Camontinhyeu

Xe điện
Dân vẫn chủ quan lắm nhà em gần chợ đầu mối quận TX đây. Sáng nay dân tình vẫn vào chợ đông đúc lắm, đầy người ko đeo khẩu trang. Được cái sáng sớm đã thấy bác tổ trưởng nt hỏi giá đình có hai mới nhập cảnh ko

Dân Tổ

Xe container
Có cụ chuyên gia đây rồi, em hỏi chút ạ, trước em đọc được của 1 bác nói có 3 đợt chính: sau đợt này (1) thì sẽ có đợt 2 tái dịch (đông xuân năm sau, cụ thấy có khả năng rơi vào mùa như vậy không ạ??) và đợt 3 là thu năm sau thì chỉ như cúm mùa.
Không có dự đoán nào như vậy đâu cụ ạ và cũng không có cơ sở nghiên cứu nào chỉ ra khẳng định đó.

search

Xe điện
Dân vẫn chủ quan lắm nhà em gần chợ đầu mối quận TX đây. Sáng nay dân tình vẫn vào chợ đông đúc lắm, đầy người ko đeo khẩu trang. Được cái sáng sớm đã thấy bác tổ trưởng nt hỏi giá đình có hai mới nhập cảnh ko
E cũng thấy dân mình mặc dù cũng hơi sợ nhưng vẫn chủ quan lắm, có vẻ tự tin sẽ khống chế đc nên chưa có các biện pháp mạnh hẳn. Vẫn mong đạt đc cả 2 mục tiêu vừa chống đc dịch vừa ko ảnh hưởng nhiều kinh tế. Nhưng bài học cho thấy nước nào tự tin và tham pt kte đều vỡ trận rồi. Thực sự nếu chẳng may virus có trong cộng đồng thì nguy cơ bùng vẫn rất cao. Lo lắm ạ :(

Lemica

Xe tăng
Em nghĩ Ý rồi sẽ vươn lên dẫn đầu. TBN sẽ cạnh tranh vị trí Á quân với TQ. Tỷ lệ chết ở Ý và TBN quá cao.
Chắc còn phải đợi India xong thì mới kết thúc được. Mấu chốt của bệnh dịch bùng phát ở cộng đồng là tránh tiếp xúc gần và ý thức; hai cái này India khó để đáp ứng.

fanmu12345

Xe điện
Cụ nghe câu “Chưa thấy quan tài chưa đổ lệ chưa”?
Cụ nói đúng, ông này chưa thấy quan tài chưa đổ lệ

Đề nghị ông nào muốn miễn dịch cộng đồng, thì dẫn cả gia đình gồm cả bố, mẹ, ông bà ra tiếp xúc với người dương tính nhé

Rồi ông hãy tự cách ca gia đình trong nhà 20 ngày, sẽ cảm nhận được thôi.

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
Theo y văn trên thế giới về tên các virus nổi trội gây dịch thì hay đặt theo tên địa phương nơi con virus xuất hiện. Nhật nó có nhẩy đổng lên khi bị gọi là Viêm não Nhật Bản không mà Tập giãy nảy lên thế?
Từ năm 2015 thì WHO và một số tổ chức đã đưa ra hướng dẫn về việc đặt tên bệnh, trong đó không đặt theo tên địa phương nữa. Sau thời điểm đó thì nó đặt tên theo hướng dẫn. Đấy là quan điểm văn minh hay là do sức ép của nước nào? Viêm não Nhật Bản có từ bao giờ mà so sánh?
Screenshot_20200321-184922_Xodo Docs.jpg

m4s

Xe điện
Ý hôm qua có nhiều người mất quá. Khổ thật các cụ ạ. Mong mọi người được bình yên.
Như thế này cơ mà, clip của Ý đây và họ nhấn mạnh IT IS NOT LIKE FLU chứ không như tuyên bố của mấy anh đầu to cách đây vài ngày :T

LeTai1979

Xe cút kít
Dân Anh bắt đầu hoảng loạn vì covid, xếp hàng đi siêu thị từ 5h00 sáng không khẩu trang đứng sát sạt. Xem ảnh mà hoảng rồi lại ông này lây cho bà kia mất thôi vì ai cũng nghĩ mình khỏe:

Mất bò mới lo làm chuồng, giờ tập trung đông người thế này càng làm tăng nguy cơ lây nhiễm lan rộng.

Speed_demon

Xe buýt
Cựu chủ tịch Real Madrid, đại gia Lorenzo Sanz, đã qua đời vì Covid 19. Con virus này ko phân biệt giàu nghèo. RIP!

