[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về nước Mỹ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi 2 câu ngu về logic một tý nhé.

1.
Tổng có 212 triệu người đăng ký bầu cử, nhưng chỉ có khoảng 140 triệu người bầu.
Theo số liệu của báo 'chính thống' CNN: Cụ Trung thì được 74 triệu phiếu, cụ Đần thì được 81 (cứ cho là nó chính xác đi)
Vậy 74 + 81 = 155 triệu > 140 triệu.
Vậy số phiếu vượt là ở đâu ra nhỉ?
Trong khi em thấy các cụ bên cụ Đần bảo không có chuyện người chết, người chuyển tiểu bang, người chưa sinh, máy đếm đểu,.... tóm lại là không có gian lận.

2. Ủng hộ cụ Trump thì em hiểu là các cụ yêu sự thật, tin công lý, mê con gái nhớn và thư ký của cụ.
Thế ủng hộ cụ Đần là vì lý do gì nhỉ?
Sao họ thấy là họ chắc thắng, và rõ ràng thắng rồi vẫn phải vào hóng tin phếch liu tự sướng trước khi kết thúc nhiệm kỳ 1 của cụ Trump thế?

Cảm ơn các cụ khai sáng.
Công dân k đăng ký mà đến ngày vẫn đi bầu thì có bị sao không cụ?

thief_fighter

Xe buýt
Có bài nào của Trump mà bác không nói cao tay đâu :D. Đầu tiên đi kiện thì bảo giỏi, dám kiện. Đuổi Powell thì bảo giỏi quá, chia mỗi người đánh 1 cánh. Kiện thua thì bảo là siêu giỏi, giả chết bắt quạ, càng thua bắt được càng nhiều quạ. Đưa bằng chứng nghe có vẻ hùng hồn thì bảo hay quá, có bằng chứng xịn. Ra tòa thành bằng chứng xịt thì bảo là tòa cấp thấp, tòa dỏm, để dành bằng chứng xịn lên TCPV, trong đó có hẳn 3 vị do Trump đề cử cơ. TCPV cũng thua thì bảo TCPV đã thành Tối thui pháp viện.

Giờ 18, 20 tháng 2 gì đều lỡ hẹn thì bảo đưa tin Nga ra trước để sau này có cớ trừng phạt TQ :D.

Còn vụ thiết quân luật mà bác đã đi hô hào mấy topic, giờ chính Trump bảo là fake news thì bác lại bảo là đổi sang luật giới nghiêm rồi, tầm này còn thiết quân luật gì nữa :D.

Nói chung là tui rất phục riêng bác AntiTrump2024 này, kiểu gì cũng nói được, hay.
Còn em thì phục cụ vì lội đủ từng đấy page và viết lại các ý chính. Ko có cụ thì lội topic này buồn chết =))

Goten

Xe đạp
À, nhận 1$ để làm màu, lợi dụng quyền hành pháp để làm giàu bất chính ở mảng khác. Tài sản giảm cũng chỉ là bề nổi chứ chôn hàng đống đô ở CLB bang Florida. Bà bán nước bên cạnh Bạch Ốc cho hay.
Sao bằng gấu Pooh chủ xị và Putin. Có cả trong hồ sơ Panama kìa. Ăn trắng trợn luôn chứ dăm ba cái donate

Chỉnh sửa cuối:

av78

Xe tải

2. Ủng hộ cụ Trump thì em hiểu là các cụ yêu "sự thật", tin "công lý", mê con gái nhớn và thư ký của cụ.

Cảm ơn các cụ khai sáng.
Suốt ngày để mấy thằng chột như Bill Binney dắt mũi .....

66.2% ELIGIBLE voters (người đủ tuổi / tiêu chuẩn) để đi bầu, chứ không phải là 66.2% REGISTERED voters (người đã đăng ký để đi bầu).

Goten

Xe đạp
ai nói trump thua đâu cụ, trump thắng lớn ấy chứ

người ta làm tổng tổng 4 năm đc 1.7 triệu usd, trump làm tt 4 năm đc 100 củ, thắng lớn luôn đó, hơn bất cứ 1 tổng thống nào trước đây, đó mới là tiền donate thôi, chưa tính trong 4 năm làm giàu cho gia trình họ hàng anh em con cháu các kiểu nữa, nể
Bạn về hỏi gấu pooh của bạn đớp được bao nhiêu có gấp mấy lần trong hồ sơ panama

Dell5000

Xe đạp
Hiểu thì cho nó đủ, lương chính phủ trả có định mức, cá nhân được nhận, không dùng, nhận 1 USD, còn lại cho đi là quyền cá nhân anh Trump, em cũng đánh giá cao, đó cũng mang lại tiếng thơm cho anh Trump, lợi thế tranh cử 2016,

Em thấy có tin tức từ nước Mỹ mà,
em đưa tin, với tin tức đó thì ai nhận và thức thế nào là quyền cá nhân mỗi người :D
Vẫn chưa đạt KPI của ngày hôm nay cơ à? Thấy bảo không nói với cụ AntiTrump2024 3-4 lần rồi cơ mà?

