shiluo

Xe container
Thông tin đây ạ, chúng ta chưa quá tải cách ly đâu nên các cụ chưa cần phải quá lo lắng. Số liệu ở đây mới chỉ là các cơ sở cách ly tập trung của quân đội, chứ mấy hôm nay em thấy mình mở rộng ra các đối tượng là khách sạn, resort (có thu phí) nữa rồi nên là trước mắt chưa cần lo về cơ sở vật chất cách ly. Thêm nữa các nước cũng đang dần dần tự phong tỏa nên lượng người về nước sẽ giảm dần chứ ko kéo dài mãi như này đâu. Giờ cố dàn sức cho mấy ngày sắp tới và dồn sức ngăn chặn hậu quả của các ca nhập cảnh trước ngày 15/3 thôi. Em vẫn có niềm tin nhà mình sẽ làm tốt, dù sẽ rất mệt. Nhà em thì sẽ tuyệt đối tuân thủ khuyến cáo của BYT và lãnh đạo Hà Nội, làm tròn bổn phận của mình với xã hội thôi.

Ủng hộ chã
Bất cứ còm nào lái sang việc tuyên truyền cho TQ hoặc chỉ trích bới móc hạ thấp công tác chống dịch của Chính phủ và nhân dân, sẽ report đến Chã. Hy vọng sẽ thực hiện nghiêm việc band nick từ theo mức độ vi phạm
Bác và các bác khác khi thấy những bài vi phạm, giúp BĐH gửi report. Tùy theo mức độ vi phạm BĐH sẽ xử lý theo quy định. Cám ơn bác nhiều!

Chã có thể cập nhật bảng thống kê tình hình ca bệnh vào còm #1 để cho dễ theo dõi được không? Thanks!

Cái này sẽ kéo rất dài, cập nhật liên tục trong khi khuôn khổ của một bài viết có hạn nên sẽ khó khăn bác à.

Mandalord

Xe điện
Vẫn còn là may đó. Hiện mới chỉ bị đến F2 của mụ 34 là sâu nhất, cho thấy CQ vẫn đang có thể truy lùng theo dấu vết lây nhiễm. Nếu CQ bó tay thì cụ sẽ thấy có cả F3 4 5 6 7 bị nhiễm liên tục trong vài ngày.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Như trong post em vừa đăng lúc nãy, chính phía Hàn Quốc cũng nói là các thứ họ làm, kết quả đạt được, cũng như data thống kê là đặc thù. Do đợt bùng phát vừa rồi của họ liên quan đến giáo phái Shincheonji. Thế nên từ việc xét nghiệm, cho đến độ tuổi, tỷ lệ nam/nữ nhiễm bệnh đều là đặc thù.

Quay lại với Trung Quốc, giờ em nghĩ họ đang tìm cách lấy lại hình ảnh. Thế nên đổ lỗi cho phía Mỹ, đến đi trợ giúp Ý, làm đẹp hình ảnh nước họ ... là những thứ họ đang và sẽ làm. Về mặt nguyên tắc mấy chuyện đấy chẳng liên quan gì đến mình, tuy nhiên em chỉ thấy điều cần lưu ý là vẫn nên cẩn thận với nguồn lây từ phía họ. Phía Bắc chắc vẫn chưa an toàn đâu.
TQ hiện vẫn có nguy cơ cao tái nhiễm và có thể xuất hiện ổ dịch mới (ngoài Wuhan) do dân đi lại từ các địa phương và người từ nước ngoài (dân TQ tránh dịch+ du khách) tới TQ...
Virus Sar-Cv-2 giờ đã có nhiều biến chủng....Nếu chưa có thuốc/phác đồ đặc trị và vaccine phòng ngừa thì tình hình dịch bệnh e là còn căng thẳng/phức tạp dài dài... Hy vọng Vaccine kiểu mới của Đức sớm vượt qua quy trình kiểm nghiệm rút gọn để được sx đại trà từ 6/2020 (như kế hoạch)?! :-?

Gcar

Xe container
Giờ Đà Nẵng hết khách, ế ẩm. Không muốn sa thải nhân viên thì làm thế này cũng tốt, có thể coi như chi phí marketing chăng?
cái đó là ở Quảng Ninh ạ, có thể nhận tiền ăn của tỉnh nhưng chị đó tặng cho tỉnh luôn.

tomo21311

Xe tăng
Các ca mới ở Hàn hôm nay tự dưng tăng trở lại không hiểu do vấn đề gì nhỉ? E chỉ sợ cách thức Hàn đang thực hiện vẫn chưa thực sự hiệu quả.

Mandalord

Xe điện
Thông tin đây ạ, chúng ta chưa quá tải cách ly đâu nên các cụ chưa cần phải quá lo lắng. Số liệu ở đây mới chỉ là các cơ sở cách ly tập trung của quân đội, chứ mấy hôm nay em thấy mình mở rộng ra các đối tượng là khách sạn, resort (có thu phí) nữa rồi nên là trước mắt chưa cần lo về cơ sở vật chất cách ly. Thêm nữa các nước cũng đang dần dần tự phong tỏa nên lượng người về nước sẽ giảm dần chứ ko kéo dài mãi như này đâu. Giờ cố dàn sức cho mấy ngày sắp tới và dồn sức ngăn chặn hậu quả của các ca nhập cảnh trước ngày 15/3 thôi. Em vẫn có niềm tin nhà mình sẽ làm tốt, dù sẽ rất mệt. Nhà em thì sẽ tuyệt đối tuân thủ khuyến cáo của BYT và lãnh đạo Hà Nội, làm tròn bổn phận của mình với xã hội thôi.

