[Funland] Tổng hợp tất cả nghiên cứu, sản xuất, mua bán và bình luận về VACCINE điều trị COVID-19

huneu

Xe tải
E có tham khảo 1 số trang về y khoa nước ngoài, cũng có 2 luồng ý kiến khác nhau. Thực sự cần 1 giải thích mang tính khoa học cho vấn đề này, chứ e sợ cái kiểu tiêm vaccine mà khoán doanh số thì nguy.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Dear các cụ thông thái, hnay e hơi bị sock. Chả là nhà e có trẻ nhỏ, cứ có loại vaccine gì ở trung tâm là tiêm tất, vấn đề tiền bạc chưa nói, nhưng từ lúc sinh tới 3 tuổi e thấy lịch tiêm chủng dày đặc, gần như 1-2 tháng lại tiêm. Nay có người bạn có người nhà làm GĐ 1 trung tâm tiêm chủng, lại nói là chỉ nên tiêm mấy loại cơ bản, còn ko đừng tiêm gì, lời khuyên của người trong ngành (tất nhiên là khuyên riêng người nhà họ)
E hỏi cc ở đây nhà cc có tiêm tất cả các loại vaccine cho trẻ theo tư vấn từ các trung tâm tiêm chủng ko? Các trung tâm này theo e biết ví dụ như VNVC cũng kinh doanh lợi nhuận, có khi nào họ cứ nhập tất cả vaccine về và tư vấn cho trẻ tiêm càng nhiều càng tốt ko? Và có căn cứ khoa học nào về những việc này ko ạ?
Ôi e cũng thấy lịch con e tiêm ở vnvc dầy đặc cụ ak,có tháng còn 3 mũi liền cơ

xe thủng lốp

Xe container
Món gan B quan trọng phết dính món ấy chả đi đâu được

tung02x5

Xe hơi
Dear các cụ thông thái, hnay e hơi bị sock. Chả là nhà e có trẻ nhỏ, cứ có loại vaccine gì ở trung tâm là tiêm tất, vấn đề tiền bạc chưa nói, nhưng từ lúc sinh tới 3 tuổi e thấy lịch tiêm chủng dày đặc, gần như 1-2 tháng lại tiêm. Nay có người bạn có người nhà làm GĐ 1 trung tâm tiêm chủng, lại nói là chỉ nên tiêm mấy loại cơ bản, còn ko đừng tiêm gì, lời khuyên của người trong ngành (tất nhiên là khuyên riêng người nhà họ)
E hỏi cc ở đây nhà cc có tiêm tất cả các loại vaccine cho trẻ theo tư vấn từ các trung tâm tiêm chủng ko? Các trung tâm này theo e biết ví dụ như VNVC cũng kinh doanh lợi nhuận, có khi nào họ cứ nhập tất cả vaccine về và tư vấn cho trẻ tiêm càng nhiều càng tốt ko? Và có căn cứ khoa học nào về những việc này ko ạ?
E nghĩ ông GĐ nói đúng. Nhà e cũng tiêm như vậy cho trẻ nhỏ

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
Đúng cụ, có lúc còn phải tiêm 2 loại cùng 1 lúc. E thực sự rất băn khoăn.
Vầng,mỗi lần tiêm về bà nội lại nói sao chúng mày tháng nào cũng đưa con bé đi tiêm thế tao trước có tiêm nhiều như thế đâu mà vẫn khoẻ mạnh....e cũng bất lực cụ ak.cũng vì sợ ko tiêm chẳng may .... nên cứ cố đấm cụ ạ

qddt

Xe tăng
Có thể cụ hiểu nhầm lời khuyên của người ta chăng? Theo em là cụ nên tiêm ĐÚNG và ĐỦ cho con THEO LỊCH của Bộ Y tế, có thể chọn loại vaccine xịn của Pháp hay Mỹ gì đó thôi. Chứ trên thị trường có rất nhiều loại vaccine cho các bệnh khác nhau, ngay cả vaccine cúm mùa ở Mỹ cũng có luôn, tiêm mấy cái đấy làm gì?

Mandalord

Xe điện
Vầng,mỗi lần tiêm về bà nội lại nói sao chúng mày tháng nào cũng đưa con bé đi tiêm thế tao trước có tiêm nhiều như thế đâu mà vẫn khoẻ mạnh....e cũng bất lực cụ ak.cũng vì sợ ko tiêm chẳng may .... nên cứ cố đấm cụ ạ
Về phương diện vaccine, lời của người già là không đáng tin cậy, do survivor bias (thiên kiến của người sống sót): Những người bị bệnh và tử vong do không có vaccine không còn sống đến già để có thể kể lại trải nghiệm của họ.

Mandalord

Xe điện
Có thể cụ hiểu nhầm lời khuyên của người ta chăng? Theo em là cụ nên tiêm ĐÚNG và ĐỦ cho con THEO LỊCH của Bộ Y tế, có thể chọn loại vaccine xịn của Pháp hay Mỹ gì đó thôi. Chứ trên thị trường có rất nhiều loại vaccine cho các bệnh khác nhau, ngay cả vaccine cúm mùa ở Mỹ cũng có luôn, tiêm mấy cái đấy làm gì?
Ai đi Mỹ thì sẽ tiêm cái đấy. Ai không đi thì không cần. Nói chung là phải xem xét yếu tốt dịch bệnh trong môi trường sống để quyết định xem nên tiêm cái gì.