Bigmoto

Xe container
Sau khi chính phủ có kế hoạch xét nghiệm và cách ly người về từ nước ngoài thì cơ bản là ta khoanh vùng được các đối tượng này, kể cả các ca dương tính có thể tăng lên thì như cụ nói là không đáng lo. Tuy nhiên, trước đó ta chưa có biện pháp quyết liệt với các đối tượng nhập cảnh nên vẫn có khả năng lây nhiễm ra cộng đồng trong nước, vấn đề này là đáng lo ah.
Cụ yên tâm là số người hiện đang cách ly rất nhiều, và sắp chuẩn bị "xuất chuồng" hàng loạt sau khi hoàn thành thời gian cách ly. Nói chung vụ này nhà ta làm cực tốt luôn. Ngay gần khu nhà em cũng có người đang dương tính, nhưng họ được cách ly từ lâu òi, khu em chẳng ai cảm thấy lo lắng cả, cứ tuân thủ đúng chỉ dẫn của cơ quan chức năng là xong, khỏi lo cho mệt đầu \m/

QMintech

Xe tăng
Cụ yên tâm là số người hiện đang cách ly rất nhiều, và sắp chuẩn bị "xuất chuồng" hàng loạt sau khi hoàn thành thời gian cách ly. Nói chung vụ này nhà ta làm cực tốt luôn. Ngay gần khu nhà em cũng có người đang dương tính, nhưng họ được cách ly từ lâu òi, khu em chẳng ai cảm thấy lo lắng cả, cứ tuân thủ đúng chỉ dẫn của cơ quan chức năng là xong, khỏi lo cho mệt đầu \m/
Em thấy trừ vài trường hợp lởm khởm chứ giờ các cư dân họ cũng chấp hành khá tốt, em có đứa cháu từ Hàn về sau khi cách ly 14 ngày nó về tự cách ly thêm 1 tuần. Ngoài ra hàng xóm, chính quyền liên tục hỏi thăm.

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ vẫn tranh cãi Mỹ, Âu tệ thế nào à.
Đồng ý với các cụ: Mỹ, Âu khá tệ khi chủ quan trước dịch bệnh cho đến gần đây.
Nhưng bây giờ, các biện pháp hạn chế, phong tỏa...của họ đã chặt hơn VN rồi đấy.
VN chưa hề bắt buộc các nơi tụ tập đông người đóng cửa, trừ trường học.
Nên quay lại tập trung vào tình hình VN đi, giờ là thời điểm đáng lo đấy.
Đã có bằng chứng về lây lan ngầm trong cộng đồng (bn ở Bạch Mai chưa biết bị lây từ ai) thì các hành động như cũ (truy tìm, cách ly nguồn lây) đã bị lọt lưới rồi.
Vào thời điểm này, chỉ đuổi theo nguồn lây là không đủ, cần phải đóng băng (toàn bộ hay một phần thì tùy) các hoạt động thuận lợi cho lây lan ngoài xã hội.
Làm sớm thì đỡ vỡ trận, làm muộn (như Vũ Hán,Ý, Anh...) thì nguy to.
VN cũng đã đưa ra biện pháp khai báo y tế bắt buộc đối với phương tiện giao thông (máy bay, tàu xe đường bộ+ thủy) rồi mà Kụ... Hy vọng trong 2 tuần tới thì các BN ủ bệnh sẽ phát lộ và sẽ bị khoanh/dập kịp thời...?! :-?

hoviba

Xe container
Trong cái đám suốt ngày ra rả đòi gọi virus corona là virus Trung Quốc, virus Vũ Hán, đòi TQ chịu trách nhiệm, em đồ là đám ba que có không ít. Đám náy có lẽ là điên cuống nhất chống Trung Quốc (chỉ chống bằng miệng thôi, tất nhiên không từ chối nhận tiền từ Trung Quốc) vì lí do mà theo em là như sau:

• Ngày xưa đánh nhau thua +sản là nhục một lần
  • Chạy sang Mỹ chấp nhận làm công dân hạng 2 cho Tây là nhục hai lần
  • Bây giờ mà Trung Quốc trỗi dậy, Mỹ phải chấp nhận làm một dạng chư hầu, hay một nước hạng hai trước Trung Quốc, một nước +sản (ít ra là danh nghĩa) thì cái nhục nó tăng lên không phải 3 lần, mà là nhiều lần, vì chỗ dựa tinh thần của họ mất đi hoàn toàn
Chính vì lí do đó, em tin rẳng đại đa số những người điên cuồng trên diễn đàn, tìm mọi cách lái thông tin chống dịch về việc đả kích Trung Quốc là đám ba que. Họ không thể chấp nhận nổi sự trỗi dậy của một nước +sản (cùng chế độ với nhà nước chúng ta) vì như thế thì còn gì là tất cả các giá trị mà họ tôn thờ bao nhiêu năm nay và chấp nhận sống khổ nhục ở quê người vì nó nữa.

