[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về nước Mỹ

Trạng thái
Thớt đang đóng

toyota219

Xe điện
Đang có trend check in với lính :))
Cụ cho em hỏi lính này là lính j vợi. Bình thường ít nhất phải mang theo thêm 2 mags, handgun các kỉu con đà đỉu. Hay như cuộc Vệ Quốc vĩ đại người súng người cầm mag. Hay là hok TIN đc.
Có tin là sóng với in tẹc nét bị íu ở DC, hèn j mấy nay hok thấy hình seo phi nữa.

tieuyeu

Xe buýt
Phó Tổng thống đắc cử Mỹ Kamala Harris có kế hoạch từ chức Thượng nghị sỹ đại diện bang California vào ngày 18/1 để chuẩn bị cho việc đảm nhiệm cương vị mới.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Trump trục xuất nhập cư trái phép. Biden hợp thức hóa nhập cư trái phép. Trump giảm quota nhập cư, Biden tăng quota nhập cư.
Sao một số cụ hoặc ở VN hoặc kiều dân Mỹ lại cứ than vãn chuyện nước Mỹ mở cửa nhập cư nhỉ? Các cụ lo chuyen gì hợp lý hơn cho nước Mỹ dc ko? Chứ mình hoặc muốn bỏ mợ đi được hoặc cũng nhờ nc Mỹ mở rộng vòng tay để chứa chấp, nay nói những lời này liệu có đố kỵ nhỏ nhen quá ko?

Mà nếu ghét quá thì kệ cho nước Mỹ giãy cho nhanh chết đi chớ nhỉ?

bearbie

Xe điện
Em không bảo là chết BỞI VÌ tiêm vaccine nhé cụ. Nhà báo họ thừa biết viết thế nào để thông báo là có 1 hiện tượng như thế, như thế... đang xảy ra mà không suy diễn thành quan hệ nhân quả. Tin đấy khá quan trọng (và sốt dẻo nữa) trong bối cảnh cả thế giới đang theo dõi tiến trình tiêm vaccine ở các nước nên đáng ra, nếu công tâm, thì dù chưa có quan hệ nhân quả cũng phải thông báo là có sự việc như thế để người đọc biết. Chẳng qua không muốn đăng thôi.
Tui cũng cực ghét vụ MSM giấu tin. Họ là cỗ máy tuyên truyền khổng lồ mà, lại không được phép đăng tin giả như ai kia nên chỉ còn lựa chọn giấu béng hết tin bất lợi. Cũng may chúng ta có VnExpress cập nhật cho tin tức thế giới :D. Vụ này like mạnh VnExpress.

tieuyeu

Xe buýt
Sao một số cụ hoặc ở VN hoặc kiều dân Mỹ lại cứ than vãn chuyện nước Mỹ mở cửa nhập cư nhỉ? Các cụ lo chuyen gì hợp lý hơn cho nước Mỹ dc ko? Chứ mình hoặc muốn bỏ mợ đi được hoặc cũng nhờ nc Mỹ mở rộng vòng tay để chứa chấp, nay nói những lời này liệu có đố kỵ nhỏ nhen quá ko?

Mà nếu ghét quá thì kệ cho nước Mỹ giãy cho nhanh chết đi chớ nhỉ?
Thế mới là kì quặc !!! nước Mỹ vốn là Hợp Chủng Quốc Hoa Kì ! mà sao ko chịu hiểu! Nước Mỹ vốn hùng mạnh và giàu có hàng trăm năm nay , sao lại sợ ko có Trump là nước mỹ ko vĩ đại nữa !!! nực cười 🤣

kvboto

Xe container
Cụ lờ đi vấn đề là cho thành phần nào nhập cư, 10tr trong 100 ngày với những kiểu người như trong videos của cụ nào post trước đây thì đợi đấy mà "ý tưởng, sáng kiến, sáng tạo mới tăng..."
Cụ tin vào cái Video với số 10 triệu người nhập cư trong 100 ngày làm TT của ông Biden đó á, thất kinh,

Cụ xem số liệu người Nhập cư (di cư) vào Mỹ hàng năm, với chính sách ổn định từ năm 1995 đến nay, kết quả nhập cư hàng năm,

