xegiacmo

Xe container
Apple đóng cửa tất cả các Store trừ TQ (13/3/2020).
Unilever cho nhân viên trên toàn cầu u làm việc tại nhà bắt đầu từ 17/03/2020 (ngoại trừ TQ).
Có vẻ họ xuất phát trước nên về đích trước.
em vẫn không hiểu là chưa có thuốc sao nó lại ổn cụ nhỉ ?

Brighter2020

Xe tải
Con covid này nó ủ mưu lâu quá, phát cmn luôn thì đỡ khổ bao người :(
Ủ bệnh vô địch lên tới 34-94 ngày bên TQ có rồi cụ ạ.
Phải nói con virus này nó bé tí xíu mà thâm hiểm kinh làm bao nhiêu hủ hóa bại lộ, hành tung bôn tẩu phơi bầy. Nhưng nó cũng nguy hiểm âm thầm lặng lẽ phát tán, cực nguy hiểm.

Brighter2020

Xe tải
em vẫn không hiểu là chưa có thuốc sao nó lại ổn cụ nhỉ ?
Nó qua đỉnh dịch, thì thoái trào rồi đến hẹn lại lên và hẹn gặp lại loài người trong mùa đông tới nếu kịch bản là nó trở thành 1 dịch bệnh thông thường như cúm, sốt xuất huyết...

xegiacmo

Xe container
Nó qua đỉnh dịch, thì thoái trào rồi đến hẹn lại lên và hẹn gặp lại loài người trong mùa đông tới nếu kịch bản là nó trở thành 1 dịch bệnh thông thường như cúm, sốt xuất huyết...
Tàu quây vũ hán chứ các thành phố khác đã dính đâu mà đỉnh dịch cụ ?

Cò bự

Xe máy
Cụ ko nhìn được đâu, mà có họ cũng ko nói cho cụ biết, thậm chí phải giữ kín sợ ảnh hưởng ấy chứ.
1 cô em vừa đóng cửa 2 cơ sở kd ở 2 tỉnh, còn gần chục cơ sở nữa với hơn 1000 nhân viên đang phải gồng gánh duy trì. Những năm qua tăng trưởng thì tiền kiếm được tăng cường mở rộng kinh doanh, giờ toang thì đang phải bán cả căn BT đang ở gần trăm tỏi để duy trì đến hết tháng 6, nếu hết tháng 6 không phục hồi có lẽ đóng cửa hàng loạt và tuyên bố phá sản ấy chứ.
Vài Ofers cũ trên này em biết cực khó khăn vì nhà máy lớn, chục năm nay làm ăn tốt tăng cường đầu tư mở rộng sx giờ cũng đang méo hết mặt vì cả đoàn tầu sau lưng đấy ạ.
Cụ phân tích kiểu salon nên không hiểu nỗi đau của dân làm DN đang phải chống chịu vô vọng giai đoạn này đâu.
Về kinh tế gia đình của các ông bà chủ thì chả có vấn đề gì cả, dăm bảy tỷ để gia đình vận hành thì có thể ổn nhưng hàng trăm hàng ngàn tỷ cho DN mới đáng lo. Có toang thì cuộc sống họ cũng ko xuống đáy như bà con lao động đâu nhưng sự nghiệp KD mất hết, người lao động mất việc, nhà nước mất nguồn thuế...
Em đọc đâu đó câu nói phá sản thì nhà máy, thiết bị vẫn đó, khách hàng vẫn đó. Chỉ là sẽ có chủ khác giỏi hơn sẽ sở hữu nó với giá rẻ hơn. Nếu nhìn trên góc đó thì cũng thấy mọi sự bình thường. Ah, em nhớ đó là cái ông chủ của Honda Nhật bản, ông ấy quyết đầu tư mua máy xịn đắt tiền vì ông ấy nghĩ dù có phá sản thì máy đó nó cũng nằm lại Nhật bản. Còn nói câu trên ra tiếng Việt thì là bác Lê Đăng Doanh

NonameNonick

Xe điện
Theo tính toán của anh Q này, em lấy ví dụ:
Sáng mai anh Q đi ra ngoài nhà, gặp 1 ku tây ba-lô người UK; nó phun mưa vào mặt. Xong thấy xuất hiện triệu chứng của Covid-19 như là ho, sốt trên 37.5 độ,...đi xét nghiệm thì dương tính với Covid-19!
Kết luận: anh Q trúng Vietlot?
;)

Brighter2020

Xe tải
Tàu quây vũ hán chứ các thành phố khác đã dính đâu mà đỉnh dịch cụ ?
31/31 tỉnh thành của TQ có dịch, Vũ Hán và hơn chục TP thuộc tỉnh Hồ Bác là tâm dịch bên cạnh đó rất nhiều tỉnh thành khác xuất hiện ổ dịch. Với chừng đó số liệu thì em cũng mong cho họ đi qua đỉnh dịch. Mà đúng ra họ tuyên bố vượt qua đỉnh dịch. Các bệnh viện dã chiến đã được dỡ bỏ hểt rồi trừ Hỏa thần sơn và Lôi thần sơn là Hỏa Trận đồ theo phong thủy của TQ vẫn còn.

