi.
=)) =)) =)) =))
Ủy ban nào mua hóa chất trong vụ này?

Trạng thái
Thớt đang đóng