Mong mod lưu ý.

Còn các cụ ghét TQ nhưng không liên quan gì đến đám ba que thì em cũng nhắn nhủ thế này: chúng ta cũng là người có nét mặt Đông Á, mà Tây nó không phân biệt được người Trung Quốc với người VN đâu. Các cụ kích động cho việc đả kích TQ thì con cháu các cụ hay chính các cụ ở bên Tây sẽ là người chịu hậu quả. Trong lúc này, hãy bình tĩnh tuân thủ đúng chính sách của nhà nước, cách gọi tên virus của nhà nước và WHO. Đả kích cũng được nhưng vào lúc khác, không phải lúc cần sự đoàn kết toàn dân như lúc này.
Em không định reply bài của cụ, nhưng mà em thấy cụ vẫn luôn có thái độ chụp mũ cho rằng phương Tây coi những người Châu Á là Trung Quốc. Cụ có thể cho em biết tỷ lệ đó là bao nhiêu, và người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài có bao nhiêu người được hỏi thì nói họ là người Trung Quốc không? Hay họ cũng như em, luôn khẳng định cho người bản xứ biết, chúng em và con cháu chúng em là người Việt Nam, không liên quan gì tới Trung Quốc cả.

Cụ có biết hiện giờ, trong khi tình hình khẩu trang thiếu thốn ở Séc, cộng đồng người Việt Nam chúng ta đã chung tay, gần như nhà nhà may khẩu trang để không chỉ giúp cộng đồng mà còn ủng hộ hỗ trợ chính quyền và nhân dân Séc.

Đơn giản như tuần vừa rồi, cửa hàng tiện lợi của mẹ tụi nhỏ nhà em vì nằm trong chuỗi bán lẻ của 1 tập đoàn ở Séc, nên họ cho phép đặt 1 lượng lớn nước khử trùng. Mẹ tụi nhỏ có nhờ em đi cùng lên ủy ban với ý định hỗ trợ một số lượng cho ủy ban.

Nhưng ông chủ tịch nói rằng, tâm ý của chúng mày rất tốt, nhưng chúng mày cũng đang kinh doanh khó khăn trong thời kỳ dịch bệnh. Số lượng này ủy ban sẽ mua lại vì thực sự là chúng tao đang cần, số còn lại tao muốn chúng mày bán cho người dân để họ có cái dùng phòng bệnh. Chúng mày đừng bán đắt quá là đã giúp đỡ mọi người lắm rồi.

Sau khi nắm được số lượng mẹ tụi nhỏ đang có trong kho, ông ấy nói nếu được thì chúng mày cho phép tao giới thiệu cho cả mấy chủ tịch các làng bên cạnh, để mọi người bên đó cũng có thể tới mua về dùng trong thời kỳ khan hiếm này.

Thế rồi ông ấy cho bà thư ký phát trên loa của làng là cửa hàng vừa có gel y tế khử trùng, mọi người có thể tới mua, nhưng hạn chế số lượng để người dân các làng bên cạnh cũng cần mua để chống dịch.

Vậy đấy, khi chúng ta sống ở đâu cũng vậy, người Séc hay người Việt Nam, Trung Quốc thì đều có người tốt người xấu, nhưng quan trọng là mọi người có ý thức đóng góp với cộng đồng, đất nước mà họ đang sống. Người Tây họ cũng sẽ hiểu, ai mới là thành phần đáng lên án, chứ họ cũng không đến mức thấy ai tóc đen da vàng cũng coi là người Trung Quốc cả, cụ ạ.

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế này là sao vậy cccm

momoyama68868

Xe điện
Tin vui, cho nó lạc quan yêu đời

search

Xe điện
Em không định reply bài của cụ, nhưng mà em thấy cụ vẫn luôn có thái độ chụp mũ cho rằng phương Tây coi những người Châu Á là Trung Quốc. Cụ có thể cho em biết tỷ lệ đó là bao nhiêu, và người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài có bao nhiêu người được hỏi thì nói họ là người Trung Quốc không? Hay họ cũng như em, luôn khẳng định cho người bản xứ biết, chúng em và con cháu chúng em là người Việt Nam, không liên quan gì tới Trung Quốc cả.

Cụ có biết hiện giờ, trong khi tình hình khẩu trang thiếu thốn ở Séc, cộng đồng người Việt Nam chúng ta đã chung tay, gần như nhà nhà may khẩu trang để không chỉ giúp cộng đồng mà còn ủng hộ hỗ trợ chính quyền và nhân dân Séc.

