Vova

Xe container
CDC Đài Loan hôm nọ thông báo không cần xét nghiệm đại trà nếu người dân tuân thủ các biện pháp phòng dịch, nghiêm túc tự cách ly 14 ngày và theo dõi thêm 7 ngày.
Chả ông nào không truy vết hay cách ly cả, nhà giàu như UAE hay Hàn Quốc cũng phải làm hết!
Khổ nỗi cái yêu cầu dân nhà mình nhà mình tuân thủ các biện pháp phòng dịch hơi khó.

Nhà mình cơ sở vật chất, trang thiết bị đều kém, dân trí chưa được như một số nước, được mỗi cái đông người, hệ thống an ninh nhân dân tốt. Thế nên em nghĩ chọn cách làm khác Đài Loan, UAE hay Hàn Quốc là hợp lý.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
em nghĩ nên có 1 hướng view khác là câc F1 chính là F0. như vậy cái cây này mới chuẩn
Đúng là như cụ nói.
Em thấy thêm 1 vấn đề là: Quá chủ quan.
Năng lực XN của chúng ta hiện nay thế nào mà xét nghiệm ca này muộn thế.
Giờ nếu cứ ca nào vào các khoa bệnh có triệu chứng sốt, viêm phổi thì cho xét nghiệm thì chi phí hết bao nhiêu mà không cho làm đi!
Đây là cách phát hiện các ca nhiễm trong cộng đồng sớm và nhanh nhất.

Cẩu 2 bánh

Xe hơi
Khả năng bị lây nhiễm và ủ bệnh trước đó chứ không phải bị lây khi khám và điều trị tại BV E rồi.
Em cũng nghĩ chính ông ấy là người lây cho viện E vì đều có triệu chứng từ trước khi vào viện E. Trong trường hợp ông cụ không đi đâu và tiếp xúc với người ngoài bị bệnh thì có thể do con cháu trong nhà tiếp xúc với người bệnh và lây sang cụ thì sao ??? nhưng con cháu cơ thể tốt hơn có thể bị bệnh và đã khỏi rồi nhưng cụ cao tuổi thì triệu chứng phát như vậy

Xeomchocon

Xe tăng
Haiz cụ ấy lây trong cộng đồng là 1 ca lây trong cộng đồng còn nguồn gen cùng v đà Nẵng hay hd chả có thay đổi dc gì. Cả tg cũng chỉ có vài chục mẫu gen thôi chứ mấy mà cụ làm như trùng nhau thì hết lo? Logic của cụ có VĐ, cụ chưa hiểu lây trong cộng đồng là ji thì phải @@
Logijc của tôi là có thể lây khi lên HN chữa bệnh, 13 -18 mà tiếp xúc người đi ĐN về không triêu chứng lây sang và tổi cao dăm ngày xét nghiệm ra....

SEGAMEVODICH

Xe hơi
Có lẽ đội đi ĐN về TBa lây sang ông cụ này.
Có lẽ thê, chắc các cọn có vai vế hoặc quan hệ rất rộng, vừa về HN khám bệnh thì đã đồng nghiệp đưa đi cùng(chắc đồng nghiệp có người quen ở vịên nên giúp) và các đồng nghiệp đến thắm.

N_[Ga con]

Xe tải
Đúng là như cụ nói.
Giờ nếu cứ ca nào vào các khoa bệnh có triệu chứng sốt, viêm phổi thì cho xét nghiệm thì chi phí hết bao nhiêu mà không cho làm đi!
Em đang ở trong Thanh Nhàn và họ đang làm như cụ nói ạ.

moly

Xe điện
Thực tế cho thấy đi dn về mấy chục ngày phát bệnh r còn xn mấy lần mới ra dương tính. Thực tế cho thấy còn chưa xn hết nổi ng từ đn về :)
Mà cả chục ngày r. Cụ mơ ngủ sao, thiếu vật tư máy móc nhân lực xn mà đòi tối cao dăm ngày xn ra
em hiểu ý cụ kia ko biết có đúng không là: cụ này có khả năng lây ở hà nội, từ hôm vào viện E đến khi xét nghiệm ra dương tính là 5 ngày. Tức là trong 5 ngày từ khi nhiễm người yếu có thể phát bệnh luôn và xét nghiệm ra được dương tính.

trihoan

Xe tải
Em không hiểu làm gì mà 50 người tiếp xúc trực tiếp (F1) với BN 87 tuổi? Em vào viện tiếp xúc được 5 người là nhiều lắm rồi.

vitngoc

Xe điện
em hiểu ý cụ kia ko biết có đúng không là: cụ này có khả năng lây ở hà nội, từ hôm vào viện E đến khi xét nghiệm ra dương tính là 5 ngày. Tức là trong 5 ngày từ khi nhiễm người yếu có thể phát bệnh luôn và xét nghiệm ra được dương tính.
Nhập viện ngày 12, ngày 13 soi phổi thấy có vấn đề rồi cụ! Chờ test viện E xem sao mới nói dc!