Comment Dạo

Xe máy
bớt khôn lại cụ, cho số 140trieu đúng luôn

sao em ko có quyền nói 140-81 của biden còn 59 của trump, trump gian lận hẳn 15 triẹu, nhưng em thừa biết mang mấy con số này ra tòa đá đít em ngay vì em chả cách nào chứng minh đc trump gian lận 15trieu phiếu dù em nhìn mặn trump chí lắm, gì mà chẳng dám làm, bà hàng xóm em là họ hàng xa của trump cũng kể trump lừa tiền của họ hàng suốt, em tin bà hàng xóm, tòa có không công nhận , em vẫn tin bà hàng xóm
Ồ vậy là cho dù sự thật hiển nhiên là có gian lận nhưng tòa không xử. Thế tòa sinh ra làm màu à?

Dell5000

Xe đạp
Ai bảo Trump nhận lương 1$ vậy? Lão vẫn nhận đủ nhá. Tuyên bố nhạn lương 1$ chỉ để làm màu khi ra tranh cử năm 2016 thôi.
Phếch liu, bảng lương của anh Trump có được CNN, NYT đưa lên không b-) Sao hôm debate cụ Bi không nhét cái này vào miệng anh Trump nhỉ?

AntiTrump2024

Xe tăng
Kết quả của Antrim County tay đếm lại, mới có 1 HẠT :D :D :D . Ăn gian hả lé. Cụ Trump + 5250. Cụ Biden: - 1810.
Mấy thằng Mỹ chán phèo, đếm đi đếm lại hoài không thấy chán nhỉ :D

Như vậy là cụ Trump bị bỏ quên 5250, còn Biden đc 1810 hồn ma đội mồ dậy bỏ phiếu hả cụ? :D

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện

1.
Tổng có 212 triệu người đăng ký bầu cử, nhưng chỉ có khoảng 140 triệu người bầu.
Theo số liệu của báo 'chính thống' CNN: Cụ Trung thì được 74 triệu phiếu, cụ Đần thì được 81 (cứ cho là nó chính xác đi)
Trong khi em thấy các cụ bên cụ Đần bảo không có chuyện người chết, người chuyển tiểu bang, người chưa sinh, máy đếm đểu,.... tóm lại là không có gian lận.

2. Ủng hộ cụ Trump thì em hiểu là các cụ yêu sự thật, tin công lý, mê con gái nhớn và thư ký của cụ.
Sao họ thấy là họ chắc thắng, và rõ ràng thắng rồi vẫn phải vào hóng tin phếch liu tự sướng trước khi kết thúc nhiệm kỳ 1 của cụ Trump thế?

Cảm ơn các cụ khai sáng.
Câu hỏi của cụ không chỉ ngu về logic, tuy nhiên em rảnh nên xin trả lời như sau:

1.Hàng nghìn người dùng mạng xã hội đã chia sẻ một bảng tuyên bố cung cấp bằng chứng về gian lận bầu cử bằng cách cho thấy rằng ở 15 bang, số phiếu được kiểm đếm trong Tổng tuyển cử năm 2020 vượt quá số cử tri đã đăng ký. Tuy nhiên, số liệu cập nhật mới nhất về số lượng cử tri đã đăng ký lớn hơn số liệu được liệt kê trong bảng....

Hãng tin Râu tơ này nó không ở Mỹ, nên chắc là không theo CH hay DC, tạm coi là khách quan đi. Nếu rảnh thì lọ mọ vào trang của cơ quan bầu cử xem thêm nhé.

Tóm lại: Không có số phiếu vượt. Các con số đưa ra là dối trá để tạo ra cái gọi là "sự bất hợp lý". Chả có bất hợp lý nào vì số của mấy ông giang cư mận Mỹ sai, sai thì bất hợp lý. Thế thôi :)) .

2. Ủng hộ cụ Trump thì không liên quan gì đến tin công lý, yêu sự thật. Sự thật là cho tới giờ cụ Trăm và đồng bọn thua toe toét trước các loại tòa án, có nghĩa là cụ ấy không có sự thật (và vì thế) công lý không đứng về phía cụ ấy.

