Tiền xu

Xe buýt
Em vừa ký cái hợp đồng nhỏ nhỏ nên đủ tiền mua mỳ tôm. Yên tâm chắc dạ ;))

Bô nhêk

Xe hơi
Cụ không thể phân biệt nổi giữa Antibody test và COVID-19 detection .^:)^
Hai cái khác nhau hoàn toàn...
1/Một cái xác định cơ thể có đang bị con virus covid-19 có trong người không ( dương tính )
2/Một cái xác định cơ thể bạn đã từng nhiễm covit-19 hay không ( mặc dù tại thời điểm test cơ thể có thể âm tính)
Thôi nhé không tranh luận nhé...
À mà cái linh của cụ trả liên quan một tẹo nào tới Antibody... và cũng trả có cái gì liên quan tới sản xuất Antibody..... nó chỉ liẻn quan cái test nhanh con virus Covit
Nhà iem đã nói rõ cái đó khi quote bài viết của cụ Reinhard trước đó rồi, nhẽ cụ không đọc?
Còn cái xét nghiệm huyết thanh học để nghiên cứu kháng thể đơn dòng thì nhà iem vừa mới thấy có 1 bài đây:

LienPhuong

Xe điện
Tại sao mình mới dưới 200 ca lại đi học hỏi cái nước có gần chục nghìn ca?

Phương pháp chống dịch của VN là độc nhất, vô nhị kết hợp loa phường, sổ hộ khẩu, tổ dân phố, camera mách lẻo và anh hùng bàn phím (kể cả mấy mẹ bán hàng online) mới giữ được đến bây giờ đó cụ :D.
Giả định mới dưới 200 ca là nguy hiểm đó cụ. Mấy ca ở BM lây từ đâu? Yếu tố nước ngoài đâu???

Trai_Nam

Xe tải
Dhs châu âu rất nhiều bạn đi học theo chương trình bằng tiếng anh, nên khi đơn thương độc mã, ngôn ngữ bản địa không sõi, đầu hỗ trợ thì không dùng tiếng anh chưa kể phải chờ đợi rất lâu trước khi có người nhấc máy thì mọi sự khó khăn khi cần trợ giúp mới chỉ bắt đầu.

Rất nhiều dhs ngày được đi học nhìn trời tây cái gì cũng hay, cái gì cũng tốt, qua vụ dịch này thì vỡ mộng toàn tập
Cụ cũng nhầm vì bảo hiểm có nhiều loại, các bạn dhs đa phần bảo hiểm sẽ chỉ được sử dụng khi bị tai nạn. Còn một loại bảo hiểm hàng năm khác có bác sỹ riêng tuy nhiên việc xếp lịch hẹn là cả một câu chuyện rất dài. Và mới chỉ nói đến việc xếp lịch chứ chưa nói đến khám chữa bệnh :)
Cụ sai rồi ạ. Em qua bên này bằng đường du học tức em là cựu DHS thì bảo hiểm bắt buộc phải mua là bảo hiểm y tế. Lúc còn Sv em đi khám bệnh rất nhiều và không bị trả đồng nào hết. Lúc khám chỉ đưa thẻ bảo hiểm cho ng ta quẹt là xong. Nếu bs kê toa thì 5 Euro/hộp, có lúc thuốc rẻ quá chưa tới 5 Euro thì bs gia đình cho em luôn, khỏi phải mua.
Xin hẹn với bs đối với em là rất dễ, gọi dt lấy hẹn thì thường 2,3 ngày sau là được khám, lâu lắm là 1 tuần. Bác sĩ khám ư theo em là trên cả tuyệt vời, rất dễ thương cụ ạ. Em đi khám mà còn nói chuyện thoải mái với bs nữa. Khám với bs da liễu sau 1 hồi 8 thoải mái bà còn cho em kem miễn phí nữa mà cụ.
Đi tới 1 nơi mà không biết tiếng sở tại thì hơi khó.

Aline

Xe tải
Phải tính theo dân số. Và phải tính toán đư. Nếu không số bệnh nhân cần máy thở tăng bất ngờ thì ko trở tay kịp cụ ạ.
Vâng nói vậy cái gì cũng cần dư ra một tý. Nhưng em xem tương quan số máy thở với dân số các nước chả theo cái công thức nào. Có lẽ nó còn tùy vào mô hình bệnh tật của từng nước nữa.
Đức 83 triệu dân, có 25,000 máy.
Anh 66 triệu dân, có hơn 8000 máy.
Canada 38 triệu dân, có 5,000 máy.
Mỹ 330 triệu dân, có 200,000 máy.
VN 95 triệu dân, có 4,000 máy.

Đấy là mấy hôm trước chưa mua thêm, giờ không biết chính phủ các nước mua hay xin thêm được bao nhiêu. Mà trong chỗ này cũng không biết bao nhiêu máy của bên gây mê, bao nhiêu máy của bên hồi sức có thể sử dụng được khi cần.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao có "nghìn người" trên cùng một địa điểm...
Thế này chắc thư ký p bổ sung gấp vào công văn là ngoài hạn chế ra đường, tụ tập ở nhà thờ, đền chùa,.... còn hạn chế tụ tập dưới bãi biển :)) . Ca này đúng khó cho lãnh đạo tỉnh.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Cụ sai rồi ạ. Em qua bên này bằng đường du học tức em là cựu DHS thì bảo hiểm bắt buộc phải mua là bảo hiểm y tế. Lúc còn Sv em đi khám bệnh rất nhiều và không bị trả đồng nào hết. Lúc khám chỉ đưa thẻ bảo hiểm cho ng ta quẹt là xong. Nếu bs kê toa thì 5 Euro/hộp, có lúc thuốc rẻ quá chưa tới 5 Euro thì bs gia đình cho em luôn, khỏi phải mua.
Xin hẹn với bs đối với em là rất dễ, gọi dt lấy hẹn thì thường 2,3 ngày sau là được khám, lâu lắm là 1 tuần. Bác sĩ khám ư theo em là trên cả tuyệt vời, rất dễ thương cụ ạ. Em đi khám mà còn nói chuyện thoải mái với bs nữa. Khám với bs da liễu sau 1 hồi 8 thoải mái bà còn cho em kem miễn phí nữa mà cụ.
Đi tới 1 nơi mà không biết tiếng sở tại thì hơi khó.
Bác không phải là dhs duy nhất trên cõi OF này :) và không phải ai cũng có cái may mắn như bác !

NonameNonick

Xe điện
Vâng. Đọc sách thì phải ngồi chứ, nằm thì em cũng bị y như cụ vậy. Ngồi đọc sách uống
cafe ven hồ nhã phết cụ ạ
Cụ ở đâu mà cafe vẫn mở cửa vậy ạ? Em Hanoi giờ chỉ có cafe ở nhà thôi.
Cụ đọc về Phật giáo ạ?

vnposh

Xe điện
Thế này chắc thư ký p bổ sung gấp vào công văn là ngoài hạn chế ra đường, tụ tập ở nhà thờ, đền chùa,.... còn hạn chế tụ tập dưới bãi biển :)) . Ca này đúng khó cho lãnh đạo tỉnh.
Và bài báo khoa học của giảng viên trẻ này cần được sửa đổi.
“Tôi tìm ra 2 điều. Thứ nhất, về khu vực địa lý có ảnh hưởng nhận thức rủi ro thì miền Nam có nhận thức rủi ro cao hơn các miền khác. Thứ hai là hành vi sử dụng mạng xã hội và tin giả ảnh hưởng đến nhận thức rủi ro".

LienPhuong

Xe điện
Và bài báo khoa học của giảng viên trẻ này cần được sửa đổi.
“Tôi tìm ra 2 điều. Thứ nhất, về khu vực địa lý có ảnh hưởng nhận thức rủi ro thì miền Nam có nhận thức rủi ro cao hơn các miền khác. Thứ hai là hành vi sử dụng mạng xã hội và tin giả ảnh hưởng đến nhận thức rủi ro".

Tính như thế nào để cúm 1 người tạo chuỗi lây chỉ cho 14 người còn covid 1 người tạo chuỗi lây cho 53000 người nhỉ?

Rx365

Xe buýt
Cụ ở đâu mà cafe vẫn mở cửa vậy ạ? Em Hanoi giờ chỉ có cafe ở nhà thôi.
Cụ đọc về Phật giáo ạ?
Em cũng pha cafe ở nhà mà cụ. Quán xá ở ngoại thành chỗ em cũng đóng cửa hết rồi.
Sách này nói về triết lý sống. Cũng là sách hướng Phật nhưng nhẹ nhàng, dễ hiểu ạ

quochiep

Xe tăng
Theo em thì thằng WHO mới là tác nhân chính dẫn đến đại dịch toàn cầu như giờ ! Ko hiểu sao nó cứ lần nữa mãi ko chịu công bố dịch . Nếu nó công bố đại dịch toàn cầu sớm thì các nc chỉ việc cấm nhập cảnh đối với công dân từ TQ như VN và Sing đã làm ngay từ đầu thì dịch sẽ đc dập ngay trong WH chứ ko lây rộng ra đc . Như vậy thì ảnh hưởng về kinh tế và xã hội sẽ rất ít chứ ko toang như bây giờ .

Bô nhêk

Xe hơi
Khách quan mà nói, em thấy cụ phát biểu có phần chủ quan, thiếu dẫn chứng, tổ lái vấn đề không liên quan lắm.
Nhà iêm chỉ phản bác cụ ấy về cái chuyện: nhân dịp Anh quốc dự định xét nghiệm kháng thể diện rộng là để thực hiện mô hình "miễn dịch bầy đàn" thôi mà (trong khi đó mục đích của nó là hoàn toàn khác và cũng không thể thực hiện được việc ấy từ việc xét nghiệm máu). Còn dẫn chứng cho việc điều trị theo hướng "kháng nguyên đơn dòng" thì cụ nên tự google - với sự phức tạp và khả năng thành công thấp trong phát triển vacxin, hiện tại nó đang là phương pháp được kì vọng nhất của thế giới đấy cụ ạ! Không phải ngẫu nhiên mà Hội đồng châu Âu và Mỹ lại tăng ngân sách đột biến cho hướng nghiên cứu này - không có bệnh nhân nặng và tử vong, hiển nhiên là dịch bệnh được dập tắt (kể cả chưa có vacxin).
Một số bài viết cụ có thể tham khảo: https://journals.plos.org/plosntds/article?id=10.1371/journal.pntd.0007860,
https://threadreaderapp.com/thread/1243377007016251400.html, https://www.biorxiv.org/content/10.1101/2020.03.11.987958v1.full.pdf, https://ec.europa.eu/info/sites/info/files/research_and_innovation/research_by_area/documents/ec_rtd_cv-projects.pdf ...

Một số twiter cụ có thể theo dõi: David R. Liu, Dr Gaetan Burgio, MD, PhD, Efra Rivera-Serrano, PhD...

Chỉnh sửa cuối:

NonameNonick

Xe điện
Em cũng pha cafe ở nhà mà cụ. Quán xá ở ngoại thành chỗ em cũng đóng cửa hết rồi.
Sách này nói về triết lý sống. Cũng là sách hướng Phật nhưng nhẹ nhàng, dễ hiểu ạ
Vâng cụ.
Đúng là thời gian này mình đọc những sách có nội dung như vậy cho nhẹ nhàng và có thời gian nghiền ngẫm. Đợt trước em thỉnh thoảng lôi sách ra ngồi ven hồ cafe đọc được vài trang xong lại bị mấy cái "ngoại cảnh" làm phân tâm! ;)

Trai_Nam

Xe tải
Vâng nói vậy cái gì cũng cần dư ra một tý. Nhưng em xem tương quan số máy thở với dân số các nước chả theo cái công thức nào. Có lẽ nó còn tùy vào mô hình bệnh tật của từng nước nữa.
Đức 83 triệu dân, có 25,000 máy.
Anh 66 triệu dân, có hơn 8000 máy.
Canada 38 triệu dân, có 5,000 máy.
Mỹ 330 triệu dân, có 200,000 máy.
VN 95 triệu dân, có 4,000 máy.

Đấy là mấy hôm trước chưa mua thêm, giờ không biết chính phủ các nước mua hay xin thêm được bao nhiêu. Mà trong chỗ này cũng không biết bao nhiêu máy của bên gây mê, bao nhiêu máy của bên hồi sức có thể sử dụng được khi cần.
Nước khác em không biết nhưng ở Đức là tính chung. Hiện nay chánh phủ yêu cầu các bệnh viện nếu như có thể thì dời các ca mổ không phải thuộc dạng cấp cứu để điều trị cho bệnh nhân nhiểm Covid. Tới ngày hôm trước nước Đức bổ sung thêm được 5000 máy. Tức là toàn bộ dành cho cấp cứu.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

lookyoung

Xe tăng
Bác không phải là dhs duy nhất trên cõi OF này :) và không phải ai cũng có cái may mắn như bác !
Tôi rất đồng ý với cụ về vụ bullying các em du học sinh trở về nhưng tôi có cảm giác cụ chưa từng sống một thời gian đủ lâu ở châu Âu để hiểu hệ thống bảo hiểm y tế ở bên đấy. Thông tin của cụ đưa ra thiếu chính xác và thường là do cóp nhặt ở đâu đó.

Nếu cụ sống hợp pháp trong 1 nước ở eurozone thì cái đấy không phải may mắn mà là chính sách chung, ai cũng được hưởng. Còn muốn được sử dụng các dịch vụ cao cấp hơn thì có thể mua thêm các gói riêng, ngoài gói cơ bản.

Phá sản do ốm đau trong các nước phát triển có lẽ chỉ có Mỹ, với hệ thống bảo hiểm tư nhân đắt đỏ và kém hiệu quả.

Rx365

Xe buýt
Vâng cụ.
Đúng là thời gian này mình đọc những sách có nội dung như vậy cho nhẹ nhàng và có thời gian nghiền ngẫm. Đợt trước em thỉnh thoảng lôi sách ra ngồi ven hồ cafe đọc được vài trang xong lại bị mấy cái "ngoại cảnh" làm phân tâm! ;)
Em lại muốn có tí "ngoại cảnh" làm phân tâm mà chả có:)). Em đọc sách kinh doanh và tâm lý học nữa. Thỉnh thoảng chuyển sang thể loại này cho nhẹ nhàng