thoattm

Xe đạp
Cụ này vào khám ở bv E ngày 12/8 mà ngày 13-14 chụp x-quang đã có dấu hiện viêm phổi rõ rệt, khi ở PT đã bị sốt, thì khả năng cao là lây ở PT hơn là ở HN. Giờ cứ đợi kết quả XN các F1 ở bệnh viên E là rõ. Nếu cụ này lây trong bv E thì virut đã lây lan tương đối trong viện, phải có khoảng 5-10 ca nữa dương tính là ít. Còn nếu không thì khả năng cao là nguồn lây ở PT. Giờ thì chưa thể kết luận được gì hơn.

Bài toán đặt ra bây giờ là các bv đang quản lý theo mức độ rủi ro. Những người có chút ít yếu tố dịch tễ như liên quan đến ĐN hay các tỉnh đang có nhiều ca nhiễm mới được xét nghiệm ngay. Như trường hợp cụ ông này đặt ra bài toán là nếu muốn kiểm soát hoàn toàn tình hình, sẽ phải làm test cho tất cả các ca bệnh, không phân biệt dấu hiệu bệnh nặng nhẹ, yếu tố dịch tễ có hay không. Chưa kể phải đảm bảo chữa trị các bệnh khác đi kèm của bệnh nhân. Các bệnh viện sẽ phải điều chỉnh quy trình khám chữa bệnh hoàn toàn, kèm với các vấn đề về bố trí nhân lực, cơ sở vật chất, chi phí tăng lên khổng lồ (không phải mỗi chi phí làm test như nhiều cụ nghĩ đâu ạ). Thật sự bảo sao chiến đấu với con virut này như đánh nhau với ma, không biết nó ở đâu mà đánh nữa.

Thực ra ở góc độ mình đọc báo bình luận trên mạng thì thấy dễ thôi các cụ ạ. Có đi vào bệnh viện, nhất là nhà ai có các cụ già hay ai bị một số bệnh hiểm nghèo hiếm gặp, mới biết là chuẩn đoán được ra bệnh chỉ dựa vào các triệu chứng kiểu đau bụng, viêm phổi nó không đơn giản tí nào. Người nhà em từng nằm viện vài tháng trời vì sốt mà tìm không ra bệnh. Các cụ già mà bảo viêm phổi thì thực sự có thể có n bệnh giời ơi đất hỡi chả ai nghĩ đến nhưng biến chứng gây ra viêm phổi. Ca này còn k có tí gì liên quan đến ĐN nữa.

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đúng là như cụ nói.
Theo em biết thì hình như viện E không có máy PRC. Vì có mấy xét nghiệm định lượng PRC phải gửi sang ĐH Y HN.

ttlt

Xe máy
Đúng là như cụ nói.
Không phải chủ quan, vấn đề là nguồn lực có hạn trong khi một ca bệnh phát hiện ra tốn rất nhiều tiền và công sức của nhà nước,

memanque

Xe buýt
Em không hiểu làm gì mà 50 người tiếp xúc trực tiếp (F1) với BN 87 tuổi? Em vào viện tiếp xúc được 5 người là nhiều lắm rồi.
Trước khi vào E thì tiếp xúc hàng xóm người thân chứ sao nữa cụ. Đi lấy lương hưu. Phú Thọ vừa cho giãn cách cả xã nhà cụ ý và xã bên cạnh theo CT 16 rồi.

trihoan

Xe tải
Trước khi vào E thì tiếp xúc hàng xóm người thân chứ sao nữa cụ. Đi lấy lương hưu. Phú Thọ vừa cho giãn cách cả xã nhà cụ ý và xã bên cạnh theo CT 16 rồi.
Người thân hàng xóm em nói làm gì, y bác sĩ toàn những người quan trọng tuyến đầu ấy chứ ạ:

ttlt

Xe máy
Bệnh viện E chắc lại giống nv Đà Nẵng. Không hiểu qui mô 2 bệnh viện thế nào?

vitngoc

Xe điện
Đúng là như cụ nói.
HN còn mấy nghìn mẫu chưa test xong kìa cụ! Ca này khai báo y tế sàng lọc Covid chắc cũng chịu thôi :T

memanque

Xe buýt
Người thân hàng xóm em nói làm gì, y bác sĩ toàn những người quan trọng tuyến đầu ấy chứ ạ:

View attachment 5396695
Bác sĩ thì ít chữ y tá thì nhiều là đúng vì mỗi ngày vài ca, mỗi ca mấy người, nhân 1 tuần ở viện. Rồi y bác sĩ chụp chiếu, khám các kiểu. Sao chả đến 50 người.

ttlt

Xe máy
Đây là ca phức tạp, khám và nằm viện 8 ngày, chuyển qua 4 khoa.