Không dễ vậy đâu, giờ hy vọng là đám từ nước ngoài nó bớt về VN thôi. Cụ tính nhé, cứ mỗi ngày 7k-8k người về VN, nhân với 14 ngày cách ly => cần 100k-120k chỗ cách ly. Bây giờ phải có chiến lược dàn mỏng, một phần cách ly tập trung, một phần cách ly tại nhà.

Brighter2020

Xe tải
Các ca mới ở Hàn hôm nay tự dưng tăng trở lại không hiểu do vấn đề gì nhỉ? E chỉ sợ cách thức Hàn đang thực hiện vẫn chưa thực sự hiệu quả.
Sàng lọc được mà không quyết liệt khoanh vùng cách ly dập dịch thì nguy cơ bùng phát trở lại là có.

vnposh

Xe điện
Fun: Tổng thống học tập và làm theo: :D

Vulcan V70

Xe trâu
B.ộ trưởng BYT Hà Lan Bruno Bruins đang họp chỉ đạo chống dịch thì lăn ra ngất

myob

Xe tăng
Bắt đầu từ khi có lệnh cấm nhập cảnh từ các nước nhiễm dịch....chúng ta có 14 ngày để giải quyết các vấn đề lây lan từ những bệnh nhân trước. Vậy nên em tin trong vòng 2 tuần tới, nếu có ca tăng thì chỉ nằm trong khu vực cách lý.

myob

Xe tăng
Không dễ vậy đâu, giờ hy vọng là đám từ nước ngoài nó bớt về VN thôi. Cụ tính nhé, cứ mỗi ngày 7k-8k người về VN, nhân với 14 ngày cách ly => cần 100k-120k chỗ cách ly. Bây giờ phải có chiến lược dàn mỏng, một phần cách ly tập trung, một phần cách ly tại nhà.
Không phải tính như vậy đâu cụ...có vào thì sẽ có ra mà cụ, tuy nhiên không phải nước nào cũng cho công dân bay ra khỏi lãnh thổ đâu cụ ạ. Vd như Pháp là họ shutdown...cấm cả đi và về.

Mashimaro

Xe buýt
Hàn lại tăng số. Nếu lần này Hàn vỡ tập 2 thì đám báo chí phương Tây mấy ngày nay chuyên tung hô thằng Hàn là kiểu chống dịch phương Tây nên học mà không cần lockdown chắc lại tự vả vào mặt mình :))

Anhtraj

Xe tăng
Về lý thuyết, VN cấm gửi khẩu trang y tế ra nước ngoài qua bưu điện. Nhưng em hỏi khẩu trang vải họ cũng ko đồng ý nhận.
Đúng là đợt rồi nhiều anh buôn nhanh nhẹn gom hàng đẩy sang TQ, nên VN cấm xuất khẩu để đảm bảo cung ứng trong nước là chuẩn. Tất nhiên sẽ có những trường hợp giống cụ, muốn gửi cho người nhà 1 ít ơi nước ngoài, thì lại khó khăn. Nhưng phải chấp nhận thôi, vif Đại cục, vì chống đại dịch đành phải vậy.

shiluo

Xe container
Thằng Italia gần 3000 người chết rồi, kinh thế, mỗi ngày tăng mấy trăm người chết. Sắp vượt TQ rồi
Em nhớ ngày có số ca chết kỷ lục của Tàu là 250 người, là cái ngày đầu tiên nó đổi cách tính. Bây giờ Ý đã gần gấp đôi số đấy, và chưa ai biết được bao giờ Ý mới đạt đỉnh. Thực ra thấy tội bọn Ý, chính ra CP Ý làm khá quyết liệt, đúng kiểu phát xít. Nhưng họ nhận ra lúc đã quá muộn rồi ko thể cứu vãn được nữa. Nhìn Ý xong lại càng điên tiết với bọn Anh chết tiệt 🤬.

tomo21311

Xe tăng
Mình cũng cần có các biện pháp tương tự ngay và luôn đối với Cam và Lào, đặc biệt là kiểm soát đường biên giới, vì hiện chúng ta tập trung quá nhiều vào đường hàng không.

vnposh

Xe điện
"Chiến thuật" "TẤN CÔNG" hay "PHÒNG NGỰ" với SARS-CoV-2 của cụ OFer ở thớt cũ bị ném đá, nay lên thành bài báo đánh giá hiệu quả và hậu quả của "chiến thuật" này.

bau67

Xe container
Em hóng cập nhật.
Hiện tại chị gái em bên Đức không có khẩu trang, phải tự may để sử dụng. Em muốn gửi nhưng bưu điện từ chối mọi sp có chữ khẩu trang :(
Cụ bảo đặt hàng trên Amazon xem sao. Con nhà Cháu dặn từ trước thì không ra siêu thị mua, cách đây 4 hôm nó bảo đặt được trên Amazon là $26usd/hộp 50 cái.

khoainuongchip

Xe buýt
Em hóng cập nhật.
Hiện tại chị gái em bên Đức không có khẩu trang, phải tự may để sử dụng. Em muốn gửi nhưng bưu điện từ chối mọi sp có chữ khẩu trang :(
Bác đề là vải che mồm; che mặt; vải làm đẹp da mặt...