LienPhuong

Xe điện
Sao cụ không hỏi lý do không nên tiêm là gì?

huneu

Xe tải
Ko cụ ạ, e đang nói những vaccine hiện nay ở các trung tâm lớn như vnvc tư vấn tiêm cho trẻ, là có cần và nên tiêm tất ko? Câu chuyện trên là tình cờ và con cháu của vị đó cũng ko cho tiêm hết nhưng vaccine ở trung tâm.

trangiangxd

Xe hơi
Hix. Bây h có nhiều combo. Các mẹ, các chị thì cứ full option cho con nên mình cũng cứ theo thôi. Chứ em nghĩ tiêm giống trạm xá là ok rồi, trẻ vẫn lớn phà phà đấy thôi :))

keyon

Xe tăng
Em nghĩ hệ thống tiêm chủng cho trẻ em Việt Nam đang làm tốt đã có cân nhắc chọn lựa phù hợp với đặc tính và khí hậu. Em cho con đi tiêm đúng theo lịch tiêm của quốc gia.

qddt

Xe tăng
Ko cụ ạ, e đang nói những vaccine hiện nay ở các trung tâm lớn như vnvc tư vấn tiêm cho trẻ, là có cần và nên tiêm tất ko? Câu chuyện trên là tình cờ và con cháu của vị đó cũng ko cho tiêm hết nhưng vaccine ở trung tâm.
Bác cứ tìm lịch tiêm chủng của Bộ dành cho trẻ. Tiêm đúng như thế là được. Các trung tâm tiêm chủng nó dụ bác tiêm cho bé nhiều loại vì cứ tiêm là nó được tiền có vậy thôi.

Hồi con em nhỏ, em cũng tìm hiểu nhưng rốt cuộc chịu không có cách nào đành tiêm hết các mũi theo khuyến nghị của BYT đấy. Em tiêm dịch vụ thuốc ngoại nên trẻ k sốt, đứa đầu chưa có tiền toàn thuốc nội nên có mũi bị sốt. Em có đọc đâu đó, báo họ viết bọn nhà giàu Mỹ k tiêm chủng cho con nhưng k có cơ sở!

huneu

Xe tải
Em nghĩ hệ thống tiêm chủng cho trẻ em Việt Nam đang làm tốt đã có cân nhắc chọn lựa phù hợp với đặc tính và khí hậu. Em cho con đi tiêm đúng theo lịch tiêm của quốc gia.
Lịch tiêm chủng trẻ e toàn quốc thì rất ít vaccine cụ ạ, e nhớ xưa tiêm ở trạm y tế free hết, nó ko nhiều vaccine như ở các trung tâm dịch vụ hiện nay đâu.

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Nên tiêm những mũi cơ bản như nhà nước khuyến cáo. Tùy khu vực địa lý và yếu tố dịch tễ thì tiêm thêm, thí dụ gần đây bên Đức trẻ nhập học phải bắt buộc tiêm Sởi, đậu mùa ( ở VN không bắt buộc tiêm đậu mùa). Còn ở mình thì nên tiêm viêm não nhật bản, gan B, gan A, não mô cầu tuyp BC. Cuối cùng tiêm gì vào cơ thể thì khám tư vấn bs họ kiểm tra thể trạng bé, giải thích, chẳng hạn em có lần thắc mắc là sao có mũi đơn sởi (mono), hoặc mũi sởi MMR(poly) thì bs giải thích do nhà sản xuất, ở mình có mũi đơn, còn Đức chỉ có mũi kết hợp, kể cả tiêm nhắc sởi.

Hoang Uyên

Xe container
Website
maylocnuocmoi.com
Về phương diện vaccine, lời của người già là không đáng tin cậy, do survivor bias (thiên kiến của người sống sót): Những người bị bệnh và tử vong do không có vaccine không còn sống đến già để có thể kể lại trải nghiệm của họ.
Vầng ak,hai thế hệ nuôi dậy con cũng khác cụ ak,riêng việc cho trẻ dưới 1 tuổi ko ăn gia vị mà nhà e cũng ùm tỏi ý cụ

Bánh Xe Mòn

Xe tải
Có sổ theo dõi và hướng dẫn tiêm chủng, nếu không cụ nên đọc trên phầm mềm. Những bệnh nào thường gặp ở Việt Nam thì cụ nên tiêm, các bác sĩ cũng tư vấn cho mình mà, có những mũi tiêm bác sĩ bảo gia đình nên tiêm, có những mũi bác sĩ cũng bảo gia đình có thể xem xét. Cái này vợ cụ phải chịu khó đọc và tham gia các hội nhóm xem người ta nhận xét và phản hồi rồi 2 vợ chồng bàn bạc quyết định.

poiuy

Xe ba gác
Rất đơn giản, NN có chương trình tiêm chủng miễn phí, cứ theo đó là đảm bảo cơ bản. Còn những lọai bệnh khác thì có thể tiêm thêm hoặc đổi loại vắc-xin tốt hơn thay cho vắc-xin trong chương trình của NN.