Vậy thì ai ủng hộ Trump đến giờ này là yêu dối trá, yêu vu cáo, yêu loser :))

Em không biết các cụ ủng hộ cụ Đần vì cái gì, em thì không ủng hộ cụ Đần, em là người yêu sự thật, tin công lý nên em vào đây để vạch mặt những ai dối trá, ăn không nói có, bịa đặt tào lao mà KHÔNG CÓ LINK :))

Hoàng A Mã

Xe điện
Mấy thằng Mỹ chán phèo, đếm đi đếm lại hoài không thấy chán nhỉ :D
Mới có 1 hạt mà như thế trong khi tiểu bang đó mấy chục hạt thì hiểu rồi.NÀY LÀ KHÔNG GIAN LẬN như các cụ Biden hay nói suốt. =))=))=))

Comment Dạo

Xe máy
Vâng, Cảm ơn cụ. Cụ thật là thông thái và đầy trách nhiệm.
Để em check lại cái trang của cơ quan bầu cử, chứ Reuter em cũng coi như CNN.

Em nghĩ cũng ghi nhận những nhận định của cụ về người ủng hộ Trump :D

Câu hỏi của cụ không chỉ ngu về logic, tuy nhiên em rảnh nên xin trả lời như sau:

1.Hàng nghìn người dùng mạng xã hội đã chia sẻ một bảng tuyên bố cung cấp bằng chứng về gian lận bầu cử bằng cách cho thấy rằng ở 15 bang, số phiếu được kiểm đếm trong Tổng tuyển cử năm 2020 vượt quá số cử tri đã đăng ký. Tuy nhiên, số liệu cập nhật mới nhất về số lượng cử tri đã đăng ký lớn hơn số liệu được liệt kê trong bảng....

Hãng tin Râu tơ này nó không ở Mỹ, nên chắc là không theo CH hay DC, tạm coi là khách quan đi. Nếu rảnh thì lọ mọ vào trang của cơ quan bầu cử xem thêm nhé.

Tóm lại: Không có số phiếu vượt. Các con số đưa ra là dối trá để tạo ra cái gọi là "sự bất hợp lý". Chả có bất hợp lý nào vì số của mấy ông giang cư mận Mỹ sai, sai thì bất hợp lý. Thế thôi :)) .

2. Ủng hộ cụ Trump thì không liên quan gì đến tin công lý, yêu sự thật. Sự thật là cho tới giờ cụ Trăm và đồng bọn thua toe toét trước các loại tòa án, có nghĩa là cụ ấy không có sự thật (và vì thế) công lý không đứng về phía cụ ấy.

Vậy thì ai ủng hộ Trump đến giờ này là yêu dối trá, yêu vu cáo, yêu loser :))

Em không biết các cụ ủng hộ cụ Đần vì cái gì, em thì không ủng hộ cụ Đần, em là người yêu sự thật, tin công lý nên em vào đây để vạch mặt những ai dối trá, ăn không nói có, bịa đặt tào lao mà KHÔNG CÓ LINK :))

kvboto

Xe container
Vẫn chưa đạt KPI của ngày hôm nay cơ à? Thấy bảo không nói với cụ AntiTrump2024 3-4 lần rồi cơ mà?
đọc, hiểu cho nó đủ đi hẵng phát biểu cho vấn đề bàn luận nghiêm túc, còn lại nếu là relax thì vô tư đi.

KPI, cụ hỏi 2 lần rồi nhỉ.
chưa đủ, cuối năm tính KPI chỉ tiêu Ka Mờ và quy đổi lấy mã, lấy lương, thưởng, chưa đủ bánh trưng cho bồ.
rõ chưa cụ ? :D

Chỉnh sửa cuối:

Lam__Phương

Xe điện
Ở Nevada Ủy ban bầu cử tiểu bang đã gửi phiếu bầu theo danh sách những người đăng ký Giấy phép lái xe nên đã dẫn tới có cử tri ảo (gần 4000): người đã mất, người đã di cư, người nước ngoài (chưa được cấp quốc tịch Mỹ)... Ngoài ra, có 1 số cử tri nữ có 2 suất bầu cử (theo tên lúc trẻ chưa chồng và theo tên chồng sau khi cưới)... Nói chung số liệu thì khó mà bao biện và dễ Fact-Check..!? ;)
P/S: Trong phiên điều trần 16/12/20 ở Thượng viện đã có nhiều TNS phát biểu công khai/chính thức về các bằng chứng & nhân chứng xác nhận có gian lận bầu cử ở nhiều tiểu bang....===>> chẳng lẽ phe anti Trump (pro Biden/DEM) vẫn bịt tai/che mắt coi đó là Fake News/chưa được xác nhận chăng??;)
Biết hết chứ cụ nhưng quan điểm là bầu cử có thể có sai sót nhưng k ảnh hưởng đến kết quả vì chúng tôi tính trước rồi mà;))

Mentor

[Tịch thu bằng lái]

1.