:D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Ý mình là cả 1) và 2) đều cực đoan. Nhiều nước chọn cách 1,5: nhập cư chọn lọc, chấm điểm.
Cụ , các cụ đều công nhận bọn deepstate nó mưu mô kinh khủng. Ông Chum giỏi thế mà nó quay như dế từ lúc lên tới lúc xuống, cầm quyền trong tay hô phong hoán vũ mà còn thua trắng mông thân sắp bại danh sắp liệt. Vậy cụ đừng lo băng anh Biden khờ khạo trong chuyện cân đối lợi hại những chuyện vĩ mô. Mình dạy khôn họ có khác gì cháu dạy bà đáii!

toyota219

Xe điện
Trước hết là Thuỵ Sĩ. Quốc gia nổi tiếng về ngân hàng và quản lý tài chánh chặt chẽ này bỗng dưng bị Bộ Ngân khố Mỹ liệt vào danh sách các nước thao túng tiền tệ vào ngày 16/12/2020 (cùng lúc với Việt Nam) [3]. Mọi nghi ngờ cho biện pháp trừng phạt này dồn vào 2 cái tên: Union Bank of Switzerland (UBS), ngân hàng đầu tư 400 triệu USD mua cổ phần công ty DOMINION, thông qua ngân hàng UBS Securities Co., LTD do Tàu Cộng kiểm soát và Swiss Post, công ty Nhà nước Thuỵ Sĩ, đối tác đã mua Mã Nguồn (Source Code) của SCYTL, một trong 2 công ty có nhu liệu chạy trên máy DOMINION. Phải chăng đây là dấu hiệu mở đầu cho một hình thức chế tài khác sẽ được mở rộng theo Sắc lệnh 13848?
Tác giả Nguyễn Hoàng Dũng vưa có bài phân tích đáng đọc
Khắp fb đều râm ran tin tưởng cụ Trump CHIẾN THẮNG (toà án binh sẽ thay trời hành đạo)
Follow tho money, xố 400mil này wen wen ghê.

bearbie

Xe điện
Klq đến chuyện các cụ fan đang bàn nhưng liên quan đến báo chí và covid:

Hôm nay em rảnh, gúc-gồ tin bệnh nhân ở Na Uy chết sau khi tiêm vaccine của Pfizer. Em gõ bộ từ khóa "pfizer vaccine covid 19 death norway". Bình thường thì các trang tin Mỹ luôn nhảy lên đầu vì em gõ tiếng Anh, nhưng lần này:
View attachment 5835185
- Trên trang 1, đứng đầu là tin của thời báo Ireland, thời báo Ấn Độ, và hãng tin ABC của Úc. Tuyệt nhiên không thấy bóng hãng thông tấn Mỹ nào. =))
- Các bạn Úc hình như đặt mua vaccine của Pfizer hay sao mà sợ chết phết, tin đầy trên trang 1. :D
- Ở trang 2, thấy được tin từ báo Guardian của Anh quốc. Thật can đảm, một tràng pháo tay cho tờ này!!!
- Tiếp tục cuộn xuống, nào tin của Arab, Ấn, Thái, Nam Phi... mãi đến trang 5, cuối cùng cũng thấy lộ mặt hãng tin AP :))
- Đến trang 6, thấy được tin của ABC (chắc là cùng 1 mẹ với ABC Úc thành ra cũng cởi mở hơn).

Sau đó chán quá em chả tìm nữa. À, New York Post cũng có bài, đăng cách đây 10 ngày, khi ấy mới chết 2 người. Giờ đã lên 23 rồi thì phải.

Theo các cụ, truyền thông Mỹ cả cánh tả cánh hữu đều im tịt vụ này vì sao? Các lựa chọn:

1) Vì danh dự và lợi ích kinh tế của quốc gia khi bán được vaccine cho nước khác.
2) Vì lợi ích của hãng Pfizer.
3) Vì sợ nếu đăng tin thì với trào lưu anti-vaccine sẵn có, dân Mỹ sẽ không chịu đi tiêm phòng nữa. Đành bị mang tiếng kiểm soát thông tin vì một tương lai tốt đẹp hơn của cả dân tộc ;))
Hồi sáng tui search 1 phát ra ngay bloomberg trang đầu mà bác, đăng tận 29 người chết (mới hơn 23). Nhưng cuộn hồi nữa chẳng thấy báo nào khác của Mỹ.

Tui search norway pfizer hay gì đó quên rồi.