puredoll

Xe điện
TQ qua đỉnh dịch rồi, giờ họ còn đi hỗ trợ những đất nước khác. E nghĩ kinh tế TQ phát triển trở lại mạnh mẽ rất nhanh

giaconngu

Xe tăng
Đầu năm có cụ nào bảo vàng X2 trong năm 2020, mà lúc cụ ấy nói đang 38 thì phải, giờ thì em thấy hơi ngấm rùi, Có xèng hay vàng chuẩn bị đi mua bđs nợ xấu cuối năm thui...:))
Vàng cũng đang lao dốc. Chứng khoán Mỹ hôm nay đang đỏ rực. Các thị trường khác cũng cùng một màu đỏ như đang chảy máu cụ à.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc đâu đó câu nói phá sản thì nhà máy, thiết bị vẫn đó, khách hàng vẫn đó. Chỉ là sẽ có chủ khác giỏi hơn sẽ sở hữu nó với giá rẻ hơn. Nếu nhìn trên góc đó thì cũng thấy mọi sự bình thường. Ah, em nhớ đó là cái ông chủ của Honda Nhật bản, ông ấy quyết đầu tư mua máy xịn đắt tiền vì ông ấy nghĩ dù có phá sản thì máy đó nó cũng nằm lại Nhật bản. Còn nói câu trên ra tiếng Việt thì là bác Lê Đăng Doanh
Cụ nói đơn giản nhỉ. Câu "Chỉ là sẽ có chủ khác giỏi hơn sẽ sở hữu nó với giá rẻ hơn" ai chả nói được, trải được nó mới sợ :D
Sự bất ổn 1 vài gia đình là từng tế bào của xh, sẽ có hệ lụy nào đó chứ.

AlphaTroay

Xe tăng
Chiến dịch tổng lực của a Tập cũng phát huy tác dụng.Vũ hán họ dỡ bvien dã chiến rồi

vvv

Xe tăng
Chỉ mỗi mấy ô khẩu trang là kiếm đậm, ô nhẹ nhàng cũng 3 ,40 tỏi cất tủ, giờ dân mặt thất thần vì kinh tễ, mấy a chỉ ăn với lượn đi mua nhà mua đất, đúng là được cả chì lẫn chài

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác là cúm các loại cũng chưa có thuốc mà chỉ điều trị triệu chứng thôi cụ.
Cúm là 1 loại virus, rất nhiều thuốc có tác dụng ức chế virus được dùng để chữa cúm nCov mà cụ, thuốc chữa HIV, thuốc chữa viêm gan C, các loại thuốc chữa cúm A cũng được dùng để đánh ncov cụ ạ.

Justforfuntoo

Xe container
Đầu năm có cụ nào bảo vàng X2 trong năm 2020, mà lúc cụ ấy nói đang 38 thì phải, giờ thì em thấy hơi ngấm rùi, Có xèng hay vàng chuẩn bị đi mua bđs nợ xấu cuối năm thui...:))
Giờ giá thế giới quy đổi là 40, sắp có giá 38 rồi đấy cụ
Đoán dc đúng thế đã chả phải lên of chém gió :))

chachipheo

Xe buýt
Ngoài việc có khoản vay ngân hàng để mua nhà ra, mình thấy chả sợ gì. Nếu ông nào không phải vay ngân hàng thì đợt dịch này chỉ việc cắt giảm tối đa chi tiêu, chỉ chi cho những cái thiết yếu như ăn uống, điện nước là sống được mà. Có gì mà các cụ cứ kêu ghê thế.
Nhiều người chết chổ này đây cụ ! Biết bao nhiêu người tích cóp được chút ít+ vay thêm NH để có cái nhà thì đùng 1 cái thất nghiệp, lấy gì mà trả lãi vay đây ?

QAZ

Xe container
Tình hình các cháu ở châu Âu khá phức tạp. Nếu nhiễm thì khả năng cao là tự chữa tại nhà !

Nguy cơ lây nhiễm ở chỗ công cộng là cao, số người đeo khẩu trang ít. Mỗi lần mua kt chỉ 5c, phải xếp hàng.

VN Arlines vẫn duy trì đường bay thẳng London, Paris, Frankfurt, nhưng chưa rõ đến ngày nào. Quá trình kiểm tra lên tàu rất ngặt. Hạ cánh Vân Đồn đưa cách ly ngay.

Có thể bay qua các con đường khác như Bangkok, Dubai, Qatar.

duytrong

Xe lăn
Australia-Covid 19- Có nên gọi con về?
199 ca nhiễm, 03 người chết, 26 ca đã khỏi.

Vấn đề là ********* Úc đã kêu gọi hạn chế tụ tập đông người.
Trường ĐH thì chờ ý kiến của Chính phủ để qđ có đóng cửa hay ko.
Cho trẻ con về thì lại phát sinh nhiều thứ: thời gian, tiền bạc,..
Không về thì sợ nó bùng phát, phong tỏa. Lúc đó Việt Nam sẽ cấm nhập cảnh.
Khó nghĩ quá cc ạ
Con của cụ lớn chưa,nếu lớn rồi,đang học đại học thì kệ nó bên đấy,cố gắng giữ gìn,phòng tránh,đợi thời giam xem sao,chứ giờ về,cách ly 2 tuần,tiền long tốn đã đành,nhưng cũng mệt lắm đấy,nhưng về được thì. Giải quyết ngay được khâu tinh thần cả nhà ,thoải msis,yên tâm.