Cảm ơn các cụ khai sáng.
Luận điểm 1: tính chính xác/thiếu chính xác của dữ liệu

Ở đây tôi tạm dùng một bài báo nguồn chính thống đăng trước ngày bầu cử:
"Early on Election Day, more than 99 million people have already voted – about 70% of the total votes counted in the 2016 general election– and elections experts predict historic rates of turnout this cycle.

More than 257 million people in the U.S. are 18 or older, and nearly 240 million citizens are eligible to vote this year, according to Michael McDonald, a professor at the University of Florida who runs the U.S. Elections Project. Eligible voters include people living overseas but not noncitizens or people convicted of a felony, depending on state law."

Sau đó dùng con số voter turnout được thống kê sau bầu cử 66.2% (cùng số nhắc đến trong tweet; nguồn: )

240 triệu x 66.2% = 172 triệu

Số lượng phiếu phổ thông mà Trump và Biden nhận được ( ):
Trump được khoảng 74 triệu
Biden được khoảng 81 triệu
tổng: 155 triệu << 172 triệu (số chênh lệch 17 triệu có thể là do không hợp lệ hoặc thất lạc vô tình hoặc bị loại bỏ một cách cố ý ~ gian lận).

Vì bên Trump không đưa ra được bằng chứng nào cho tòa án chứng minh có gian lận, nên số chênh lệch đó tôi nhận định là các phiếu không hợp lệ hoặc vô tình thất lạc, không mang tính hệ thống (mặc định số 66.2% voter turnout là chính xác).

Luận điểm 2: giả sử có lợi cho một bên

Cứ tạm thời sử dụng các số liệu trong tweet trên, vì sao lại giả sử là Trump thực sự nhận được 74 triệu phiếu mà không phải là giả sử Biden nhận được 81 triệu phiếu? Sau khi thiết lập mặc định đối với Trump, người đăng tweet đó lại còn dùng số liệu về số lượng phiếu bầu hợp lệ là 140 triệu phiếu (tạm thời chấp nhận là đúng) để rút ra kết luận rằng Biden chỉ có thể nhận được tối đa 66 triệu phiếu <<< 81 triệu phiếu được kiểm đếm, và từ đó ngầm ám chỉ rằng bên Biden đã gian lận.

Trong khi đó nếu giả sử Biden thực sự nhận được 81 triệu phiếu và chỉ có 140 triệu phiếu hợp lệ, thì Trump chỉ có thể nhận được tối đa 59 triệu phiếu. Câu hỏi (tu từ) của tôi là: vậy tại sao Trump được đến 74 triệu phiếu, hơn giới hạn lý thuyết đến 15 triệu phiếu?! Đúng là phe Trump gian lận quá ghê ghớm, nhưng mà vẫn thua!!!

Việc sử dụng số liệu có vấn đề và lập giả thiết chỉ có lợi cho một phía trong khi có thể lập giả thiết ở hướng ngược lại và rút ra kết luận ngược 180 độ chứng tỏ bài Tweet này có vấn đề - phiến diện và gây nghi ngờ vô lý.

*** Báo chí phương Tây nhánh chính thống có lịch sử (Reuteurs, AP, New York Times, Washington Post) theo quan sát của tôi vẫn đáng tin hơn là nhánh phi chính thống chẳng có tý lịch sử hay cái gì khác làm bảo chứng cho sự đáng tin cậy của nó cả (Tweet cá nhân, Breitbard, One America News Network). Người dân Việt Nam sống ở VN hay ở nước ngoài cũng cần biết rằng báo chí chính thống phương Tây rất khác so với báo chí lề phải trong nước VN vốn chịu sự kiểm duyệt về nhân sự và nội dung của cả chính phủ lẫn DCS.

Anita Emi

Xe điện
vâng, em đang chờ tòa án tuyên bố breaking news chứ tờ giấy trắng trắng có ít số như cụ đưa cháu em lớp 8 nó gõ cũng đc
Cái tờ giấy trắng trắng có số kia, trẻ con lớp 6 đã gõ được, chứ không phải lớp 8.

Cụ nói sai rồi, cụ xin lỗi cụ HAM đi.

Trạng thái
Thớt đang đóng