Tui nghĩ là lý do số 3 đó. Dân mà tẩy chay thì lâu lắm mới mở cửa được.

dongxanh

Xe buýt
Thế mới là kì quặc !!! nước Mỹ vốn là Hợp Chủng Quốc Hoa Kì ! mà sao ko chịu hiểu! Nước Mỹ vốn hùng mạnh và giàu có hàng trăm năm nay , sao lại sợ ko có Trump là nước mỹ ko vĩ đại nữa !!! nực cười 🤣
Quan trọng là mức độ nhập cư hợp lý, Đức mấy năm trước cũng bị dân chúng kêu ca vì vụ nhập cư ồ ạt từ Trung Đông đó thôi.
Giờ các công dân Việt ở nước ngoài về VN còn bị xua vì sợ nhiễm covid nữa là

Chỉnh sửa cuối:

GrapQR

Xe buýt
Vậy là không có chuyện người tiêm vaccine của Pfizer bị chết vì do báo Mỹ chưa đăng. Tí nữa sẽ có một số cụ nhảy vào fact check và kết quả CNN, NYT, FOX, ... chưa đăng tức là tin giả. Họ sẽ kết tội cụ tung tin phếch liu đấy :))
Bọn tôi đều đọc báo có uy tín, nguồn gốc rõ ràng. Các tờ báo đưa tin có trách nhiệm: trích dẫn thông tin công bố từ chính phủ/cơ quan quản lý dược phẩm của NaUy là quá đủ tin tưởng rồi.
Ai như fans Trump các cụ, trích cmn cả kết luận của Thẩm phán/bộ trưởng bộ tư pháp/Giám đốc cơ quan giám sát an ninh bầu cử Mỹ ra vẫn coi như ko thấy. Đi tin 1 cái thằng giặc già mà bản thân Lão ko có chức năng kiểm tra/kiểm soát/chứng thực gian lận bầu cử :))
Hành xử kiểu các cụ, khác đếch gì bị chó cắn xong cứ cãi BS: Lang Trung trên Ba Vì bảo xát lá cho dãi chó rớt ra dc, tiêm chủng là cái cc gì tôi ko tin ! Ấy rồi may mắn chó nó ko dại thì vỗ vai nhau cười khanh khách: Thấy chưa, cần cờ hó gì phải tiêm, mẹ cái bọn bác sĩ pha-ke. Xong rồi đen, chó dại....biết nói gì giờ, nói gì dc nữa :))

bearbie

Xe điện
“Ông Biden cũng dự định chấm dứt nhiều chính sách do người tiền nhiệm Donald Trump ban hành nhằm ngăn chặn dòng người di cư bất hợp pháp, kể cả các quy định tạm giữ người di cư ở Mexico trong khi họ chờ đợi các phiên tòa dành cho mình tại Mỹ.”

Thảm hoạ cho nước Mỹ nếu cụ Bi làm Tt cụ ạ
Thảm họa cỡ nào, xin bác cái dự báo để 2024 lôi ra xem. Mỹ out top 3 thế giới về kinh tế? Quân sự? Số người chết mỗi năm tăng 400k tức 15%, như năm nay? Ăn xin đầy đường? Ck Mỹ giảm 50% so với ngày 20/1/2021?

tieuyeu

Xe buýt
Quan trọng là mức độ nhập cư hợp lý, dân Đức mấy năm trước cũng bị dân chúng kêu ca vì vụ nhập cư ồ ạt từ Trung Đông đó thôi.
Giờ các công dân Việt ở nước ngoài về VN còn bị xua vì sợ nhiễm covid nữa là
Nhập cư có chọn lọc , chiến tranh cụ ạ . Đó là nhân đạo , sau khi hết chiến tranh sẽ về nước ( Vụ Nam tư là điển hình). Biontech là Công ty do người nhập cư sáng lập ra đấy , giờ nó cùng Pfizer sản xuất thành công Vac xin chống Covid 19 đầu tiên trên thế giới .

