[Funland] Tổng hợp tất cả nghiên cứu, sản xuất, mua bán và bình luận về VACCINE điều trị COVID-19

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Dear các cụ thông thái, hnay e hơi bị sock. Chả là nhà e có trẻ nhỏ, cứ có loại vaccine gì ở trung tâm là tiêm tất, vấn đề tiền bạc chưa nói, nhưng từ lúc sinh tới 3 tuổi e thấy lịch tiêm chủng dày đặc, gần như 1-2 tháng lại tiêm. Nay có người bạn có người nhà làm GĐ 1 trung tâm tiêm chủng, lại nói là chỉ nên tiêm mấy loại cơ bản, còn ko đừng tiêm gì, lời khuyên của người trong ngành (tất nhiên là khuyên riêng người nhà họ)
E hỏi cc ở đây nhà cc có tiêm tất cả các loại vaccine cho trẻ theo tư vấn từ các trung tâm tiêm chủng ko? Các trung tâm này theo e biết ví dụ như VNVC cũng kinh doanh lợi nhuận, có khi nào họ cứ nhập tất cả vaccine về và tư vấn cho trẻ tiêm càng nhiều càng tốt ko? Và có căn cứ khoa học nào về những việc này ko ạ?
Bé nhà cụ mấy tuổi rồi.
Nhiều khi muốn tiêm nhưng nó cứ sổ mũi, ho thì cũng phải bỏ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
úi trời, cúm là vaccin quan trọng đó bác, tiêm xong là trẻ nó cũng khỏe hẳn, đỡ các bệnh về mũi, bé nhà e hiện đang sổ mũi lâu khỏi quá nên chưa tiềm đc.
Cúm nó chỉ đc có 3-6 tháng thì tiêm hay k cũng k quan trọng.

A98

Xe container
Thực ra nếu tốt thì tiêm xong một thời gian phải định lượng được kháng thể vì đôi khi có rất nhiều lý do ảnh hưởng đến kết quả. Em ví dụ như khâu sản xuất vác xin, khâu vận chuyển, khâu bảo quản, khâu tiêm, lại còn phụ thuộc vào khả năng sinh ra miễn dịch của con cụ chứ. Chưa kể còn khía cạnh phối hợp nhiều vác xin trong một lần tiêm.... Em không biết nhưng em chưa thấy ở Việt Nam có cơ quan nào định lượng được kháng thể sau khi tiêm của trẻ thì phải....Không hiểu trên thế giới có không ạ.
Cụ muốn đo đếm kháng thể thì đi xét nghiệm máu, có tất. Mỗi tội không bảo hiểm nào trả thôi.

SongTu

Xe buýt
Vừa mới đi lang thang tí đã lại leo lầu 7 rồi, hic
Điêu Thuyền nhiều trò vui mà đợt rồi bị đánh mạnh quá làm tụi em cũng kẹt chỗ chơi. Con Điêu Thuyền gần nhà em giờ treo bảng kiểu mát xa lành mạnh, ko biết bên trong còn trò gì vui ko cụ ?

huneu

Xe tải
Bé nhà cụ mấy tuổi rồi.
Nhiều khi muốn tiêm nhưng nó cứ sổ mũi, ho thì cũng phải bỏ.
Bé đầu nhà e 3 tuổi tiêm hết các loại vaccine chỉ định của vnvc, bé thứ 2 bắt đầu vào chu kì tiêm chủng, e đang phân bân có tiêm hết gói của vnvc hay ko.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Bé đầu nhà e 3 tuổi tiêm hết các loại vaccine chỉ định của vnvc, bé thứ 2 bắt đầu vào chu kì tiêm chủng, e đang phân bân có tiêm hết gói của vnvc hay ko.
Ngoài các mũi tiêm chủng mở rộng nên tiêm và kiểm tra kháng thể các mũi gan B, não Nhật Bản, Sởi-Quai bị-Rubela, thủy đậu, gái thì thêm ung thư tử cung. Đây là những bệnh nguy hiểm hay gặp ở VN có thể gây chết hoặc biến chứng (vô sinh như quai bị là là phổ biến) hoặc chưa có thuốc chữa (vg B). Còn lại nhà em bỏ hết.
Lịch tiêm dày quá nên em ưu tiên cho cái quan trọng.

atoxet

Xe tăng
E chưa hiểu ý cụ lắm ạ. E chỉ thấy các con tiêm quá nhiều, ko tiêm thì ko yên tâm, mà tiêm thì cũng chả biết nó có cần phải tiêm loại đó hay ko. Bản thân e ngày xưa cũng chỉ tiêm mấy mũi cơ bản ho, sởi, lao, quai bị, viêm gan B... gì đó thôi
Hội anti vaccine cho rằng Bill Gates là kẻ thù của họ, họ cho rằng Bill Gates thu lợi lớn nhờ vaccine, hay cũng có dính líu đến cái virus Corona. Mình đoán lí do là BG viện trợ tiền mua vaccine cho mấy nước châu Phi.

DrH2012

Xe buýt
Em là bác sỹ chuyên ngành Nhi, em xin có ý kiến chuyên môn chút ạ.
1. Vacxin là tốt, cái này ko nên phủ nhận ạ. Vacxin chỉ có thể đạt được hiệu quả tối đa khi tạo được miễn dịch cộng đồng (càng đông số người tiêm càng tốt >95%).
2. Vacxin hiện tại ở VN đang có 2 hình thức lưu hành: trong chương trình tiêm chủng mở rộng( Nhà nước hỗ trợ) và ngoài chương trình tiêm chủng mở rộng( không được hỗ trợ).
3. Các loại vacxin đều có giá trị khác nhau, tùy theo mỗi quốc gia, ví dụ ở VN tiêm lao là bắt buộc vì lao ở cộng đồng mình nhiều, ở 1 số nước phương Tây là ko bắt buộc... Nên việc tiêm gì, thời điểm nào sẽ có BYT hướng dẫn, và phụ thuộc vào cả kinh tế, nhận thức của bme.
4. Các mũi tiêm e đánh giá là quan trọng nhất: lao, 5 in 1( hoặc 6 in 1), phế cầu, cúm, MMR. Ít quan trọng hơn chút là Thủy đậu, HPV, não mô cầu... Việc tiêm đủ combo hay chọn lọc do từng nhà, được cả bao h cũng tốt hơn.
5. Bên cạnh phòng bệnh cho bản thân trẻ, sẽ tạo thành hàng rào miễn dịch cộng đồng. Dịch sởi 2014-2015 bùng phát là do ptrao anti vacxin rầm rộ các năm trước nó.

kodomo

Xe điện
Điêu Thuyền nhiều trò vui mà đợt rồi bị đánh mạnh quá làm tụi em cũng kẹt chỗ chơi. Con Điêu Thuyền gần nhà em giờ treo bảng kiểu mát xa lành mạnh, ko biết bên trong còn trò gì vui ko cụ ?
Cụ cứ vô đi roài biết. Nhưng cũng cần cẩn trọng thời điểm này:D

kodomo

Xe điện

Bastion P

Xe máy
Hú hú .... Hủ hóa hủ hoa...

quangsot

Xe lăn
Cụ cứ vô đi roài biết. Nhưng cũng cần cẩn trọng thời điểm này:D
Đấy là còn thiếu 1 ẻm chụp ảnh đấy nha.

Lão hơi coi thường ae đấy nhá:)) thế nài chả là cái qué giề nha.
Em lưu bằng chứng ở đây để báo chính quyền :D

meodenmatlua

Xe container
Theo bản đồ thì chả mấy lúc hết miếng đỏ kia