Đơn giản như tuần vừa rồi, cửa hàng tiện lợi của mẹ tụi nhỏ nhà em vì nằm trong chuỗi bán lẻ của 1 tập đoàn ở Séc, nên họ cho phép đặt 1 lượng lớn nước khử trùng. Mẹ tụi nhỏ có nhờ em đi cùng lên ủy ban với ý định hỗ trợ một số lượng cho ủy ban.

Nhưng ông chủ tịch nói rằng, tâm ý của chúng mày rất tốt, nhưng chúng mày cũng đang kinh doanh khó khăn trong thời kỳ dịch bệnh. Số lượng này ủy ban sẽ mua lại vì thực sự là chúng tao đang cần, số còn lại tao muốn chúng mày bán cho người dân để họ có cái dùng phòng bệnh. Chúng mày đừng bán đắt quá là đã giúp đỡ mọi người lắm rồi.

Sau khi nắm được số lượng mẹ tụi nhỏ đang có trong kho, ông ấy nói nếu được thì chúng mày cho phép tao giới thiệu cho cả mấy chủ tịch các làng bên cạnh, để mọi người bên đó cũng có thể tới mua về dùng trong thời kỳ khan hiếm này.

Thế rồi ông ấy cho bà thư ký phát trên loa của làng là cửa hàng vừa có gel y tế khử trùng, mọi người có thể tới mua, nhưng hạn chế số lượng để người dân các làng bên cạnh cũng cần mua để chống dịch.

Vậy đấy, khi chúng ta sống ở đâu cũng vậy, người Séc hay người Việt Nam, Trung Quốc thì đều có người tốt người xấu, nhưng quan trọng là mọi người có ý thức đóng góp với cộng đồng, đất nước mà họ đang sống. Người Tây họ cũng sẽ hiểu, ai mới là thành phần đáng lên án, chứ họ cũng không đến mức thấy ai tóc đen da vàng cũng coi là người Trung Quốc cả, cụ ạ.
Dân mà ở thành khu, thành cộng đồng thì khác rồi. Khu người Việt, khu người Thái, khu người Hàn... là có cộng đồng, có đội nhà mình rồi. Nhưng đi lang thang, hoặc ở riêng lẻ, sinh viên học lẻ tẻ trong trường... ra đường gặp đội kỳ thị nhiều khi ko có cơ hội thanh minh đâu ạ :)

vitngoc

Xe điện
Một bác sĩ là ca tử vong Covid-19 thứ 9 của Malaysia
Nuradzimmah Daim - ngày 22 tháng 3 năm 2020 @ 12:23 chiều
Một bác sĩ y tế thuộc Bộ Y tế đã chết vì Covid-19 ở Kangar, Perlis, hôm nay.  Hình ảnh lịch sự của Datuk Dr. Noor Hisham's Facebook

Một bác sĩ y tế thuộc Bộ Y tế đã chết vì Covid-19 ở Kangar, Perlis, hôm nay. Hình minh họa của Datuk Dr. Noor Hisham's Facebook

KUALA LUMPUR: Một bác sĩ y khoa thuộc Bộ Y tế đã chết vì Covid-19 ở Kangar, Perlis, hôm nay. BYT báo cáo bác sĩ có lịch sử du lịch nước ngoài gần đây!

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ yên tâm phần nào thôi Kụ vì có nhiều trường hợp ủ bệnh lâu hơn 14 ngày và cũng đã có các BN tái nhiễm (sau khi chữa khỏi + Covid19)... Hiện Sar-Cov-2 đã có nhiều biến chủng nên vẫn phải cẩn trọng..Chỉ chờ mong sớm có thuốc/phác đồ đặc trị và vaccine phòng ngừa Covid19! :-?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Anh sẽ theo chân Ý, không tránh khỏi được.
Post image
Đến ngày 21/3 (hôm qua), UK có 233 người chết, đúng bằng số người chết của Ý vào ngày 07/3 (14 ngày trước). Ý đã thực hiện phong toả toàn quốc ngày 09/3, do vậy, nếu đến ngày kia (23/3) mà UK vẫn chưa phong toả, tình hình của UK sẽ tồi tệ hơn Ý.
Em nghe nhiều cụ trên này nói là T. Tư.ớng Anh với các cố vấn Y tế giỏi lắm, có khi giỏi nhất thế giới thì làm sao nước Anh lại toang như nước Ý được. Chắc 144 người chết ở Anh là chết già thôi, ngày nào mà chẳng có ngần đấy người chết già.