Chỉnh sửa cuối:

jfrankhp

Đi bộ
Biden dụ hơn 3000 người đang trên đường tràn vào nước Mỹ qua biên giới với Mexico. Bây giờ mới thấy Bức tường biên giới của Trump nó hữu dụng thế nào. Link ở đây nhé báo dailymail của anh đưa tin. Có cả video nhưng chưa up lên được các bác thông cảm.
Linh Dailymail.co.uk

toyota219

Xe điện
Mạng xã hội nào cũng có tiêu chuẩn cộng đồng
OF này cũng thế, vi phạm là cách li cộng đòng, là xì hơi, hoặc nặng quá thì del vĩnh viễn

Khóa ở thời điểm cần khóa, vì đại cục của họ
Giờ mở hay đã mở thì cũng là việc của họ, vì đại cục của họ,

Cám ơn cụ nhắc em Update thông tin, và em cũng nêu lại thông tin,
Sau khi mà, nước Mỹ, kết/hậu quả của nhiệm kỳ TT của Trump, ngay thời bình,
hơn 300 người bị điều tra bạo loạn nahf Quốc hội và xử lý, nhiều nước lớn trên thế giới lên án
thủ đô DC phải giới nghiêm,
20 ngàn lính đến gìn giữ an ninh,
hàng rào dựng nên quanh Nhà quốc hội, Nhà trắng, Tòa án
50 bang đều phải tăng cường, điều binh đến gác

Như vậy, giờ mở MXH cho Trump, thì cũng vì đại cục nước Mỹ, có thể 99,999% thì Trump giờ là thua cuộc, đỡ vĩ cuồng làm việc có hại rồi thì họ mở là chuyện bình thường, và một số MXH cũng tuyên bố, đóng tài khoản Trump 1 tuần, 1 tháng,.... cụ thể,.... em chẳng quan tâm lắm,

và 10000000% việc đóng tài khoản MXH của Trump sau hành vi ngày 06/1 và sau đó, giờ MXH mở lại thì cũng không có hại, mất thể diện gì cho nước Mỹ cả, .... để mà phải bỉ bôi,... :D
Cái này chơi ngu thì đúng hơn. Để Trung Tá pô pô thì mới có cớ kết tội như 1/6, im im bít đâu mà lần. J còn chơi trò fake 1/20, tính bẩy nhau nửa. Mà mấy hội đoàn người ta chắc dùng ám hiệu, thông báo miệng hay liên lạc với hội kín thui. Như có anh phải cởi 76 đi qua lại truyền lệnh trực típ nữa là.

dongxanh

Xe buýt
Nhập cư có chọn lọc , chiến tranh cụ ạ . Đó là nhân đạo , sau khi hết chiến tranh sẽ về nước ( Vụ Nam tư là điển hình)
Nếu chọn lọc thì nói làm gì!
Nhưng nhân đạo với 1 nhóm dân là luôn kèm theo tác hại với một nhóm dân khác về tiền thuế và an ninh. Khi nào các cụ thấy tội phạm, homeless lềnh khênh trên phố mới thấy chính sách nhân đạo nhập cư không kiểm soát nó khủng khiếp thế nào.
Mà kỳ, sao cứ phải là Mỹ, tôi thấy nhiều quốc gia khác cũng sống tốt hơn Mỹ nhiều mà, sao họ không đến?

bearbie

Xe điện
Toàn cảnh nội các Biden:

Nhớ 4 năm trước tui chỉ có 2 ấn tượng về nội các Trump:
1. Quá trời dân kinh doanh nhảy qua làm bộ trưởng, tức chưa hề làm trong chính phủ
2. Là nội các giàu nhất trong lịch sử. Nhớ không lầm thì có 2, 3 ông là tỉ phú hay cũng tròm trèm 1 tỉ.

Bác nào rành thử đếm lại xem nội các tỉ đô của Trump còn được bao nhiêu người trụ tới giờ này? Tui nhớ đâu rơi rụng gần hết? Hay là rụng hết?

dongxanh

Xe buýt
Toàn cảnh nội các Biden:

Nhớ 4 năm trước tui chỉ có 2 ấn tượng về nội các Trump:
1. Quá trời dân kinh doanh nhảy qua làm bộ trưởng, tức chưa hề làm trong chính phủ
2. Là nội các giàu nhất trong lịch sử. Nhớ không lầm thì có 2, 3 ông là tỉ phú hay cũng tròm trèm 1 tỉ.

Bác nào rành thử đếm lại xem nội các tỉ đô của Trump còn được bao nhiêu người trụ tới giờ này? Tui nhớ đâu rơi rụng gần hết? Hay là rụng hết?
Nhờ các tỉ phú mới ra chính sách tạo việc làm, còn các activist kiểu dân chủ thì thúc đẩy tăng thuế để phát eo phe thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng