Vnhnhn

Xe hơi
Website
kasati.com.vn
Không khai báo trung thực có nên xử tù giống Singapoor không? Khép tội khủng bố bằng vũ khí sinh học

businessman007

Xe buýt
BM h căng lắm rồi, nó bùng dịch 1 cái thì toi. Hi vọng mọi chuyện vẫn ổn !

ijk

Xe hơi
Báo TN viết có 6 ca là người đưa nước ở BV BM. Có lẽ còn ít nhất 3 ca đưa nước chưa được BYT công bố.

Reinhard

Xe buýt
Xét nghiệm kháng thể là cái test nhanh đó hả? Và anh đầu tổ quạ (Vladimir Johnson) khẳng định rằng nó có thể chỉ ra cả việc người khỏi nhưng đang bị tái nhiễm là có cơ sở khoa học? Vậy lúc test máu đó, người ta mới bị nhiễm bệnh (mà chưa có kháng thể) có tìm ra được không?
Đây là báo cáo của các nhà chuyên môn hay là tuyên bố của 1 chính trị gia - rõ ràng anh tổ quạ là chính trị gia (giống anh Chum).
Mục đích xét nghiệm kháng thể của các bạn Anh không phải để tìm người nhiễm bệnh, và cũng không phải cái test nhanh cụ ạ (nếu ý cụ là cái test 5' gần đây mới có nước / tổ chức tạo ra). Cái này test để xem ai đã bị bệnh và đã khỏi rồi (còn khi mới nhiễm hoặc chưa khỏi thì kết quả trên trời lắm). Các bạn ấy muốn xét nghiệm để tìm ra những người nào đã khỏi và, giả sử covid không nhiễm được lần 2 trong thời gian ngắn (nhấn mạnh chữ giả sử, vì đã có một số ca nhiễm covid tưởng khỏi mà sau đó vài hôm đến vài tuần test lại thấy dương tính lại) thì cho những bạn đã khỏi quay về làm việc tiếp cho đỡ ảnh hưởng kinh tế.

Có thể em hiểu nhầm ý cụ ca_kiem (em mới xem lướt qua đoạn trao đổi giữa cụ và cụ bonhek, nếu em xem nhanh hiểu nhầm thì cụ thông cảm em nhé), nhưng kiểm tra kháng thể và đưa những người đã có kháng thể lên tuyến đầu không phải - và không liên quan gì nhiều đến khái niệm "miễn dịch cộng đồng" hay phương pháp lúc đầu của Anh (thúc đẩy miễn dịch cộng đồng tự nhiên) mà nhiều người cười cả. Đây chỉ là phương pháp chủ yếu để cố gắng phục hồi kinh tế sớm hơn, giữ cho bộ máy (kinh tế, y tế, chính trị, v..v..) ổn định càng sớm càng tốt thôi. Việc nghiên cứu kháng thể đơn dòng để tìm phương pháp điều trị hoặc miễn dịch là có, ít nhất là đang có một số công ty của Mỹ và TQ nghiên cứu vụ này (Đức thì em không biết tiếng Đức nên em không dám bàn). Đã có nhiều bài viết về vấn đề này, nhưng ví dụ cụ có thể đọc bài báo này, hoặc xem trong danh sách một số tổ chức đang nghiên cứu biện pháp chống và trị covid ở đây (tìm những nhóm sử dụng monoclonal antibodies).

Chỉnh sửa cuối:

hauyenhd

Xe container
thế này giám đốc mất ngủ nhỉ? :-&
GĐ chỗ e k sợ đâu, 2 hôm trc đi sang nhà máy khác nó bắt đeo khẩu trang từ lúc đó quen mới đeo đấy mấy hôm trc thì bảo mọi người đeo thì tôi k phải đeo. Đợt dịch HQ bùng phát gặp bọn Hàn, Nhật Khựa sang nhà máy vẫn ôm hôn thắm thiết lắm. À mà con trai cũng mới ở BM ra viện hôm m8 cụ ạ:)

jazzzzz

Xe lăn
Lãng phí thì k hẳn. Mà là test kit sai số lớn, bù lại thời gian nhanh, thao tác đơn giản. Dẫn đến nhiều ca âm tính giả bị bỏ qua. Phù hợp với số lượng lớn.
Test kiểu VN chính xác gần như 100% nhưng thời gian chậm, tuy nhiên 1 ngày cũng test được hàng ngàn ca.
Kể ra nếu cần ở BM có thể làm song song luôn. Test nhanh để cô lập sớm.
Test kiểu VN để rà soát lại.
Tuy vậy kit test nhanh bây giờ cũng rất quí nên phải dè sẻn thôi. Có tiền mua cũng k ra.
Vâng cụ, Bây giờ cần khoanh vùng và co lập, safe zone sẽ không cần test, đội nguy cơ cao đc bế đi và test dần.
Đội nghi bên ngoài tiến hành test nhanh. Lại vận dùng chiến thuật đến từng ngõ gõ từng nhà.

emeraldflagon

Xe buýt
lúc chiều tối em nghe thời sự nói là 12 ca ở bạch mai, sao hiện nay thống kê chỉ 11 các cụ nhỉ?

tung1311 .

Xe container
GĐ chỗ e k sợ đâu, 2 hôm trc đi sang nhà máy khác nó bắt đeo khẩu trang từ lúc đó quen mới đeo đấy mấy hôm trc thì bảo mọi người đeo thì tôi k phải đeo. Đợt dịch HQ bùng phát gặp bọn Hàn, Nhật Khựa sang nhà máy vẫn ôm hôn thắm thiết lắm. À mà con trai cũng mới ở BM ra viện hôm m8 cụ ạ:)
cụ lại hiểu khác vấn đề rồi......ý em giám đốc là mấy cái tay làm chủ cơ.

Bô nhêk

Xe hơi
Em kết luận... cụ không đọc và cũng không hiểu gì về bài báo trên kia cả. Cụ không hiểu đoạn tiếng anh nào thì copy lại đưa lên “ vì cụ nói cụ hàn lâm đọc nhiều” để anh em hiểu cụ không hiểu chô nào. Em khẳng định cụ trả đọc gì bài báo này và trả hiểu cái gì nó đang viết. Hỏi “Và anh đầu tổ quạ (Vladimir Johnson) khẳng định rằng nó có thể chỉ ra cả việc người khỏi nhưng đang bị tái nhiễm là có cơ sở khoa học? Vậy lúc test máu đó, người ta mới bị nhiễm bệnh (mà chưa có kháng thể) có tìm ra được không? =====> không hiểu bài báo nó nói cái gì.
à mà cụ cho em cái link...Tiếng việt hay tiếng lào cũng được....Cái “nghiên cứu và SX kháng thể đơn dòng” kể cả đề tài cấp bộ cũng được.
Cái mà FDA vừa cấp phép cho bọn Abbott cũng là xét nghiệm phân tử từ dịch mũi họng (không phải từ máu):https://abbott.mediaroom.com/2020-03-27-Abbott-Launches-Molecular-Point-of-Care-Test-to-Detect-Novel-Coronavirus-in-as-Little-as-Five-Minutes

nyny

Xe tải
Giờ em thấy cái cụm từ "tự do ngôn luận" nó hay. Trước đây em không hiểu cụm từ này lắm vì bên Tây người ta tự hào là người ta được tự do ngôn luận nhưng mà qua đại dịch này em mới hiểu. Tự do ngôn luận là thích nói gì thì nói, ví dụ: T ô ng th ố ng Trăm nói là nước Mỹ quá khứ chết 30k người vì dịch bệnh cúm mùa chứ thế này không lo và tự do ngôn luận là dân nói gì thì nói chính quyền chả quan tâm đến dân nói. . Chứ ở Việt nam mà một qu an ch ức nói như ông Trăm là toi rồi. Ở bên Tây nó như vậy giờ mới hiểu! :D
Trump có quyền nói ý kiến cá nhân của Trump cũng như bất cứ ai ở Mỹ có quyền nói quan điểm cá nhân của họ. Đấy là tự do ngôn luận. Ý kiến của Trump chưa chắc đã là quan điểm của chính phủ (người được giao đứng đầu vụ chống dịch này là phó tổng thổng Pence). Cái gì đúng thì người ta sẽ nghe còn sai thì thôi. Trump giờ cũng không nhắc gì đến vụ so sánh với cúm mùa nữa. Sai thì sửa, có gì phải cãi cố.

Còn ở mình thì phải họp lên họp xuống thống nhất chỉ đạo cho ý kiến rồi tất cả nói cùng một giọng. Cái nào cũng có cái hay cái dở của nó nhưng trong các vấn đề thường ngày bọn Tây nhiều ưu điểm hơn, trong tình trạng chiến tranh hoặc khẩn cấp thì ta dễ xử lý hơn.

Reinhard

Xe buýt
E
Em ko cho rằng họ chủ quan, mà vì họ ko thể làm được như Tàu
Một phần lớn là do chủ quan cụ ạ. Thực ra đâu cần phải làm mạnh như Tàu, làm nhẹ nhàng như VN hiện giờ hay như Sing là có thể (mặc dù có thể hơi khó và hơi mất lòng một số người dân) mà. Tình báo Mỹ báo cho bạn Trump về mối nguy của dịch bệnh từ tháng 1 và suốt tháng 2, vậy mà bạn ấy không có động thái nào ngoài việc hạn chế Tàu nhập cảnh (đầu tháng 2) nên mới vậy, chứ làm nghiêm từ đầu thì em nghĩ chắc không khó cho Mỹ (hay các nước phương Tây nói chung) để hạn chế được dịch.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Báo nào vậy cụ ???
Tế bào gốc ở phổi ???
Em đọc lâu rồi, giờ ko tìm thấy. Đại khái ở phổi luôn có lượng tế bào dự trữ để thay thế cho các tế bào bị hỏng, lỗi dạng như sau khi bỏ thuốc lá ntn cụ ạ.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Vừa xem tin của pv thường trú tại mỹ đưa tin xếp hàng dài vào siêu thị mua đồ và ko 1 ai đeo khẩu trang cả dự là còn toang mạnh nữa